ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบด้วยภาพ mazda 3 all new กับตัวก่อนครับ เฉพาะ sedan ครับ  (อ่าน 16798 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
สังเกตแนวเส้นสายตัวรถ + ความลาดโค้ง   ทำให้ตัวใหม่ดูสปอตขึ้นกว่าเก่าเยอะเลยครับ  ที่เห็นง่ายๆชัดๆเลยก็กระจกมองข้างครับ ตัวเก่าทรงตกยุคแล้ว   

แต่โดยรวม เมื่อจอดเทียบกันผมมองว่าตัวใหม่สวยสะดุดตากว่า มองไกลๆดูคันใหญ่กว่าเดิมครับ โดยเฉพาะตูด ดูใหญ่ดี

แต่ก็ยังคงสวยทั้งคู่ ได้อารมณ์ สปอต ซูมซูม แทบไม่ต่างกันเลย  ลองเข้าไปนั่งแล้วจะรู้สึกถึงกลิ่นอายเดิมอยู่ แต่ทันสมัยขึ้น

เรื่องเบาะหลังผมว่าแคบเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ แต่โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นความสปอตสไตล์มาสด้า3 ก็เลยไม่ติดใจอะไรคับ รับได้

แต่ที่รับไม่ได้คือ ครูสคอนโทรล เพราะแอบหวังไว้ว่าต้องมีแน่ๆ... ฮะๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
วันนี้แวะไปดูมา ตัว 5 ประตู เซลล์มามุข แบตกุญแจหมด เปิดประตูหลังไม่ได้  ผมก็เลยเข้าไปนั่งที่นั่งคนขับ ปรับเบาะแบบที่ผมขับปกติ แล้วย้ายไปนั่งข้างหลังคนขับ  (ผมสูง 182 หนัก 98)  ปรากฏว่า เขาติดครับ  แล้วที่พิงหลังก็ชันมาก ถามเซลล์ว่าปรับเอนอีกได้ไหม เซลล์บอกได้แค่นี้ครับ  อืม  ถ้าเทียบกับ EX ที่นั่งข้างหลัง EX กินขาด นั่งสบายกว่ามาก  แต่ที่นั่งด้านหน้าผมชอบ 3ใหม่ นะ ดูทันสมัยดี  ภายนอกสีแดงนี้สุดๆๆ  อยากได้มาคู่กับ หน้าดุ + หน้ายิ้มจัง อิอิ

แล้วทำไมไม่ปลดล็อกจากด้านในรถ เพื่อเปิดประตูหลังครับ
รถมันก็ร้องสิครับ 555

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
วันนี้แวะไปดูมา ตัว 5 ประตู เซลล์มามุข แบตกุญแจหมด เปิดประตูหลังไม่ได้  ผมก็เลยเข้าไปนั่งที่นั่งคนขับ ปรับเบาะแบบที่ผมขับปกติ แล้วย้ายไปนั่งข้างหลังคนขับ  (ผมสูง 182 หนัก 98)  ปรากฏว่า เขาติดครับ  แล้วที่พิงหลังก็ชันมาก ถามเซลล์ว่าปรับเอนอีกได้ไหม เซลล์บอกได้แค่นี้ครับ  อืม  ถ้าเทียบกับ EX ที่นั่งข้างหลัง EX กินขาด นั่งสบายกว่ามาก  แต่ที่นั่งด้านหน้าผมชอบ 3ใหม่ นะ ดูทันสมัยดี  ภายนอกสีแดงนี้สุดๆๆ  อยากได้มาคู่กับ หน้าดุ + หน้ายิ้มจัง อิอิ

แล้วทำไมไม่ปลดล็อกจากด้านในรถ เพื่อเปิดประตูหลังครับ
รถมันก็ร้องสิครับ 555

ผมหาปุ่มกดจากข้างในแล้วหาไม่เจอ ถามเซลล์ก็บอกว่าต้องใช้กุญแจไม่ก็กดเอาข้างหลัง  เลยไม่อยากถามละครับ เพราะเขาเองก็ไม่ค่อยอยากขาย บอกว่าบริษัทยังไม่ปล่อยให้ขายเลย รถที่เอามาโชว์นี้ก็เป็นรถที่จะเอาไว้เทสไดร์นี้ละ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
อยากจะบอกว่า ... สิ่งเดียวที่ สามใหม่ กับเก่า เหมือนกันแบบใส่แทนกันได้ .... มีแค่

เครื่อง กับ หัวเกียร์ เท่านั้นล่ะครับ .......

ลองไปดูด้วยตัวเองแล้วจะรู้ ......

แล้วล้อแม็กหละครับ  ;D

ปล.ผมแซวเล่นนะครับ ถ้ามันใส่กันไม่ได้จริงๆอย่าโกรธกันนะ เพราะผมยังไม่เคยเห็นคันจริง
07 mazda 3

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
รถ 5 ประตู มันไม่มีปุ่มปลดกลอนประตูบานหลังจากในรถอยู่แล้วครับ
แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เจ้า 3 ใหม่นี่ใช้ตัวปลดล็อคกลอนฝาท้ายแบบไฟฟ้าเหมือนมาสด้า 2 แล้ว
ดังนั้น ถ้ารถแบตหมด (ไม่ใช่กุญแจนะ) ก็เปิดไม่ได้จริงจริงครับ ต้องแงะเอากุญแจที่ฝังอยู่ในรีโมทมาไขเอา

ออฟไลน์ apinui

อยากจะบอกว่า ... สิ่งเดียวที่ สามใหม่ กับเก่า เหมือนกันแบบใส่แทนกันได้ .... มีแค่

เครื่อง กับ หัวเกียร์ เท่านั้นล่ะครับ .......

ลองไปดูด้วยตัวเองแล้วจะรู้ ......

แล้วล้อแม็กหละครับ  ;D

ปล.ผมแซวเล่นนะครับ ถ้ามันใส่กันไม่ได้จริงๆอย่าโกรธกันนะ เพราะผมยังไม่เคยเห็นคันจริง

มีล้อด้วยอีกอย่างนึงครับ ...อิอิ

มัน 5 รูเหมือนกัน ...

ออฟไลน์ MyGuS

• **
พูดถึงท้ายรถ หรือประตูหลัง

ตัวสี่ประตูจะปิดท้ายต้องใช้แรงกดปิด
แต่ตัวห้าประตู แค่ปล่อยมือให้มันลงมาปิดเองเบาๆ มันก็ล็อคแล้วครับ  ชอบมากกกกกกกกกก ดูไฮโซ... ตอนจะเปิดก็ต้องกดเปิดก่อนแล้วต้องเอามือล้วงไปในช่องกดปุ่มยางด้านในซึ่งเปนสวิทซ์อีกทีนึงมันจึงจะเปิดขึ้นมาได้ 

5555  ชอบๆ    ตรงนี้ดูดีกว่าตัวสี่ประตูมั่กๆ

ออฟไลน์ printpi

• **
มาสดา....ยี่ห้อนี้มันยิ้มไม่หุบจริงๆ
ยิ่งรุ่นใหม่ปากยิ่งฉีกออกไปเรื่อยๆ

ขับตามหลังดิชั้นตอนกลางคืน มีกลัวนะ...
แสยะ ซะขนาดนั้น

เบาๆ

ออฟไลน์ Newhang

พูดถึงท้ายรถ หรือประตูหลัง

ตัวสี่ประตูจะปิดท้ายต้องใช้แรงกดปิด
แต่ตัวห้าประตู แค่ปล่อยมือให้มันลงมาปิดเองเบาๆ มันก็ล็อคแล้วครับ  ชอบมากกกกกกกกกก ดูไฮโซ... ตอนจะเปิดก็ต้องกดเปิดก่อนแล้วต้องเอามือล้วงไปในช่องกดปุ่มยางด้านในซึ่งเปนสวิทซ์อีกทีนึงมันจึงจะเปิดขึ้นมาได้ 

5555  ชอบๆ    ตรงนี้ดูดีกว่าตัวสี่ประตูมั่กๆ

ที่เปิดท้ายของ5ประตูเนี่ยผมไปลองเล่นมันมาแล้ว มีปัญหาอยู่อย่างเดียวคือถ้าเรากดปุ่มแล้วเราไม่ดึงเปิดขึ้นเนี่ย มันแทบไม่รู้เลยว่าประตูที่5โดนปลดแล้ว(ไม่รู้มีระบบอะไรป้องกันมั๊ย) :-\