ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง เบาะนั่ง Altis  (อ่าน 12643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
เรื่อง เบาะนั่ง Altis
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:29:15 »
คือผมรู้สึกว่า เบาะนั่ง Altis ของผม นั่งไปนั่งมามันชักเมื่อยหลังอ่ะครับ ปรับเปลี่ยนอยู่หลายระดับ แล้วแต่ก็ยังเมื่อยอยู่ดี

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้อะไรบ้างป่าวครับ

(ของผม Altis 1.8G ตัวก่อน Minorchange อะครับ)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: เรื่อง เบาะนั่ง Altis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:11:38 »
ถ้าไม่เปลี่ยนเบาะเดิมออก ก็ไม่รู้จะแก้ยังไงดีอ่ะครับ
เพราะว่าเคยขับ Vios ก็เมื่อยเหมือนกัน ไม่ว่าจะหาอะไรมาเสริม มารอง ก็ยังเมื่อยอยู่ดี
สุดท้ายก็ทำใจยอมรับมันครับผม :)

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:33:36 »
ถ้าไม่เปลี่ยนเบาะเดิมออก ก็ไม่รู้จะแก้ยังไงดีอ่ะครับ
เพราะว่าเคยขับ Vios ก็เมื่อยเหมือนกัน ไม่ว่าจะหาอะไรมาเสริม มารอง ก็ยังเมื่อยอยู่ดี
สุดท้ายก็ทำใจยอมรับมันครับผม :)

ผมก็คิดว่า ก็คงจะแบบนั้นเหมือนกันแหละครับ 555+

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:46:39 »
เปลี่ยนเบาะใหม่
หรือไม่ก็เข้าร้านที่รับทำเบาะ Modified เบาะให้ใหม่ครับ

ผมเองก็มีปัญหากับเบาะของอัลติสเหมือนกันครับ
ตั้งแต่รุ่นที่แล้วยันรุ่นนนี้

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 22:11:23 »
นึกว่าจะมีแต่ผมคนเดียวซะอีกนะครับ ที่นั่งแล้วเมื่อย
ส่วน Vios ไม่ต้องพูดถึงครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 23:22:15 »
นึกว่าจะมีแต่ผมคนเดียวซะอีกนะครับ ที่นั่งแล้วเมื่อย
ส่วน Vios ไม่ต้องพูดถึงครับ

ผมก็นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียวเหมือนกันครับ !!

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 02:52:39 »
ไม่เคยนั่งขับaltis เลยไม่รู้ว่าเมื่อยอย่างไร ผมรู้แต่ว่าcamryที่ผมขับอยู่ เบาะนั่งก็ไม่สบายตัวเหมือนกัน เบาะสั้นไม่รองรับต้นขา พนักพิงหลังก็เมื่อย ขับนานๆปวดหลัง ไม่เข้าใจว่าทำไมtoyotaไม่คิดที่จะแก้ไขให้ดีขึ้นสักที ลองไปนั่งteanaของน้องแล้วรู้สึกได้ถึงความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดว่าเบาะteanaดีกว่าcamry รวมถึงเบาะcityดีกว่าvios ส่วนaltisหรือรถในระดับเดียวกันผมไม่เคยนั่งเหมือนกันเลยบอกไม่ได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:38:35 »
ไม่เคยนั่งขับaltis เลยไม่รู้ว่าเมื่อยอย่างไร ผมรู้แต่ว่าcamryที่ผมขับอยู่ เบาะนั่งก็ไม่สบายตัวเหมือนกัน เบาะสั้นไม่รองรับต้นขา พนักพิงหลังก็เมื่อย ขับนานๆปวดหลัง ไม่เข้าใจว่าทำไมtoyotaไม่คิดที่จะแก้ไขให้ดีขึ้นสักที ลองไปนั่งteanaของน้องแล้วรู้สึกได้ถึงความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดว่าเบาะteanaดีกว่าcamry รวมถึงเบาะcityดีกว่าvios ส่วนaltisหรือรถในระดับเดียวกันผมไม่เคยนั่งเหมือนกันเลยบอกไม่ได้

เป็นการเพิ่มต้นทุนไปเปล่าๆครับ ในเมื่อตัวรถขายได้ิติดลมบนขนาดนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:41:39 »
ไม่ลองสั่งทำเบาะเองเหรอครับ ไม่ก็เอาเบาะแบบ camry มาใส่ (ไม่รู้ว่าได้รึเปล่านะ)
ไม่ก็เหมือนพี่ข้างบนบอกให้ทำใจยอมรับมัน

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:42:12 »
ก็เหมือนกรณีเบาะ Civic FD อ่ะคับ
พนักพิง ช่วงบน มันบีบหัวไหลมากเกินไป สำหรับคนที่ไหล่กว้างอย่างผม

