ผู้เขียน หัวข้อ: ขับครบ 1,000 กิโล ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ (ไม่เข้าศูนย์)  (อ่าน 5068 ครั้ง)

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
รถผมเพิ่งครบ 1,000 กิโล ก็ไปเข้าศูนย์ตรวจตามกำหนดระยะ
แต่เขาไม่เปลี่ยนอะไรให้เลย แม้แต่น้ำมันเครื่อง
บอกแค่ให้มาเช็คระยะอีกรอบตอน 15,000 กิโล

เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า
1. ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และอะไรอีกบ้าง
2. กรองน้ำมันเครื่องต้องเปลี่ยนด้วยไหม
3. มีร้านแนะนำแถวสุขาภิบาล3 หรือเปล่า
4. ผมสนใจใช้ Mobil1 5W-30 จะเหมาะกับรถผมไหม ...ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
คู่มือการบำรุงรักษาเค๊าว่าไว้อย่างไรเราก็ทำตามนั้นครับ เพื่อความประหยัด
แต่ถ้าเราอยากเปลี่ยนของเหลวต่างๆ ก็ตามสบายครับ    เพื่อความสบายใจ
 ;)

1.  สำหรับผม  ไม่เปลี่ยนอะไรเลย
2.  สำหรับผม  จะเปลี่ยนกรองพร้อมน้ำมันเครื่องทุกครั้ง
3.  สำหรับผม  รถใหม่ผมไม่เข้าร้านไหนเลย  เข้าแต่ศูนย์
4.ใช้ได้  แต่ทำไมต้องใช้  มันถูกว่า ของศูนย์หรือไม่ครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 10:31:18 โดย power2002 »

ออฟไลน์ motion

• Full Member
รถยี่ห้อ และ รุ่นอะไรอ่ะครับ ???

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
เป็ผมจะถ่ายทุก1หมื่นอยู่ดีหมื่นห้าสำหรับบ้านเราผมว่านานไปต่อให้น้ำมันเครื่องจะดีขนาดไหนก็ตามทั้งฝุ่นผงความชื้นคุณภาพน้ำมันที่เติมเอาเป็นว่า
บีเอ็มน้ำมันเครื่องกลายเป็นโคลนไปหลายคันเพราะยืดระยะแบบนี้แหละจนบีเอ็มต้องประกาศลดช่วงเปลี่ยนถ่ายจาก 25,000 เหลือ 15,000
ผมว่ามันก็นานอยู่ดีเพราะจริงๆมันเป็นมาตราฐานยุโรปให้ใช้เฉพาะในเมืองหนาวดันเอามาใช้กับบ้านเราด่านทดสอบสุดหินในที่สุดก็ไปไม่รอดต้องกลับมาเปลี่ยนถ่ายระยะปกติพังไปหลายคันแล้ว
1.จริงๆแล้วถ้าให้สบายใจเปลี่ยนที่ 1,000 กิโล หรือ 5,000 กิโลก็ได้ครับเปลี่ยนดีกว่าไม่เปลี่ยนแน่นอนถ้าเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนกรองด้วย
2.กรองน้ำมันเป็นของคู่กับน้ำมันเครื่องเปลี่ยนคู่กันจะดีที่สุดหลักร้อยยอมจ่ายดีกว่าเครื่องมีปัญหาทีหลังครับ
3.เข้าศูนย์นั้นแหละรถยังอยู่ในประกันบอกไปเลยว่าจะเปลี่ยนเองครับหรือถ้าร้านใหย๋เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องกับกรองสบายมากครับ
4.mobil 5w-30 ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ถูกใจมากครับลื่นมากๆแถมราคาไม่แรงมากด้วยเดี่ยวนี้หาซื้อง่ายขึ้นเยอะเลยขออย่าเจอของปลอมอย่างเดียวครับ
รถรุ่นใหม่ๆเครื่อง NA ใช้ได้หมดครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
5W-30  โมบิว วัน ใช้ไปเถอะครับ แล้วจะติดใจ  ;D

• **
รถผม Skoda Fabia ครับ ลองถามที่ศูนย์แล้วว่าถ้าจะให้ถ่ายน้ำมันเครื่องให้
ต้องจ่ายเพิ่ม 2,000+ ได้น้ำมัน Mobil1 เบอร์ 30 (ไม่แน่ใจว่าเป็น Mobil1 5w-30หรือเปล่า)
แต่รวมๆ แล้วคิดว่าไปหาร้านธรรมดาน่าจะถูกกว่านิดหน่อย

