ผู้เขียน หัวข้อ: สถิติใหม่ของผม 19.92 กม/ลิตร และ 20.62 กม/ลิตร¡¡¡¡¡¡¡¡¡  (อ่าน 16208 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สถิติใหม่ของผม 19.92 กม/ลิตร และ 20.62 กม/ลิตร¡¡¡¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 19:51:12 »
ทริปขับประหยัดน้ำมันหนะ แทบทุกรายที่จัด ส่วนใหญ่
นักข่าวที่ได้รับเชิญไป ก็จะรู้ตัวดีอยู่แล้วว่า ต้องแข่งกันทำตัวเลขให้มันออกมาดีๆ
เพราะมักจะมีรางวัลเล็กๆน้อยๆ ติดปลายนวมให้เสมอ

ส่วน Fiesta นั้น ถ้าขับแบบประหยัดๆ หนะ ก็จะได้ตัวเลขอย่างที่เห็น

แต่..เมื่อผมใช้งานจริง น้ำมัน 1 ถัง กว่าที่ไฟเตือนให้เติมน้ำมันจะสว่างขึ้น
ทั้ง City กับ Fiesta ก็แล่นได้ที่ 400 กิโลเมตร พอดีๆ เท่าๆกัน ไม่ได้แตกต่างกันเลย
และจะบอกว่า เข็มน้ำมันของ Fiesta นั้น ช่วงกลางๆ ลงเร็วพอกับ City นั่นละครับ

สำหรับผมแล้ว Fiesta จะประหยัดกว่า City ชัดเจน ในการขับขี่ทางไกล แต่ก็ไม่ถึงกับต่างกันนัก

ทว่า ถ้าวิ่งในเมือง การจราจรติดขัด
จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมเจอมาแล้วว่า "กินพอกันกับรถยนต์พิกัดเดียวกันทั่วไปคันอื่นๆ" ครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ประหยัดน้ำมันดีนะครับ เคยขับ Jazz(ปี 09) ไปบ้านแฟนที่ จ.ขอนแก่น อ.ชุมแพ ก็ได้ประมาณ 19.0-19.2 กม/ลิตร ความเร็ว 100 กม/ชม. เติมน้ำมัน E20
ความจริงขับช่วงกลางคืนเครื่องจะประหยัดน้ำมันกว่าขับตอนกลางวัน ส่วนหนึ่งเพราะอากาศมันเย็นกว่าและทำความเร็วไม่ได้ ลองทดสอบขับช่วงกลางวันดูนะครับ แหะๆ   
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ patzahut

EX ก็ประหยัดครับ ถ้าไม่เกิน 100 KM/Hr

ที่ 80 มี 16-17 KM/L ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
Re: สถิติใหม่ของผม 19.92 กม/ลิตร และ 20.62 กม/ลิตร¡¡¡¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:27:19 »
เจ้าตัวเล้กผมสู้ไมได้เลยครับ นิสสัน มาร์ช 16 กม.ต่อลิตร ที่ความเร็ว 160 กม. ต่อชม.

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:39:01 »
ที่ผมขับได้ 80 กม/ชม นั้น สถานะการมันบังคับครับ
เส้นทางมันมืดจนมองไม่เห้นเกินรัศมี 30 เมตร กลัวเจอคนตัดหน้าก็เลยต้องขับ 80 และเปิดไฟสูงตลอดทาง

ส่วนเรื่องขับในเมือง ก็ได้ประมาณ 400กว่าโลต่อหนึ่งถังเท่าๆกับเจ้าอื่นล่ะครับ
แต่การขับครั้งนี้หน้าจอขึ้น 700 กว่าโลต่อหนึ่งถังเลย อิอิ

แต่กลางวันผมยอมรับว่าขับไม่ได้หรอกครับ สิบล้อจะเอาไปกินซะก่อน

@พี่จิมมี่ ผมไม่ได้มาจับทริปประหยัดน้ำมันนะครับ เดี๋ยจะเข้าใจผิด ผมแค่มาเชียงรายเพื่อพาน้องแฟนผมไปมอบตัวที่เชียงใหม่นะครับ ^•^

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
โหดีจังเลย แล้วเคยลองกะซิตี้บ้างป่ะค่ะ??

อย่างพี่ออยเดี๋ยวก็ได้ลองเองแล้ว แต่ต้องพ้นรันอินก่อน  :D
จริงๆแล้วพันห้าพันหก ทดเกียร์ดีๆ วิ่งดีๆ ตัวเลขนี้ก็ไม่เกินจริงครับ

วิ่งมา 3 วัน 300 นิดๆแล้วเนี่ย กดเช็คดูซิตี้คันนี้อยู่ที่ 10.3 อ่ะ ไม่น่ารักนะ... T-T

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
จริงครับ ลองมา 2 รอบ ได้ประมาณนี้๒ครั้งเลย

กา่เติมน้ำมันผมไม่ได้เขย่าถังนะครับ เอาแค่ตัด อาจมีerror บ้าง แต่รับรองว่าไม่มากครับ

@คุณออย  ซิตี้ผมยังเลขไมล์ 4200 อยู่เลยครับ ไว้พ้นรันอินก่อนจะลองแน่ๆครับ

แล้วทำไมต้องรอพ้นรันอินพันโลก่อนอ่ะค่ะ งงอ่ะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 21:43:55 »
สังเกตว่าช่วงงนี้คนขับไม่ถึง 80 เยอะครับ วันก่อนผมขับไปเที่ยวแถวพัทยา ไปตลาดน้ำสี่ภาค
วิ่ง 80 ตามความเร็ว GPS เนื่องจากแยกกับน้องที่จะขับ Vios วิ่ง 100 นึง เริ่มที่เดียวกัน ออกพอๆกันผมวิ่ง 80 ตามหลังไป
ซึ่งผมคาดว่ายังไงก็ถึงก่อนเพราะมี GPS ปรากฎว่าผมถึงก่อน 10 นาที น้องขับเลยทางเข้าเลียบเมือง แซงรถมากมาย

ตลอดทาง รวมทั้ง Motorway ผมแซงรถมากมายครับ
ทั้ง March ทั้ง City ทั้ง Fiesta ผมว่าน่าจะวิ่งกัน 70 ล่ะมั้งครับ ทำให้ตัวเลขออกมาประหยัดดีครับ
ซึ่ง GPS ผมอาจจะเพี้ยนก็ได้ครับ รถที่ผมแซงๆมาสงสัยจะทำได้เกิน 20 แน่ๆครับ
ตอนนั้นโซฮอล 95 ลิตรละ 40 บาทมั้งครับ เลยผมแซงได้เยอะขนาดนี้ครับ

จริงครับ ลองมา 2 รอบ ได้ประมาณนี้๒ครั้งเลย

กา่เติมน้ำมันผมไม่ได้เขย่าถังนะครับ เอาแค่ตัด อาจมีerror บ้าง แต่รับรองว่าไม่มากครับ

@คุณออย  ซิตี้ผมยังเลขไมล์ 4200 อยู่เลยครับ ไว้พ้นรันอินก่อนจะลองแน่ๆครับ

แล้วทำไมต้องรอพ้นรันอินพันโลก่อนอ่ะค่ะ งงอ่ะ

เหตุผลที่แท้จริงผมก็ไม่ทราบอะครับ ผมก็ฟังเค้ามาอีกที รอผู้รู้มาตอบให้ดีกว่า
(ประมาณว่า เครื่องยนต์ยังมี frictionมากอยู่ กระบอกสูบกับเสื้อสูบยังฟิตอยู่ รอใช้ให้มันเริ่มสึกหรอและเข้าที่ก่อน จริงหรือเปล่าผมไม่ทราบ แต่ตอนออกรถมาใหม่ๆ ผมขับในอมตะนครได้ 7~8 กม/ลิตร แต่ตอนนี้อยู่ที่ 11~ 12 กม/ ลิตรแล้วจ๊ะ)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:27:52 »
เอาเป็นว่ากลับไปจะทำมินิรีวิวอีกรอบแล้วกันครับ
ตอนนี้เติมน้ำมันไป 5 รอบแล้ว (พอมีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบเส้นทาง เช่น ทางตรง ขึ้นเขา ลงเขา ผมก็จะเติมน้ำมันเลย ทำให้ดูเยอะ แต่5ถังของผมเติมไปแค่ 3000กว่าบาทวิ่งไป1500~1700 โลแล้วครับ)

รีวิวผมไม่ได้ทำเพื่อที่จะเปรียบเทียบกับรถรุ่นไหนยี่ห้ออะไร ใดๆทั้งสิ้นนะครับ จะกล่าวถึงแค่รถของผมเท่านั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:47:33 »
เดี๋ยวผมจะกลั้นใจลองทำดูซักครั้งครับ ขับซัก 100 นึงตอนกลับ กทม เอาซัก 100 กม ไม่รู้จะทนได้มั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 22:49:51 »
JAZZ เดิมผมก็ประหยัดนะครับ

ผมว่าเครื่อง Honda ประหยัดใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ผมขับวีออส 2004 จากเชียงใหม่ - กทม. ช่วง 1 เดือนที่ผ่านมานี้ถึงสองรอบ เลยมีโอกาสได้วัดอัตราสิ้นเปลืองซะที ^__^

รอบแรก วันที่ 27 เม.ย. (ไปพรีสกรีนของการบินไทยวันที่ 29) ขาไปได้ 17.2 km/l อ่าครับ ขาไปไม่ชำนาญทาง เลยได้เยอะหน่อย ขับประมาณ 110-120 เติม GSH 91 ส่วนขากลับเร่งขึ้นมาอีกหน่อยเป็น 130-140 มันเลยหล่นฮวบลงมาเหลือ 15.4 km/l ครับ กลับถึงบ้านที่เชียงใหม่โดยสวัสดิภาพ

รอบสอง วันที่ 14 พ.ค. (หลังจากผ่านรอบพรีสกรีนก็มาสอบข้อเขียนวันที่ 15) ขาไปได้ 16.9 km/l รอบนี้ออกเชียงใหม่สายหน่อย แต่ก็ไปได้ไม่เร็วมาเนื่องจากฝนตกหนักมาก วิ่งได้แค่ 100 เดียว ส่วนขากลับวันที่ 16 ผมแอบแวะไปเที่ยวพัทยามาช่วงเช้า ออกจากกรุงเทพประมาณตีห้าครึ่ง ขึ้นเรือไปเที่ยวเกาะล้านรอบแปดโมงเช้า เที่ยวเสร็จก็กลับเชียงใหม่บ่ายวันนั้นเลย ขึ้นเรือรอบบ่ายโมงกลับมาที่พัทยา แล้วตรงกลับเชียงใหม่เลย ออกจากพัทยาประมาณบ่ายสอง มาถึงเชียงใหม่ห้าทุ่ม ได้ 15.1 km/l รอบนี้ลดเหลือนิดเดียวคงเป็นเพราะวิ่งในเมืองด้วยบางช่วง (ผมคำนวณจากระยะทางที่วิ่งหารปริมาณน้ำมันที่เติม แล้วคิดเฉลี่ยเป็นของขาไป-กลับนะครับว่าได้เท่าไหร่ ไม่ได้คิดเป็นต่อถัง เพราะเติมน้ำมัน 3 รอบต่อการไปกลับ เชียงใหม่-กรุงเทพ 1 ครั้ง)

ก็แชร์ประสบการณ์เท่านี้นะครับ

ปล.ผมสอบข้อเขียนไม่ผ่าน ไม่ได้ไปต่อ แอบเศร้านิดๆ แต่ไม่เป็นไร ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิต ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ;D

ออฟไลน์ Ophion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:39:25 »
ตอนทำเทสไดรฟ์ผมขับ 120 ตลอด เปิดแอร์ตามปกติ ครึ่งถังได้เกือบ 17 โลลิตรอ่ะคับ คุณ จขกท ขับ 80 ได้ตัวเลขระดับนี้ก็ถูกต้องแล้วคับ

ส่วนหนึ่งต้องยกประโยชน์ให้เกียร์ 6 สปีดนี่แหละคับ ช่วยได้เยอะเพราะเกียร์ 6 รอบมันต่ำดี

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:09:10 »
อิจฉา จขกท มากมาย รถใหม่ๆ เดี่ยวนี้มันประหยัดน้ำมันดีเน้อะ

รถ e34 ผม ยังไม่เคยเจอตัวเลขแม้แต่ 14 กม/ลิตร ตั้งแต่ออกรถมาจะ 20 ปี

เคยอยากลองว่ารถจะประหยัดน้ำมันได้เท่าไร
โดยขับจาก กทม ไป หัวหิน เลี้ยงรอบไม่เกิน 2500 rpm ความเร็วไม่เกิน 100 ยังได้แค่ 12 km/ ลิตร เอง
และทำได้ครั้งเดียว ขับแบบนั้นไม่ไหว อึดอัดมากมาย

สงสัย ถ้าจะเปลี่ยนรถ คงต้องเปลี่ยนมาขับรถเล็กๆ ดีกว่า ประหยัดน้ำมัน ประหยัดเงินตอนซื้อด้วย

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:48:14 »
ถือเป็นตัวเลขที่ใช้ได้ครับ กับน้ำมันE20
แต่ความเร็ว 80 ถือว่ายังสามารถทำให้ต่ำกว่านี้ได้ครับ..
ลองวิ่ง 100 แล้วปล่อยไหลบ้าง แตะคันเร่งบางๆเลี้ยงไม่ให้ความเร็วตกมาก
เบรคให้น้อย รักษาระยะจากคันหน้าเวลาแซง และแซ.ที่ความเร็วไม่มาก

ผมว่า อาจได้มากกว่า 20

ตอนที่ผมใช้แจ๊ซแล้วได้ 32โล/ลิตร ผมใช้91ไร้สาร