พอกูไปนั่ง ซิตี้กลับนั่งสบาย และไม่ปวดส่วนไหนเลย

มีเสียอยู่เรื่องเดียว เบาะรองนั่ง สั้นไปนิดสำหรับผม
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:29:34 »
เบาะดำ(เลอะจนดำ)ก็เป็นปัญหาครับ เช็ดไม่ออก :'( :'(

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 01:29:25 »
แรกๆผมก็ว่าไม่รู้สึกว่ามันนั่งไม่สบายนะครับ จนกระทั่งได้พรีอุสมา แล้วสลับขับไปๆมาๆสองคันกับเจ้าคันนี้ (1.6G ก่อน respec) ก็เลยรู้สึกว่า เฮ้ย ทำไมพอมาขับอัลติสเบาะมันชักนั่งไม่สบายฟะ เบาะพรีอุสไปๆมาๆกลายเป็นนั่งสบายกว่ากันซะงั้น

แต่จริงๆผมก็ขับอัลติสผมยิงยาวรวดเดียว กทม เชียงรายมาแล้ว ก็ไม่พบว่ามันจะปวดเมื่อยหลังอะไรจนรับไม่ได้นะครับ แต่ถ้าไปเทียบเทียน่าคันเก่าที่ขายไปแล้ว นั่นเค้านั่งสบายกว่ากันจริงๆครับ

วิธีปรับเบาะผมคือ อย่าดันชิ้นรองนั่งให้สูงสุดครับ ให้ลดลงมา 2-3 ระดับแล้วเอนชิ้นรองหลังให้มันเอนไปข้างหลังพอประมาณ อย่าชันมากเกินไป ตำแหน่งนั่งขับเนื่องจากเท้าแขนไม่สะดวก ผมเลยสลับใช้แขนขวาเท้าขอบประตูแล้วจับพวงมาลัย แขนซ้ายวางไว้บนคอนโซลกลางเลื่อนออกมาให้รองรับมือได้ดีขึ้น แล้วนั่งสบายๆขับอะครับ บอกไม่ถูกนะครับแต่ลองปรับดูหลายๆอย่างน่าจะดีขึ้นครับ

แต่เบาะนั่งไม่สบายนี่ ข้างหลังเป็นครับ มันไม่รองรับสรีระ คนนั่งก็บ่นว่านั่งทางไกลแล้วไม่สบายเท่าไหร่ แต่เห็นหลับกันทุกทีอะ 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 07:42:43 »
ถอดเบาะไปเสริมครับ ไม่แพงมาก

ตามร้านทำเบาะก็ได้ครับ

สบายกว่ากันเยอะ ครับ
..

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:48:27 »
แรกๆผมก็ว่าไม่รู้สึกว่ามันนั่งไม่สบายนะครับ จนกระทั่งได้พรีอุสมา แล้วสลับขับไปๆมาๆสองคันกับเจ้าคันนี้ (1.6G ก่อน respec) ก็เลยรู้สึกว่า เฮ้ย ทำไมพอมาขับอัลติสเบาะมันชักนั่งไม่สบายฟะ เบาะพรีอุสไปๆมาๆกลายเป็นนั่งสบายกว่ากันซะงั้น

แต่จริงๆผมก็ขับอัลติสผมยิงยาวรวดเดียว กทม เชียงรายมาแล้ว ก็ไม่พบว่ามันจะปวดเมื่อยหลังอะไรจนรับไม่ได้นะครับ แต่ถ้าไปเทียบเทียน่าคันเก่าที่ขายไปแล้ว นั่นเค้านั่งสบายกว่ากันจริงๆครับ

วิธีปรับเบาะผมคือ อย่าดันชิ้นรองนั่งให้สูงสุดครับ ให้ลดลงมา 2-3 ระดับแล้วเอนชิ้นรองหลังให้มันเอนไปข้างหลังพอประมาณ อย่าชันมากเกินไป ตำแหน่งนั่งขับเนื่องจากเท้าแขนไม่สะดวก ผมเลยสลับใช้แขนขวาเท้าขอบประตูแล้วจับพวงมาลัย แขนซ้ายวางไว้บนคอนโซลกลางเลื่อนออกมาให้รองรับมือได้ดีขึ้น แล้วนั่งสบายๆขับอะครับ บอกไม่ถูกนะครับแต่ลองปรับดูหลายๆอย่างน่าจะดีขึ้นครับ

แต่เบาะนั่งไม่สบายนี่ ข้างหลังเป็นครับ มันไม่รองรับสรีระ คนนั่งก็บ่นว่านั่งทางไกลแล้วไม่สบายเท่าไหร่ แต่เห็นหลับกันทุกทีอะ 555

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ !!