ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถวิ่งแก็ส LPG ถึงวิ่งได้นิ่งกว่าน้ำมันครับ แล้วเครื่องก็เงีัยบกว่าด้วยครับ  (อ่าน 7530 ครั้ง)

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
ทุกท่านเคยนั่งรถที่ติดแก๊สป่าวครับ รู้สึกไหมว่าเครื่องเงีัยบมากๆ เลย อาจจะอืดตอนออกตัวแต่ตีนปลายแรงใช้ได้เลยแถมเครื่องเงียบอีกต่างหาก เพราะอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
รถผมไม่ต่างกันนะ เหมือนกันเลย ระหว่าง อี20 กับ แอลพีจี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Newbie
  • *
อ้างถึง
ข้อความโดย: johnlee
ใส่การอ้างถึงคำพูด
รถผมไม่ต่างกันนะ เหมือนกันเลย ระหว่าง อี20 กับ แอลพีจี

ผมใช้ gassohol 95 ครับ รถเป็น city 2003 auto ไม่มีเสียงหอนเลยครับ เพราะปกติ honda city ขับๆไปจะมีเสียงหอนออกมา แต่เมื่อวิ่งกับแก๊สแล้วไม่ได้ยินเลยครับ แล้วก็ไม่ค่อยกระตุกเหมือนใช้น้ำมันในตอนเปลี่ยนเกียร์(หมายถึงเปลี่ยนเกี่ยร์ทั้งขึ้นและลง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
นูรี่ นี่หว่า ไปติด spacer ยัง

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้สึกว่าแก๊สนิ่งกว่าน้ำมันนะครับ
แต่ที่รู้สึกต่างคือน้ำมันเร่งดีกว่าหน่อย (อาจะเป็นเพราะจูนไม่ให้ซดดุเกินไป)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าอยุ่ที่คนจูนล้วนๆเลยครับ

ถ้าจูนดี ก็วิ่งเนียนเท่าน้ำมัน เร่งดีเท่าน้ำมันครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อันนี้แล้วแต่คนจูนครับ ถ้ายิ่งจูนเก่งก็จะยิ่งใกล้เคียงน้ำมันมากๆ บางคันจูนซะขับดีกว่าก็มีครับ
ส่วนเรื่องเสียงเครื่องเงียบกว่า ผมว่าใช้แก๊สจะดังกว่าใช้น้ำมันนะครับ
เพราะว่ามันจะมีเสียงหัวฉีดแก๊สน่ะครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
เสียงเครื่องคงเงียบพอๆกันนะครับระหว่างน้ำมันกับแก๊ส แต่เครื่องยนต์หรือรถยนต์ที่ติดแก๊สจะได้ยินเสียงหัวฉีดแก๊สแถมมาด้วยครับ ยังงัยลองนั่งฟังอีกซักรอบดูนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ udis

ใช้นานๆไปจะได้ยินเสียงวาล์วแถมมาด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ banch

ก็ LPG ออกเทนมัน 100 กว่าๆ ปรับไฟแก่ได้ อันนี้ข้อได้เปรียบที่สุด

A/F ratio สูงกว่าน้ำมัน

แต่พลังงานต่อหน่วยน้อยกว่า

หักกลบลบหนี้แล้วแรงกว่านิดหน่อย

แต่ LPG ไวต่ออุณหภูมิมากกว่าน้ำมัน เพราะมันถูกฉีดออกมาในสถานะก๊าซ

ถ้าร้อนมากจะฉีดบางแม้กล่องจะช่วยเต็มที่แล้วก็ตาม

ถ้าจะให้แรงนิ่งไม่หวั่นไหวต่ออุณหภูมิ

ต้องฉีดแบบเหลวครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ต้องจูนมาดีสุดๆเลยละ ถ้าให้เร็ว+นิ่งกว่าน้ำมัน

แต่ที Soluna น้าผม ติด LPG นี่ อืดมากกกก...(ไม่แน่อาจเป็นเพราะเกียร์ออโต้)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ adobe

Lpg มีอ็อกเทน 105 ถ้าจูนลงตัว เครื่องยนต์จะจุดระเบิดได้ดีกว่า ทำให้ไหลลื่นดี และนิ่งกว่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ของผมวิ่งเนียนกว่าน้ำมันอีก 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รถผมเนียนเหมือนน้ำมัน
ส่วนเรื่องเสียง

เมื่อก่อนหัวฉีดผมวางใกล้ผนังรถด้านใน เสียงหัวฉีดเข้ามาในรถดังมาก
เลยให้ช่างเลื่อนออกไป1cm เสียงเงียบไปเลย

เค้าว่าการวางตำแหน่งไม่ดีทำให้เกิดเสียงกำธรมันเลยดังมากครับ

ใครที่หัวฉีดแกสเสียงดัง ลองย้ายตำแหน่งหัวฉีดดูครับ

ออฟไลน์ jojow

อยู่ที่หัวฉีดน้ำมันหรือเปล่าครับ ลองดูนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ใช้ไปนานๆหัวฉีดแก๊สมันก็ดังอยู่หน่า

• Newbie
  • *
นูรี่ นี่หว่า ไปติด spacer ยัง

อ้าวท่านอานนท์  (มีคนรู้จักในนี้ด้วย) ยังเลยครับท่านผมว่าจะไปใส่สปริงโหลดหน้าแทนครับ ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวนะ 

• Newbie
  • *
ต้องจูนมาดีสุดๆเลยละ ถ้าให้เร็ว+นิ่งกว่าน้ำมัน

แต่ที Soluna น้าผม ติด LPG นี่ อืดมากกกก...(ไม่แน่อาจเป็นเพราะเกียร์ออโต้)

รถผมตอนแรงต้น(ออกตัว)จะไม่เท่ากับน้ำมันนะครับแต่แรงปลายนี่เหมือนน้ำมันเลยครับ...ไม่อืดครับ  แล้ว คุณ Tan Int ครับตอนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สเครื่องกระตุกหรือปล่าวครับ.....

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle

อ้าวท่านอานนท์  (มีคนรู้จักในนี้ด้วย) ยังเลยครับท่านผมว่าจะไปใส่สปริงโหลดหน้าแทนครับ ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวนะ 
ดีมั้ยไม่แน่ใจ แต่ลองดูก็รู้แหละ อิอิ

ออฟไลน์ Larry

ถ้าจูนแก๊สบางไป เครื่องพังครับ
ถ้าจูนแก๊สหนาไปเครื่องอืด

ถ้าจูนพอดี มันก็สุดๆ เลยครับ ประหยัดตังก์ค่าเชื้อเพลิง รถแรงเหมือนเดิม  ;D