ผู้เขียน หัวข้อ: 2011 Sonata คุณภาพของสีรถดีกว่า Mercedes CLS??  (อ่าน 15938 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: 2011 Sonata คุณภาพของสีรถดีกว่า Mercedes CLS??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:22:23 »
ผมว่า Audi กับ BMW กัดกันแรงกว่า นี้อีกนะ

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
Re: 2011 Sonata คุณภาพของสีรถดีกว่า Mercedes CLS??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:46:37 »
ลองไปค้นคลิป youtube

โดยใช้ keyword >>> audi, benz, bmw

ดูครับ ฝรั่งเค้าจิกกัดกันแรงๆ ไม่ฟ้องร้องกันหรอก โดนด้วยกันหมดนั่นแหละ อยู่ที่ใครจะโดนกัดก่อนหรือหลังเท่านั้น

ชัดๆ ก็ audi a8 รุ่นใหม่เล่นทั้ง benz s-class

a5 เล่น bmw, lexus, อะไรอีกอันจำไม่ได้แล้ว

q7 เล่น rx ของ lexus

R8 เล่น Ferrari

ที่เห็นแล้วยอมรับว่าครีเอทคือ โฆษณายี่ห้อ audi โดยเอาพวงกุญแจของ 4 ยี่ห้อที่เด่นในด้านต่างๆ

Design = Alfa

Comfort = Benz

Safety = Volvo (ไม่แน่ใจเพราะคลิปที่ดูไม่ชัดเท่าไหร่)

Sportness = BMW

รวมกัน โดยคล้องกุญแจเป็นพวง 4 พวง = Audi

กัดกันแบบนี้ ผมว่าไม่เท่าไหร่ เพราะคนจะซื้อรถคงต้องหาข้อมูลก่อนอยู่แล้ว

ดีกว่าบ้านเรา บางค่ายก็ชอบโม้ว่าค่ายตัวเองไม่ทำกระบะบ้างหล่ะ ไม่ทำ taxi บ้างล่ะ (มันไม่ใช่โฆษณา แต่คงเป็นการตลาดของโชว์รูม หรือ เซลส์) ที่ดูเน่ามากๆ

รถค่ายตัวเองดูดีมีระดับบ้างล่ะ(ทั้งๆที่ราคามันพอๆกันอ่ะนะ) ฯลฯ

เจอใครพูดแบบนี้ทุกที หมั่นไส้มันอย่างบอกไม่ถูก อิๆ

โฆษณารถบ้านเรา ออกแนวสร้างภาพ ไม่ก็โฆษณาผิดแนวของรถเช่น โฆษณา EX ตัวเก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 23:51:19 โดย SkyTrekker »

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 03:35:31 »
คนที่ซื้อ Cls คงจะไม่แคร์ เบนซ์ก็คงไม่แคร์(ถ้าบริษัทไม่ได้ทำสินค้ามาขายหลอกขายแบบกำไรเกินควร)
หรือจุดเด่นจุดขายอยู่ตรงนี้ ถ้าใช่ รุ่นต่อๆไป โซนาต้าเรื่องสีจะไม่แพ้ใคร เอาจริงจังแนวทางนี้
ผมเชียร์ครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------

อีกมุมหนึ่ง ผมเห็นรถเกาหลี(ในยูทูป)เล่นwaxสุดๆเหมือนกัน อาจจะเป็นจุดเด่นที่ผมยังไม่รู้ก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 03:46:36 โดย jkhl »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:15:40 »
แม้ฮุนไดจะเอาทองคำแท้มาเคลือบทั้งคันในขณะที่เบนซ์ให้สติ๊กเกอร์ดำด้านมาผมก็สนใจเบนซ์มากกว่าอยู่ดี ซื้อรถผมไม่ได้มองที่ความสวยงามแต่สนใจเรื่องของคุณภาพการใช้งานมากกว่า  :P

สงสัยจังว่าฮุนไดรุ่นนี้จับตลาดกลุ่มไหน? ถ้าจำไม่ผิดมันคือรถบ้านทั่วๆไปใช่ไหม? ส่วน CLS คือกลุมคนรวยที่ต้องการรถออกแนวสปอร์ตประสิทธิภาพสูงใช่ไหม? ถ้าเป็นงั้นแล้วการที่รถบ้านจะมาคุยทับว่าดีกว่าด้วยคุณภาพสีที่สูงกว่ารถระดับพรีเมี่ยมมันก็ออกจะข้ามขั้นไม่มองสถานะภาพตัวเองเกินไปแล้วล่ะ โฆษณาของออดี้ BMW เบนซที่เค้ากัดกันแรงๆก็ฟัดกันเฉพาะรถระดับเดียวกันไม่ใช่หรือ? เช่นว่า Q7 ล้อเลียนความโหลของ RX หรือว่า A8 เสียดสีเรื่องภาพลักษ์ความหรูที่ไม่ยึดติดข้อจำกัดอะไรทำนองนี้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ scenic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:06:53 »

ดูจากโฆษณาแล้วเห็นบอกว่าพ่นสี 14 ขั้นตอน แล้วก็ตอนท้ายมีตัวหนังสือตัวเล็กๆว่า "AMCI Certified Testing: 2011 Sonata Limited vs. 2010 Mercedes-Benz CLS550 Coupe" แล้วตัวปกติจะพ่นสีเหมือนตัว Limited หรือเปล่าหว่า  ;D

ออฟไลน์ piyawit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:42:16 »
สงสัยจังว่าฮุนไดรุ่นนี้จับตลาดกลุ่มไหน? ถ้าจำไม่ผิดมันคือรถบ้านทั่วๆไปใช่ไหม? ส่วน CLS คือกลุมคนรวยที่ต้องการรถออกแนวสปอร์ตประสิทธิภาพสูงใช่ไหม? ถ้าเป็นงั้นแล้วการที่รถบ้านจะมาคุยทับว่าดีกว่าด้วยคุณภาพสีที่สูงกว่ารถระดับพรีเมี่ยมมันก็ออกจะข้ามขั้นไม่มองสถานะภาพตัวเองเกินไปแล้วล่ะ !!!!

ถ้าข้ามขั้นแล้วไม่ดียังไงเหรอคับ เอารถบ้านๆมาเทียบกะรถคนรวย มันไม่เห็นมีอะไรจะเสียเลยสำหรับรถบ้านๆ เว้นแต่อาจโดนประนามบ้างก็แค่นั้น แต่สำหรับผู้ที่ซื้อรถบ้านๆคันนั้นคงจะดีไม่น้อยเลยจริงๆใช่มั้ยคับ  ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดีมากกว่าที่เค้าพยามดีดตัวสูงขึ้น พยามไปเทียบกะฟ้า จะได้พัฒนาไปเรื่อยๆ จำเป็นอะไรที่จะมาเทียบกะบ้านๆด้วยกัน ดูดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:53:22 »
ก่อนที่เราจะไปตัดสินอะไรใครกันอย่างสนุกมือแบบนี้

อยากให้ย้อนไปดู nature กันนิดนึงก่อน

คนอเมริกันนั้น สไตล์ของเขา ก็คล้ายกับคนไทย เวลาซื้อรถกัน
ก็มีการข่มทับกับเพื่อนบ้านอยู่บ้างเหมือนกัน
ดังนั้น ถ้ารถของตน มีอะไรให้สามารถเอาเก็บไว้คุยได้
นั่นย่อมเป็นเรื่องที่คนซื้อบางคนต้องการแน่ๆ

ไม่ต้องมาเถียงผมข้อนี้นะครับ เพราะความจริงมันปรากฎอยู่ในบ้านเรามานานแล้ว
ตามคลับรถยนต์ต่างๆ หรือไม่ต้องอื่นไกล ในบอร์ดของเราเอง บางทีก็มาคุยกัน
ในลักษณะที่ แม้จะไม่ได้พถึงขั้นอวด แต่ก็แสดงออกอยู่ว่า ภาคภูมิใจในรถที่ตนซื้อมา
มากเกินหน้าเกินตา

ความจริงข้อนึงก็คือ Hyundai เอง ทุกวันนี้ พยายามอย่างมาก ในการยกระดับคุณภาพรถของตัวเอง
ดังนั้น ในแง่ของคนทำการตลาด ถ้าคุณมีอะไรที่เหนือกว่าชาวบ้านจริง และพิสูจน์ได้จริง
ไฉนเลยถึงจะไม่ทำโฆษณาออกมา

วัฒนธรรมการโฆษณาของสหรัฐฯ เขาเล่นกันแรง และเล่นกันตรงๆ ตราบใดที่ มันเป็น Fact
ซึ่งสามารถพิสูจน์ได้ ต่อให้ฟ้อร้องเป็นคดีความ ยังไงตนก็ชนะ เขาก็จะเล่นในทันทีครับ

ดังนั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร
เราในฐานะผู้บริโภคต่างหากครับ ที่ต้องมานั่งคิด และใช้วิจารณญาณ

เพราะโฆษณา บอกความจริง เต็มที่สุด ก็คือ ไม่เต็มร้อย จากเรื่องจริงทั้งหมด ด้วยสารพัดข้อจำกัดต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:24:55 »
แม้ฮุนไดจะเอาทองคำแท้มาเคลือบทั้งคันในขณะที่เบนซ์ให้สติ๊กเกอร์ดำด้านมาผมก็สนใจเบนซ์มากกว่าอยู่ดี ซื้อรถผมไม่ได้มองที่ความสวยงามแต่สนใจเรื่องของคุณภาพการใช้งานมากกว่า  :P

สงสัยจังว่าฮุนไดรุ่นนี้จับตลาดกลุ่มไหน? ถ้าจำไม่ผิดมันคือรถบ้านทั่วๆไปใช่ไหม? ส่วน CLS คือกลุมคนรวยที่ต้องการรถออกแนวสปอร์ตประสิทธิภาพสูงใช่ไหม? ถ้าเป็นงั้นแล้วการที่รถบ้านจะมาคุยทับว่าดีกว่าด้วยคุณภาพสีที่สูงกว่ารถระดับพรีเมี่ยมมันก็ออกจะข้ามขั้นไม่มองสถานะภาพตัวเองเกินไปแล้วล่ะ โฆษณาของออดี้ BMW เบนซที่เค้ากัดกันแรงๆก็ฟัดกันเฉพาะรถระดับเดียวกันไม่ใช่หรือ? เช่นว่า Q7 ล้อเลียนความโหลของ RX หรือว่า A8 เสียดสีเรื่องภาพลักษ์ความหรูที่ไม่ยึดติดข้อจำกัดอะไรทำนองนี้

ผมจะลองมองอีกมุมดูนะครับ
สมมติว่าผมจะซื้อบ้านสักหลัง เป็นหลังแรกในชีวิต งบจำกัดจำเขี่ย
แล้วมีโครงการหนึ่ง โฆษณาว่า"เราเลือกใช้วัสดุสร้างบ้านคุณภาพ เกรดเดียวกับL&H"
(ผมสมมติอีกเช่นกัน ว่าในบริบทนี้ โครงการหมู่บ้านจัดสรรในเครือL&Hดีที่สุดในท้องตลาด)
แต่..บ้านที่ผมจะซื้อ มีขนาด160ตร.ม. แต่โครงการของL&Hเริ่มที่380ตร.ม. ซึ่งแน่นอน ว่ามันขายคนละกลุ่มเป้าหมายโดยสิ้นเชิง
และโครงการที่ผมสนใจ ก็ไม่ได้ตั้งเป้าหมายแต่แรกว่าจะไปแชร์ลูกค้ามาจากL&H
แต่เป็นการ"สร้างจุดขาย"ให้กับแบรนด์ของตน โดยมีแบรนด์ระดับท็อปกว่าเป็นImageเทียบให้เห็นภาพ เพื่ออะไรล่ะ?
ก็เพื่อสร้างความเหนือกว่าหรือแตกต่างจากกลุ่มสินค้าในระดับเดียวกัน ซึ่งนั่นคือเป้าที่แท้จริงของธุรกิจ

