ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า "รถคันนี้ขับยาก" อะไรคือเกณฑ์ในการวัด และจะปรับตัวยังไงครับ  (อ่าน 13871 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

อยากทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นยังไงกับคำว่า
"รถคันนี้ขับยาก" ครับ??

เหตุมาจากความอยากได้รถกระบะมากๆ
แต่เมื่อเทียบกับรถเล็กๆที่ขับอยู่ทุกวัน
วงเลี้ยวมันกว๊างกว้าง

เลยอยากทราบว่าคำว่ารถขับยาก...
โดยหลักๆแล้ว มาจากวงเลี้ยวหรือไม่ครับ??
หรือมาจากความใหญ่โตของรถ?? หรือ...

มองในมุมกลับกันได้มั้ย ว่ารถกระบะ ขับยาก
ซ่อกแซกลำบาก กลับรถก็ยากเพราะวงเลี้ยวกว้าง แถมใหญ่โต เทอะทะ
แต่เวลาขับขี่นอกเมืองหรือแม้แต่ในเมือง รถใหญ่ สูง
จะทำให้มีทัศนวิสัยที่ดี มองเห็นง่าย และลุยหลุมลุยบ่อได้โดยไม่ต้องสนใจ

ในขณะที่รถเล็ก ซ่อกแซกดี มุดง่าย จอดง่าย
แต่เวลาขับขี่ทั่วๆไป กลับมีทัศนวิสัยที่ไม่ดีเืมื่อเทียบกับรถคันสูงๆ
กลัวหลุม กลัวทางขรุขระไปหมด

-  สรุปแล้ว ความยากง่ายสำหรับท่าน คือแบบไหนครับ??

-  แล้วจะมีวิธีปรับตัวยังไง
ถ้าจากรถเล็ก ต้องไปขับกระบะคันยาวๆใหญ่ๆ
หรือจากรถใหญ่ๆ ต้องเปลี่ยนไปขับรถเล็ก??

-  สุดท้าย อยากทราบว่าวงเลี้ยว 6เมตร มันกว้างขนาดไหนครับกับการใช้งานจริง
มีรถกระบะคันไหนที่วงเลี้ยวแคบๆ และขับง่ายที่สุดครับ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
-  สรุปแล้ว ความยากง่ายสำหรับท่าน คือแบบไหนครับ??
สำหรับผม รถที่ขับยากคือรถที่นั่งจากตำแหน่งคนขับแล้วมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้าครับ เวลาจะเลี้ยวแล้วรู้สึกมันกะระยะลำบาก วงเลี้ยวกว้างก็ถือว่าขับยากนะครับ เวลาจะกลับรถบางทีกลับไม่พ้น แล้วก็รถที่ผมขับยากคือรถเล็กครับ เพราะที่บ้านใช้รถใหญ่มาตลอด พอได้ขับรถเล็กๆแล้วรู้สึกกะระยะไม่ถูก (แปลกมั้ยครับ ?) แต่ยกเว้น Mini กับ Scirocco ที่บ้านที่ขับจนชินแล้ว แต่ถ้าจะให้ขับไปไหนผมก็เลือกรถใหญ่ๆดีกว่า ขับง่ายกว่าสำหรับผมนะ

- แล้วจะมีวิธีปรับตัวยังไง
ถ้าจำเป็นต้องขับก็ต้องขับบ่อยๆให้ชินครับ เอาออกไปซ้อมทุกวันๆ

-  สุดท้าย อยากทราบว่าวงเลี้ยว 6เมตร มันกว้างขนาดไหนครับกับการใช้งานจริง
มีรถกระบะคันไหนที่วงเลี้ยวแคบๆ และขับง่ายที่สุดครับ??

6 เมตรผมว่าน่าจะกว้างนะครับ รถส่วนใหญ่วงเลี้ยวน่าจะประมาณ 5 เมตร + - นิดหน่อย ส่วนเรื่องกระบะผมไม่ทราบครับ ไม่เคยมีรถกระบะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าความยากง่าย มันก็ขึ้นกับตัวคนขับเองนั่นละครับ มันไม่น่าจะมีกฎตายตัว สำหรับผม ถ้าเอารถไปลองขับแล้ว มีความสุขดี ไม่มีอะไรกับมัน (แต่ต้องขับนานนิดนึงนะครับ อาจจะสัก 2 ชม. ขึ้นไป ทั้งลอง U-turn ถอยจอดเข้าซอง จอดริมทางเท้า etc.) ถ้าคุณยังมีความสุขกับมันดี ผมว่ามันก็ไม่ได้ขับยากอะไรหรอกครับ แล้วอีกอย่าง มันขึ้นกับลักษณะของรถคันเก่าที่คุณขับด้วย เช่นสำหรับผม Vios คันใหม่ผม ผมรู้สึกว่าทัศนวิสัยด้านหลังไม่ดี เพราะ Galant คันเก่าผม เสา C บาง และมี Opera Window อีกต่างหาก พอมาเจอ Vios ที่เสา C หนา ผมก็เลยไม่ชิน เวลาที่ต้องชะเง้อไปมองด้านหลัง ก็จะรู้สึกแปลกๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
โดยส่วนตัวผมเองตอนหัดขับก็หัดกับกระบะคับมันเลยเคยชินกับรถใหญ่
เลยไม่มีปัญหาอะไรเท่าไรแต่พอลองนึกถึงคำว่าขับยาก
มันก็เลยนึกถึงตอนหัดขับและก็ขับกระบะแรกๆอ่ะคับคือ
เรายังไม่สามารถกะระยะในการถอย จอด เลี้ยวได้และทัศนะวิสัย
ในการมองเห็นไม่ว่าจะเป็นด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลังซึ่งรถใหญ่
มันก็มีข้อดีข้อด้อยต่างจากรถเล็กอยู่มันก็เลยรู้สึกว่า
รถมันขับยากพอดูเลย แต่พอชั่วโมงบินเราสูงขึ้นมันก็โอเคและคับ
ยิ่งถ้าขับรถเป็นอยู่ด้วยแล้วไม่ว่าจากเล็กไปใหญ่ หรือจากใหญ่ไปเล็ก
ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหามากคับไม่ต้องกังวลมากขนาดนั้น ลองได้ขับซักอาทิตย์นึง
ผมว่าก็จับจังหวะของรถคันนั้นๆได้และอ่ะคับ และพอชินกับมันทีนี้คุณก็สะบายแว้วคับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
-  สรุปแล้ว ความยากง่ายสำหรับท่าน คือแบบไหนครับ??

รถขับยากของผม คือ รถที่มีวงเลี้ยวกว้าง และเป็นรถที่เวลาเราขับเอามันส์ ขับแรงๆ ยากที่จะควบคุม คาดเดาอาการยาก นึกจะดื้อโค้ง ก็ดื้อเลย
                          นึกจะหลุด ก็หลุดเลย

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
-  แล้วจะมีวิธีปรับตัวยังไง ถ้าจากรถเล็ก ต้องไปขับกระบะคันยาวๆใหญ่ๆ หรือจากรถใหญ่ๆ ต้องเปลี่ยนไปขับรถเล็ก??

ไม่รู้เหมือนกันแหะ เพราะว่าเวลานั่งหลังพวงมาลัย ขับไปซัก 5-10 นาที ทุกอย่างมันก็เป็น Sense ของมันไปเอง

-  สุดท้าย อยากทราบว่าวงเลี้ยว 6เมตร มันกว้างขนาดไหนครับกับการใช้งานจริง

กว้าง 6 เมตร กลับรถครั้งนึงก็กินไป 2- 2.5 เลนเลยแหละครับ 
ส่วนกระบะที่ผมว่าวงเลี้ยวแคบๆหน่อยก็ Triton  (ที่บ้านผมใช้ D-Max ,BT50 ยกสูง สองคันนี้ ไม่แคบแน่ๆครับ)
ส่วนขับง่ายเนี่ย ผมว่ามันก็ขับง่ายกันทุกคันนั้นแหละครับ ไม่ต่างกันมากหรอก
แต่ถ้าสมรรถนะเนี่ย ค่อยคุยกันอีกที

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รถที่ขับยากสำหรับผมคือรถที่เสาหน้ัายื่นมาก คอนโซลสูง กระโปรงหน้าหาย เสาหลังใหญ่ กระจกหลังเล็ก รวมๆก็รถที่ทัศนวิสัยแย่ๆอ่ะครับ ประมาณ Civic,Vios

เวลาขับรถที่ไม่ชินบางครั้งผมก็เดินๆวนรอบรถ นั่งจ้องหน้ารถดูมุมต่างๆพอเป็นพิธีอ่ะครับ จะได้รู้ตำแหน่งรู้มุมต่างๆ

สำหรับวงเลี้ยว 6เมตรผมถือว่าโคตรแคบเลยนะครับ เพราะอย่างนิสสัน มาร์ชนี่ก็9เมตรอ่ะครับ ส่วนที่พิมพ์บนแคตาล็อกต่างๆนั้นคือ รัศมีวงเลี้ยวครับ วงเลี้ยวเลยต้องคูณสองเข้าไป ฉะนั้นสำหรับผมแล้ว วงเลี้ยว6เมตรโคตรแคบเลยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
Civic FD เนี่ย เห็นด้วยครับ เหมือนนั่งอยู่ในหลุมแล้วขับรถเลย  :D :D :D

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
รถเล็กๆคอนโซลสูงๆ แบบพวกvios สำหรับผมขับยากมากๆ แต่ถ้ารถใหญ่ พวกcamryขับง่ายจนน่าแปลกใจ  ;) ;)
ผมว่าทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับคนขับละครับ ว่าเคยขับรถแบบไหนมากก่อน 

ออฟไลน์ karn5811

รถที่ขับยากสำหรับผมคือรถที่เสาหน้ัายื่นมาก คอนโซลสูง กระโปรงหน้าหาย เสาหลังใหญ่ กระจกหลังเล็ก รวมๆก็รถที่ทัศนวิสัยแย่ๆอ่ะครับ ประมาณ Civic,Vios

เวลาขับรถที่ไม่ชินบางครั้งผมก็เดินๆวนรอบรถ นั่งจ้องหน้ารถดูมุมต่างๆพอเป็นพิธีอ่ะครับ จะได้รู้ตำแหน่งรู้มุมต่างๆ

สำหรับวงเลี้ยว 6เมตรผมถือว่าโคตรแคบเลยนะครับ เพราะอย่างนิสสัน มาร์ชนี่ก็9เมตรอ่ะครับ ส่วนที่พิมพ์บนแคตาล็อกต่างๆนั้นคือ รัศมีวงเลี้ยวครับ วงเลี้ยวเลยต้องคูณสองเข้าไป ฉะนั้นสำหรับผมแล้ว วงเลี้ยว6เมตรโคตรแคบเลยครับ

ทำไมต้องคูณ2  หรอคับ อยากรุ้จัง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ทำไมต้องคูณ2  หรอคับ อยากรุ้จัง
ก็ถ้าเทียบกับวงกลมแล้ว วงเลี้ยวก็เสมือนเส้นผ่านศูนย์กลางไงครับ ส่วนรัศมีวงเลี้ยวก็เสมือนกับรัศมีวงกลม
เมื่อเส้นผ่านศูนย์กลางมีค่าเป็นสองเท่าของรัศมีวงกลม วงเลี้ยวก็ต้องมีค่าเป็นสองเท่าของรัศมีวงเลี้ยวไงครับ

ทีนี้เวลาจะคำนวณ ในแคตาล็อกมักจะระบุเป็นรัศมีวงเลี้ยวมา ดังนั้นวงเลี้ยวก็เลยต้องคูณสองเข้าไปอีกครับ  ;D

ออฟไลน์ loading

• **
ความไม่ชิน   จบ.

civicferio

• บุคคลทั่วไป
  >:(  ไอ้ที่ขับยาก ส่วนใหญ่ จะ แบบว่า นั่งขับแล้ว มันไม่เห็นฝากระโปรงค่ะ กะยระยะลำบาก ยิ่งถ้าช่วงขาเกะกะเวลาเหยีบเบรกกับคันเร่งด้วย ไม่ไหวค่ะ
พูดง่ายๆไม่ชินนี่เอง

อ้อ ถ้ารถคันไหน ให้ลองขับแล้ว เสา C ใหญ่ เท่าต้นขาจิมมี่ ขอเวลาทำใจขหนึ่งวันค่ะ เวรี่ บอดสุดๆ

ถ้าจะให้ปรับตัว ง่ายสุด ขับรถที่เคยขับ ดีที่สุดค่ะ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
"รถขับยาก"
ผมไม่รู้ว่าเกณฑ์มันคืออะไรนะ และคิดว่าไม่มีกฏเกณฑ์ที่ตายตัวแน่ๆ
เพราะแต่ละคน ความเคยชินไม่เหมือนกัน ความชอบไม่เหมือนกัน และที่สำคัญ รูปร่าง ส่วนสูงอันนี้ก็มีผลต่่อการขับรถนะครับ

ในมุมมองของผม รถขับยาก ผมจะรู้สึกเป็นพิเศษกับรถที่มีการควบคุมพวงมาลัยไม่ปกตินะ
เช่น เคยลองขับ รถตู้ commuter ที่มีตำแหน่งนั่งขับ อยู่บนฐานล้อหน้าแบบเยื้องไปทางหน้ารถ
ผมรู้สึกว่ามันขับยากมาก เวลาจะเลี้ยว กะระยะไม่ถูกจริงๆ

ส่วนที่ จขกท.สงสัย ว่าวงเลี้ยวและมิติตัวถังของรถ เกี่ยวกับการขับยากไหม
มันก็เกี่ยวครับ แต่ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่รถนะ มันอยู่ที่ถนนที่คุณจะใช้รถมากกว่า
ถ้าในชีวิตจำเป็นต้องวิ่งทั้งทางไกล และเข้าเมือง
ก็เลือกรถขนาดกลาง หรือ compact suv หรือ pick-up 1 ตันในตลาดบ้านเรา
ผมมองว่ามันก็ตอบสนองการขับขี่ ได้อย่างกลางๆ ในทุกสภาพถนนแล้วนะ

ปล. วงเลี้ยว 6m กลับรถชิวๆได้ครับ แต่ถ้าเป็นถนนสองเลนนี่ เหงื่อแตกซิกครับ มันกว้างประมาณนั้นแหละ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
รถเล็ก ทัศนวิสัยดี หน้าตัด หลังตัด ขับง่าย ...หมายถึง เร็วที่จะชินในการขับให้คล่อง

กลับกัน รถใหญ่หลังยาวหน้ายาว การกะระยะ อาจทำได้ยากขึ้น ต้องมีตัวช่วยสักหน่อย

แต่สุดท้ายคือการขับบ่อยๆครับ แค่นั้นเลย เดี๋ยวก็ชินเอง  ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รถ NX คุณแพน เป็นนิยามรถขับยากสำหรับผมเลยครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ขับยากสำหรับผมคือยากที่จะควบคุมครับ ถ้ารถคันนั้นนั่งแล้วมองเห็นถนนและระบบควบคุมรถต่างๆไม่มีปัญหา
ครัชไม่หนักมาก ก็พอแล้วสำหรับผม .. เป็นพวกขับไม่เลือก ยกเว้นรถยี่ห้อนึงที่จะไม่ขับ

รถ NX คุณแพน เป็นนิยามรถขับยากสำหรับผมเลยครับ 5 5 5

เห็นด้วยครับ มันพยศสุดๆ ;D ;D

แล้วก็มีพวก Soluna 330 ม้า อ่ะครับ ขับยากมาก เลื้อยเป็นกิ้งกือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 08:57:20 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
รถขับยาก คือ รถคนอื่นครับ  ;D
คือมันไม่ใช่รถเรา ขับทีก็ต้องระวัง ไม่ชินคันเร่ง/เบรค/ทัศนวิสัย อื่นๆอีกมากมาย
5555555 จิงๆนะ

แต่ถ้าจะให้ตอบจริงๆ ก็คงพวกประเภทรถที่ให้อารมณ์ดิบๆ คาดเดาอาการได้ยาก อย่างพวกรถแต่งวางเครื่อง (ครัชแข็งอย่างกะหิน) หรือพวกออฟโรด ยกสูง เติมลมยางแข็งๆ นั่งไปเด้งไป อะไรอย่างนี้แหละครับ

เอาเข้าจริงๆ พอใช้ทุกวันจนชิน อะไรก็ขับได้หมดแหละ (พอใจหรือไม่พอใจแค่นั้นเอง)

ความเห็นส่วนตัวนะครับผม  ;)

ออฟไลน์ vellcap

รถที่ปรับตัวกับมันในการกะระยะเวลาขับในเมืองเกิน 3 ช.ม. ครับ
ส่วนตัวยกให้ Vios รุ่นปัจจุบันครับ มองด้านหลังแล้วอึดอัดมาก คันเร่งน่ากลัวอีก ปรับตัวยากครับ
ส่วนง่ายที่สุดที่นึกออกตอนนี้ก็หนีไม่พ้น Toyota Corolla Altis 1.8G ก่อน Minor ครับ รถบ้าอะไร ขับครั้งแรกก็มุด ซอกแซ่กในเมืองได้อย่างคล่องเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

รถขับยาก คือ รถคนอื่นครับ  ;D
คือมันไม่ใช่รถเรา ขับทีก็ต้องระวัง ไม่ชินคันเร่ง/เบรค/ทัศนวิสัย อื่นๆอีกมากมาย
5555555 จิงๆนะ

แต่ถ้าจะให้ตอบจริงๆ ก็คงพวกประเภทรถที่ให้อารมณ์ดิบๆ คาดเดาอาการได้ยาก อย่างพวกรถแต่งวางเครื่อง (ครัชแข็งอย่างกะหิน) หรือพวกออฟโรด ยกสูง เติมลมยางแข็งๆ นั่งไปเด้งไป อะไรอย่างนี้แหละครับ

เอาเข้าจริงๆ พอใช้ทุกวันจนชิน อะไรก็ขับได้หมดแหละ (พอใจหรือไม่พอใจแค่นั้นเอง)

ความเห็นส่วนตัวนะครับผม  ;)
เห็นด้วยเต็มร้อยเลยครับ 

แต่ที่แน่ๆ พอชินแล้วก็จบครับ ไม่ต้องห่วง ^^