ถ้าจะเปลี่ยนที่กรองน้ำมันเครื่อง จะต้องใช้ยี่ห้อเฉพาะไหม หรือว่าอะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่จำเป็นเลยที่คุณจะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องท้ิง ตอน 1,000 กิโลเมตรแรก
ให้สิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุ และเพิ่มปริมาณน้ำมันเหลือทิ้งออกสู่สภาวะแวดล้อมของโลก
มากโดยใช่เหตุหนะครับ

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องของรถสมัยนี้ หลายค่าย เรนิ่มกันที่ 15,000 กิโลเมตรแล้ว ดังนั้น ซื้อมาปุ๊บ
กดูแลรักษาตามสมควร ที่เหลือ เจอกันอีกที่ตอนเข้าศูนย์ฯ ที่ 15,000 กิโลเมตร เลยครับ

ไม่ีต้องกังวล ไม่ต้องตกใจ ว่าน้ำมันเครื่องมันจะอยู่ไหวไหม อยู่ได้หรือ อยู่ได้ครับ
ถ้ามันเป็นอะไรไปก่อนหน้านั้น ผู้จำหน่าย มีหน้าที่รับผิดชอบ ด้วยการเคลมชิ้นส่วนนั้น เปลี่ยนให้คุณเองครับ

ปล่อยไปเลยครับ

อ้อ ขออภัยด้วยนะครับ พอดีเพิ่งเช็คหลังไมคต์ และเห็นคตุณทิ้งเบอร์โทรมาเรียบร้อยแล้ว
สัปดาห์หน้า สะดวกวันไหน และเวลาไหนบ้างครับ?

• **
อ้างถึง
ไม่จำเป็นเลยที่คุณจะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องท้ิง ตอน 1,000 กิโลเมตรแรก
ให้สิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุ และเพิ่มปริมาณน้ำมันเหลือทิ้งออกสู่สภาวะแวดล้อมของโลก
มากโดยใช่เหตุหนะครับ

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องของรถสมัยนี้ หลายค่าย เรนิ่มกันที่ 15,000 กิโลเมตรแล้ว ดังนั้น ซื้อมาปุ๊บ
กดูแลรักษาตามสมควร ที่เหลือ เจอกันอีกที่ตอนเข้าศูนย์ฯ ที่ 15,000 กิโลเมตร เลยครับ

ไม่ีต้องกังวล ไม่ต้องตกใจ ว่าน้ำมันเครื่องมันจะอยู่ไหวไหม อยู่ได้หรือ อยู่ได้ครับ
ถ้ามันเป็นอะไรไปก่อนหน้านั้น ผู้จำหน่าย มีหน้าที่รับผิดชอบ ด้วยการเคลมชิ้นส่วนนั้น เปลี่ยนให้คุณเองครับ

ปล่อยไปเลยครับ

อ้อ ขออภัยด้วยนะครับ พอดีเพิ่งเช็คหลังไมคต์ และเห็นคตุณทิ้งเบอร์โทรมาเรียบร้อยแล้ว
สัปดาห์หน้า สะดวกวันไหน และเวลาไหนบ้างครับ?
วันนี้ตอนไปรับรถก็ได้คุยกับช่างของศูนย์ ก็ได้ข้อคิดที่ดีเช่นกันครับ เขาว่า
"เนื่องจากรถยังอยู่ในระยะประกันใน 2ปี 300,000 กิโล จึงควรจะเข้าศูนย์ตลอด
เพื่อจะได้ใช้อะไหล่ อุปกรณ์ต่างๆ และช่างของศูนย์ ซึ่งจะทำให้คงได้สิทธิ์รับประกันตลอดระยะเวลา
โดยหากเกิดเหตุขัดข้องเสียหายใดๆ ทางศูนย์ก็จะสามารถตรวจสอบได้ตามข้อมูลที่มีบันทึกไว้
และลูกค้าได้รับการดูแล + ประกันอย่างครบถ้วน ไม่ต้องมาโต้เถียงกันภายหลัง
แต่ถ้าลูกค้าต้องการการดูแล ปรับแต่งอะไรเพิ่มเติม ก็ยังควรทำกับทางศูนย์บริการ
เพียงจ่ายค่าบริการเพิ่มเติม แต่จะได้รับการบริการจากช่างที่ชำนาญเฉพาะทางด้วย สบายใจกว่า"
อันนี้ผมเห็นด้วยกับทางช่างครับ

@คุณJimmy ผมขอเช็ควันเวลาที่ว่าง และจะPMไปหาวันพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมาก :)