ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 5แสน อยากได Benz มือสองครับ  (อ่าน 28797 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: มีงบ 5แสน อยากได Benz มือสองครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:37:51 »
ถ้าชอบ s w140 ต้องมาอ่านกระทู้นี้ครับ  http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=14102 

จะรู้ว่า มันไม่ใช่รถปราบเซียนเหมือนที่แต่ก่อนหลายคนบอก การซ่อมอะไรต่างๆมันถูกลงเยอะ แต่แน่นอนละ แพงกว่า 124 แต่เท่าที่ดูค่าบูรณะมันไม่มากอย่างที่หลายคนกลัวครับ

น่าใช้มากๆครับ แต่ต้องเล่นตัว S หน้าขึ้นมานะ ถ้าไปเล่น S หลังตัวกาบเรียบแล้วเงินไม่ถึงจะขายทิ้งกันแทบไม่ทัน  ;D

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
Re: มีงบ 5แสน อยากได Benz มือสองครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:42:30 »
ส่วนตัวใช้ E280 w124 code-c อยู่ครับผมว่าเป็นรถที่นั่งสบายเหมาะแก่การเดินทางไกลมากเพราะไม่รู้สึกเหนื่อยล้ากับการนั่งและขับ แต่ถ้าใช้ในเมืองออกจะไม่คล่องตัวเพราะรถค่อนข้างยาวและกินน้ำมันมากทีเดียว  ภายในรถดูสวยคลาสิกดีครับ ส่วนภายนอกมันก็คือโลงจำปาชั้นยอดดีๆนี่เอง อะไหล่ผมซ่อมศูนย์นอกนะครับรุ่นนี่ราคาถูก แต่เพิ่งบรูณะใหม่ไปเมื่อเดือนที่แล้วกว่า 5 หมื่น บาท ตามอายุที่เก่าของมันฉะนั้นคุณก็ควรสำรองเงินเผื่อซ่อมไว้หน่อยนะครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:50:27 »
มี124 เหมือนกันครับ เรื่องความทนทานนี่ต้องยกให้รุ่นนี้เลยครับ หลังจากรุ่นนี้ไปความเป็นเบนซ์ในแง่มุมนี้ ไม่สามารถเอามาใช้ได้แล้วครับ

ส่วนตัวผมเองถ้าขับใกล้ๆผมชอบ124 แต่มันติดปัญหานิดนึงตรงที่ พวกพวงมาลัย แป้นเบรค คันเร่ง จะหนักหน่อยครับ แต่แก้ไขได้

คันเร่ง - เอาสปริงคันเร่งSL R129มาใส่

แป้นเบรค-รุ่นนี้มีปัญหาเรื่องหม้อลมเล็กเกินไป ต้องผ่อนเท้าด้วยการเอาหม้อลมควายของS500 มาใส่ แนะนำว่าต้องเปลี่ยนสายอ่อนเบรคด้วย

เพราะหลังจากเปลี่ยนแล้วมันจะผ่อนเท้าแต่ไปเพิ่มภาระให้สายอ่อนเบรคแทน เพราะเราเหยียบเบาๆก็เหมือนกับเบรคแรงๆแล้ว

ผมแตกคาล้อมาแล้ว

พวงมาลัย-หนัก ยังไม่รู้จะแก้ยังไง มันหนักปกติของมัน อาจจะเป็นเพราะรถที่ผมใช้ พวงมาลัยมันเบาเป็นนุ่นทุกคันเลย พอขับ124 กลายเป็นพวงมาลัย

หนักมาก

นอกเหนือจากนี้ ผมว่า124 ขับดีมาก ช่วงล่างเกาะถนนในระดับใช้ได้เลยครับ คันที่มีอยู่เป็น124 เครื่องM111 ไม่จุกจิก ประหยัดติดแก๊สfix mixer

ด้วยครับ กำลังเครื่องยนต์ผมว่าน้อยไปถ้าต้องไปขับแซง รถรุ่นใหม่ๆ (สมัยปี94-95 กำลังเครื่องคงถือว่าเพียงพอ แต่ปัจจุบันรถมันแรงขึ้นครับ)

ไปต่างจังหวัด ปลอดภัย ในแง่ไม่กินข้าวลิง เพราะไม่จุกจิก แถมเสียขึ้นมาผมเชื่อว่ามีช่างซ่อมได้ทุกจังหวัด ไม่ต้องพึ่งพาroadside assistant service

แต่ก็ไม่ปลอดภัยในแง่ถ้าต้องทำเวลา เร่งแซง ผมว่า ผมเหงื่อแตกบ่อยๆ ต้องอาศัยจังหวะเร่งแซง ลำพังแค่กำลังเครื่อง M111 พ่วงถังแก๊สผมว่า

เหนื่อยไปนิด ถ้าเป็นไปได้ผมจะแนะนำให้เล่นE280 6สูบครับ E220 บางที ขับวีออสออกตัวรู้สึกสบายเท้า ไม่เครียดมากกว่าครับ