ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทติดยาก ปิดแอร์แล้วดับ เป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 4079 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อาการคือ เวลาติดเครื่อง ต้องเอาเท้าเหยียบคันเร่งค้าง พร้อมกับเปิดแอร์เอาไว้แป้บนึง รอให้ Step Motor ทำงาน แล้วก็ปล่อย บางทีถ้าคอมแอร์ตัด หรือปิดแอร์ โดยไม่ไดเหยียบคันเร่ง รอบจะตก หรืออาจจะดับไปเลย

เป็น Galant E33R ครับ ที่ทำไปล่าสุด คือเปลี่ยนชิปควบคุมการจุดระเบิด (เป็นของมือสอง) ขอบคุณครับ

ปล. อาการเป็นมาตั้งแต่เปลี่ยนชิปแหละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
อาการคือ เวลาติดเครื่อง ต้องเอาเท้าเหยียบคันเร่งค้าง พร้อมกับเปิดแอร์เอาไว้แป้บนึง รอให้ Step Motor ทำงาน แล้วก็ปล่อย บางทีถ้าคอมแอร์ตัด หรือปิดแอร์ โดยไม่ไดเหยียบคันเร่ง รอบจะตก หรืออาจจะดับไปเลย

เป็น Galant E33R ครับ ที่ทำไปล่าสุด คือเปลี่ยนชิปควบคุมการจุดระเบิด (เป็นของมือสอง) ขอบคุณครับ

ปล. อาการเป็นมาตั้งแต่เปลี่ยนชิปแหละครับ

บอดี้นี้...แต่เป็นเครื่องรหัสตัวไหนครับ เพราะมันใช้อะไหล่แตกต่างกัน แต่ขอแนะนำคร่าวๆนะครับ ผิดถูกขออภัย

- รถสตาร์ทติดยาก
ตอบย๊ากยาก.....คงต้องลองไล่เรื่องระบบไฟ เช่นไดชาร์ท ไดสตาร์ท แบตตอรี่
ระบบน้ำมัน เช่นปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน หัวฉีด

- ปิดแอร์แล้วดับ ...บางทีถ้าคอมแอร์ตัด หรือปิดแอร์ โดยไม่ไดเหยียบคันเร่ง รอบจะตก หรืออาจจะดับไปเลย
งงๆนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นกันคือ เปิดแอร์แล้วดับมากกว่า
ตัวต้องสงสัยน่าจะเป็นเรื่อง รอบเดินเบามากกว่าครับ (ปัญหาโลกแตกของมิตซูเค้าแหละ)
อืม แล้วตอนนี้รอบเดินเบาเปิดและปิดแอร์อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

สู้ๆ  ;D

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 เคยเจอในอีคาร์ จะเป็นๆหาย เป็นที่กล่องควบคุมรอบเดินเบาต้องเปลี่ยนเมื่อมันหมดอายุ หรือลองล้างตัวเซนเซอร์แถวปีกผีเสื้อก่อนก็ได้ครับ
เซ็คพวกมอเตอร์เดินเบา

ออฟไลน์ motion

• Full Member
น่าจะเป็นที่มอเตอร์รอบเดินเบาครับ เพราะ lancer ก็เป็นโรคประจำตัวทุกคัน

คันเก่าผมเพิ่งเปลี่ยนไป ราคา 7500 บาท

น่าสังเกตดูที่บ่าวาล์วด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณทุกท่านมาก

สรุปแล้ว ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แค่นั้นละครับ จบ หมดไป 400 กว่าบาท

ผมจินตนาการไปไกลเลยเหอๆ จุดไต้ตำตอ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!