ถึงความจริงฮุนไดอาจจะอยากชกข้ามรุ่นกับพวกเยอรมัน ซึ่งที่ผมสันนิษฐานเอานี่อาจจะมั่วทั้งหมดเลยก็ได้
แต่ถึงจะใช้หมัดนี้น็อกรุ่นใหญ่กว่าไม่ได้ ก็ไม่ได้หมายถึงว่าทุกอย่างจะล้มเหลว เพราะถ้ากลับมาเทียบกับรถในระดับเดียวกัน
ในสายตาผู้บริโภคที่ต้องการคุณภาพของตัวรถไม่น้อยไปกว่าการขับขี่ ฮุนไดก็อาจจะมีแต้มต่อตรงนี้อยู่บ้างเหมือนกัน   

ผมเดาเอาเองล้วนๆนะครับ อย่าถือสา    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:33:49 »
มันดูตลกน่ะครับถ้าไปเทียบกับแอคคอร์ดแคมรี่อะไรนี่จะไม่แปลกเลย อย่างที่บอกว่ามันข้ามระดับข้ามกลุ่มข้ามชั้นราคาไปไกลแต่กลับชูจุดเด่นที่ไม่ได้น่าดึงดูดอะไรมากนัก คนซื้อ CLS ก็ต้องมองรถกลุ่มสปอร์ตมากกว่ารถบ้านยิ่งมีเจาะจงรุ่นมาด้วยว่ารุ่นเครื่องโตที่สุดก็พอจะบ่งบอกได้แล้วว่าคนซื้อสนใจในพลกำลังของเครื่องยนต์ที่มันดุดันรุนแรง ความสะใจที่เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมันพุ่งออกตัวไปพร้อมเสียงที่ดังสยบรถคันอื่นๆ ถ้าอยากจะเทียบจริงๆเอาเรื่องของทางวิศวกรรมที่มันเข้าประเด็นกว่ากันดีกว่าไหม? จะบอกว่าเกียร์คลัทช์คู่ของเค้ารองรับแรงบิดได้มากกว่าหรือเปลี่ยนเกียรืได้เร็วกว่าเกียร์ของ CLS อะไรก็ว่าไป

การที่ฮุนไดเอาจุดขายเรื่องข้อดีของสี14ขั้นตอนมาใช้ข่ม ผมพิจารณาดูแล้วยังไงก็ไม่มีเหตุผลที่จะดึงดูดแย่งลูกค้าของ CLS 550ไปได้เพราะเรื่องของความแรงและความสวยงามของสีรถมันคนละความต้องการกันเลย เป็นการเปรียบเทียบแบบสุดโต่งมันก็เหมือนกับเอานกแก้วมาเทียบกับเหยี่ยวแล้วบอกว่าสีของนกแก้วมันสวยกว่านะเนียนกว่านะ แต่ด้านอื่นๆล่ะความโฉบเฉี่ยว ความแข็งแรง ความสง่า ความเร็วสูงสุดที่บินได้เหยี่ยวฉีกนกแก้วกระจุยกระจายทุกๆเรื่องเลย  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:42:13 »
ถ้าเป็นในแนวความเห็นของท่าน Jun กรณีนี้มันจะไปในแนวที่ว่าฟอร์ดโฟกัสใช้คำโฆษณาว่ามีเทคโนโลยีเกียร์คลัทช์คู่เหมือนกับที่ออดี้รุ่นแพงๆหรือรถสปอร์ตอย่างอีโวลูชั่นใช้กัน มีเครื่องดีเซลเหมือนกับที่รถยุโรปหรูๆให้แต่สามารถครอบครองได้ในราคารถบ้าน อันนี้ไม่แปลกครับ(ทั้งที่ความจริงคุณภาพของเอ็งด้อยกว่าเค้าเยอะ)เพราะเป็นการชนกันด้วยเทคโนโลยี แต่การเปรียบเทียบคนละจุดกันมันดูตลกและดูเด็กๆชอบกล เหมือนมีเด็กสองคนเล่นรถทามิย่าแล้วคุยข่มอีกคันว่าของข้ามีโครงพลาสติกใสว่ะเจ๋งกว่าของเอ้งเยอะ แต่พอลงรางงี้โดนอีกคันฉีกกระจุยกระจายไป  :P

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:18:02 »
ถ้าเป็นในแนวความเห็นของท่าน Jun กรณีนี้มันจะไปในแนวที่ว่าฟอร์ดโฟกัสใช้คำโฆษณาว่ามีเทคโนโลยีเกียร์คลัทช์คู่เหมือนกับที่ออดี้รุ่นแพงๆหรือรถสปอร์ตอย่างอีโวลูชั่นใช้กัน มีเครื่องดีเซลเหมือนกับที่รถยุโรปหรูๆให้แต่สามารถครอบครองได้ในราคารถบ้าน อันนี้ไม่แปลกครับ(ทั้งที่ความจริงคุณภาพของเอ็งด้อยกว่าเค้าเยอะ)เพราะเป็นการชนกันด้วยเทคโนโลยี แต่การเปรียบเทียบคนละจุดกันมันดูตลกและดูเด็กๆชอบกล เหมือนมีเด็กสองคนเล่นรถทามิย่าแล้วคุยข่มอีกคันว่าของข้ามีโครงพลาสติกใสว่ะเจ๋งกว่าของเอ้งเยอะ แต่พอลงรางงี้โดนอีกคันฉีกกระจุยกระจายไป  :P

ผมเห็นด้วยกับที่คุณ Jun Asawa พูดนะครับ

ดูเหมือนทางการตลาดเค้าอาจจะไม่ได้ต้องการแข่งกับ CLS ก็ได้ครับ แค่ต้องการยกภาพลักษณ์ของ Brands ตัวเองว่ามีจุดดีเทียบชั้นรถหรู(แม้จุดอื่นอาจจะแย่กว่าหมด) ถ้าเปรียบเทียบเป็นเด็ก 2 คนเล่นทามิย่ากันก็คงคนนึงเป็นแชมป์ทามิย่า แต่เด็กอีกคนเป็นเด็กหัดเล่นธรรมดา แต่ใช้บอดี้เดียวกันกับแชมป์แล้วก็เอามาโม้กับเพื่อนว่าของข้าเหมือนของแชมป์ แต่ไม่ได้ดูมอเตอร์ หรือโครงสร้างอื่นๆเลย น่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:37:00 »
อ๊ะใช่ครับแนวคิดของคุณbbbผมก็เห็นด้วยแนวนั้นเป๊ะๆเลย ฮุนไดอาจจะไม่ได้ตั้งใจขายแข่งกับ CLS แต่มันก็ชวนให้เข้าใจว่าเค้าตั้งใจชนกัน CLS ตรงๆตัวเลย น่ากลัวว่าคนใช้ฮุนไดที่โน่นจะโดนฝูง CLS ทักทายบ่อยๆนะครับ สีสวยกว่าดีนักมาเจอกันหน่อยดิ๊ ฮิๆๆๆ   :P

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:41:40 »
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ

โฆษณา ยังงัยมันก็คือการ โฆษณา

ดีกว่าเพียง 1% ก็คือ ดีกว่า

ช้ากว่าเพียงครึ่งวิ ก็ถือว่าแพ้

;D ;D ;D

ขำๆครับ

ปล.ครีเอทีฟฮุนไดยิ้มแป้นแล้วมั้งครับถ้าเค้ารู้  ;D

ออฟไลน์ MandM

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:07:20 »
อ๊ะใช่ครับแนวคิดของคุณbbbผมก็เห็นด้วยแนวนั้นเป๊ะๆเลย ฮุนไดอาจจะไม่ได้ตั้งใจขายแข่งกับ CLS แต่มันก็ชวนให้เข้าใจว่าเค้าตั้งใจชนกัน CLS ตรงๆตัวเลย น่ากลัวว่าคนใช้ฮุนไดที่โน่นจะโดนฝูง CLS ทักทายบ่อยๆนะครับ สีสวยกว่าดีนักมาเจอกันหน่อยดิ๊ ฮิๆๆๆ   :P

ผมว่า hyundai ต้องการบอกว่าเขาสามารถทำคุณภาพสีรถให้ดีได้โดยใช้ต้นทุนต่ำกว่าค่ายรถบริษัทอื่น
ซึ่งการลดต้นทุนเป็นจุดแข็งของวงการ อุสาหกรรมเกาหลีเลย ไม่ใช่แค่รถยนต์ครับ
เขาให้ความสำคัญในการวิจัยพัฒนากับการลดต้นทุนแต่คุณภาพต้องดีกว่าเดิม ในทุกๆเรื่อง
จะเห็นได้ว่าบริษัทรถค่ายอื่นพยายามทำในจุดนี้อยู่ แต่ยังทำได้ไม่ดีนัก
การโฆษณาแบบนี้ผมว่าทำให้ค่ายรถอื่นผวาพอสมควร ว่า hyundai ทำอะไรได้บ้าง
เรื่องแบบนี้น่าจะเป็นเรื่องดีสำหรับเราผู้บริโภคนะครับ

ออฟไลน์ piyawit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 11:35:45 »
ความจริงข้อนึงก็คือ Hyundai เอง ทุกวันนี้ พยายามอย่างมาก ในการยกระดับคุณภาพรถของตัวเอง
ดังนั้น ในแง่ของคนทำการตลาด ถ้าคุณมีอะไรที่เหนือกว่าชาวบ้านจริง และพิสูจน์ได้จริง
ไฉนเลยถึงจะไม่ทำโฆษณาออกมา

เห็นด้วยกับพี่จิมมี่อย่างมากครับ และเห็นด้วยกับคุณMandM ด้วยครับ  มีของดีแล้วจะไว้ไว้ทำ..อะไรกัน

"น่ากลัวว่าคนใช้ฮุนไดที่โน่นจะโดนฝูง CLS ทักทายบ่อยๆนะครับ สีสวยกว่าดีนักมาเจอกันหน่อยดิ๊ ฮิๆๆๆ" เจอกันไงเหรอคับ เอามาเบียดๆกันเหรอคับ ถ้างั้นคนใช้ cls คงเสียใจแหละ เพราะคงแพ้ฮุนได เพราะฮุนไดบอกแล้วว่า เค้าใช้สีดีกว่าตัวเทอนะเออ ไงหละ ไม่เชื่อ55

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:01:29 »
มีเคสคล้ายกัน ที่ Taurus เทสกับ Lexus LS 460

ไม่รู้เค้าใช้เทคนิคอะไรพิเศษรึปล่าว แต่ถ้าแฟร์ๆจริงมันก็ล้วนดีต่อผู้บริโภค

โดยเฉพาะบ้านเรา อยากได้แบบนี้มาก
เบื่อพวกรถบรรทุกเหลือเกิน ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคมเลย