ผู้เขียน หัวข้อ: สัญลักษณ์ ตัว T มีความหมายว่าอะไรค่ะ แบบว่าอยากรู้ >,< [สาระน้อย]  (อ่าน 24134 ครั้ง)

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
เจอก็ค่อนข้างบ่อยเหมือนกันคะ จะเห็นรถกระบะติดสติ๊กเกอร์ ที่เป็นสัญลักษณ์ตัว T สีดำ พื้นหลังเป็นสีขาว
ไม่ทราบว่ามีความหมายว่าอะไรค่ะ ใครพอทราบบ้างเอ่ย แบบว่าคาใจเนาะ >,<

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
T = Thailand ครับ เป็นสติ๊กเกอร์ที่ติดไว้บอกว่ารถคันนี้มาจากประเทศไทย
อื่นๆก็มีเช่น GB = Great Britain หรือจะเป็น D = Deutschland (ด๊อยซ์แลนด์) ก็คือประเทศเยอรมนี

ครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
มาช่วยจ๊ะ

ถ้าพูดถึงสติ๊กเกอร์อันนั้น มาจาก สัญลักษณ์ ประเทศจ๊ะ T มาจาก Thailand ประมาณว่ารถอาจจะมีการไปเยี่ยมเยือนเพื่อนบ้านบ่อยๆ และ ต้องมีทะเบียนแยกด้วยนะจ๊ะ

ไม่แน่ใจ

กข 1234 กรุงเทพมหานคร
เป็น
ab1234 BKK

แล้วแปะ โลโก T วงรีพื้นขาวด้วย

อ้างอิงจากคิสคัสชั่นนี้

http://www.clubcclass.net/webboard/viewtopic.php?f=1&t=6959

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าขับออกนอกราชอาณาจักรไทย ไปประเทศอื่นๆต้องติดสติ๊กเกอร์นี้ครับ
ขอได้ที่กรมขนส่ง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• **
อ่ออออออออออออออออออออออออ มันเป็นแบบนี้นี่เอง เหอเหอ...
ตอนแรกเลยเดาว่าหมายถึง ยี่ห้อ โตโยต้า เพราะเห็นที่แปะก็เป็นรถกระบะยี่ห้อโตโยต้า แต่ก็แอบเอะใจนิดนึง แล้วจะติดบอกทำไม ในเมื่อมีโลโก้บอกอยู่แล้ว
พอไปเห็นยี่ห้ออื่นก็ติดสติ๊กเกอร์นี้ ก็เลยคิดว่าคงไม่ใช่และ เดาไปว่าหรือว่าจะหมายถึงตำรวจ เป็นแบบ มาจาก Tum... 555555555555555
มั่วค่อดๆเลย

ขอบคุณทั้ง3ท่านมากคะ (-/\-)
ที่ช่วยให้หายคาใจ โล่งมากคะ ^^

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
อ่ออออออออออออออออออออออออ มันเป็นแบบนี้นี่เอง เหอเหอ...
ตอนแรกเลยเดาว่าหมายถึง ยี่ห้อ โตโยต้า เพราะเห็นที่แปะก็เป็นรถกระบะยี่ห้อโตโยต้า แต่ก็แอบเอะใจนิดนึง แล้วจะติดบอกทำไม ในเมื่อมีโลโก้บอกอยู่แล้ว
พอไปเห็นยี่ห้ออื่นก็ติดสติ๊กเกอร์นี้ ก็เลยคิดว่าคงไม่ใช่และ เดาไปว่าหรือว่าจะหมายถึงตำรวจ เป็นแบบ มาจาก Tum... 555555555555555

ที่ช่วยให้หายคาใจ โล่งมากคะ ^^
ผมก็เพิ่งรู้ตอนแรกผมคิดว่าแต่เป็นรถเช่านะสติ๊กเกอร์นั้นอะ5 5 5 5  เถียงกับแม่เป็นครึ่งชั่วโมง แม่ว่ารถเช่า ผมว่ารถพวกแขกต่างประเทศเอารถมาขับในไทย -*-

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จะว่าไป ไม่ได้เอารถไปทำสักที ใบขับขี่อินเตอร์ก็ไม่ได้ทำ

อยากขับรถข้ามไปเวียงจันทน์ง่ะ

ของเราเป็นตัว T ของลาวเป็น LAO ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนไปลาว ผมก็เคยติดเหมือนกันครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **

ผมก็เพิ่งรู้ตอนแรกผมคิดว่าแต่เป็นรถเช่านะสติ๊กเกอร์นั้นอะ5 5 5 5  เถียงกับแม่เป็นครึ่งชั่วโมง แม่ว่ารถเช่า ผมว่ารถพวกแขกต่างประเทศเอารถมาขับในไทย -*-

555555 บางอย่างมันเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่มันคาใจอ่ะเนาะ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ป้าผมบอกง่ายๆๆ ว่า เป็นพาสปอร์ต รถยนต์

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ไอ้พวกแปะตราอื่นๆที่ไม่ใช่ไทยนั่นแปลกกว่าครับ