ผู้เขียน หัวข้อ: แล้วมันจะรู้สึกมั้ยเนี่ย  (อ่าน 5895 ครั้ง)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
แล้วมันจะรู้สึกมั้ยเนี่ย
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 14:52:38 »
เพื่อนๆ เคยไปลอง test drive มั้ยครับ

ไม่ทราบว่า honda เค้ามันโยบายให้ลองรถแค่ ไม่เกิน 500 เมตร เหรอ ครับ

คือพอดีไปลอง accord ที่โชว์รูม honda ย่าน พหล ปรากฎว่าขับออกไป sales บอกให้ไปหลับรถข้างหน้าเลย อืมทีหลังบอกก่อนก้ได้ว่าให้ขับแค่นี้จะได้ไม่ต้องลอง

ต่างกับค่ายรถยุโรปที่ให้ขึ้นทางด่วน ลองได้เต็มที่แบบไปไหนไปกัน เผอิญ เคยขับรถ test drive กลับบ้านที่ต่างจังหวัดพร้อมกับ sales เพื่อใคนที่บ้านลองด้วยอะครับ

ขอบ่นนิดนึง

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: แล้วมันจะรู้สึกมั้ยเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 15:02:00 »
เคย test drive ของ Focus เค้าเห็นท่าทางจะไม่ให้ แต่พอเห็นรถที่ขับมา ก็โอเค
แต่ขับได้ไม่ไกลมากนัก ประมาณไม่เกิน 8 กิโล

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 15:11:59 »
วอง หรือเปล่า อยู่ให้ห่างเลยนะครับ 0 นี้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 15:52:46 »
เอ.....

เท่าที่เคยไปลองรถมา

ศูนย์ ฮอนด้า ไปลองมาก็หลายศูนย์

ส่วนใหญ่ก็ให้เต็มที่นะครับ

เออๆๆ แต่มีอยู่ศูนย์นึง

ตรงข้ามกับ ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต

ให้ลองยังไม่ทันถึงกิโลเลยมั๊ง

ก็ให้กลับรถแล้ว

หรือจะเป็นศูนย์เดียวกันครับ...
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 15:59:57 »
ของผม Ford กับ Mazda
ขับกลับบ้าน มานอนกอด1คืน ลูบๆคลำๆ แล้วส่งคืน
อาเฮียใจดี ให้ลองกันแบบถึงใจครับ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 16:59:33 »
ผมเคยลองรถฮอนด้า เป็นศูนย์ที่อยู่ข้างๆพระนครยนตรการวิภาวดีน่ะครับ ก็แค่วนวิภาวดีไปจนกลับรถสุทธิสาร ไปและกลับ เซลส์ไม่ได้บอกให้กลับรถตรงไหน แต่คือผมพอแค่นั้น

สำหรับศูนย์อื่น ตอนลองที่นิสสันกรุงไทย ผมออกจากรามอินทรา เข้าเลียบทางด่วน กลับรถตรงโลตัส แล้วก็กลับมาศูนย์แค่นั้น

ผมว่าจริงๆเซลส์ก็คงต้องดูวิธีการขับของลูกค้าด้วย ถ้าบางคนขับปกติ เวลาจะเร่ง หรือจะเบรค หรือจะลองอะไรบอกเซลส์ให้เขาเตรียมรับรู้ไว้ก่อน ส่วนมากไม่มีปัญหาครับ แต่ผมเชื่อว่าก็ต้องมีคนที่ไม่ว่าจะยังไงก็ทำเป็นบอกว่า ไม่มีรถให้ลอง หรือไม่ก็ให้ลองแค่วิ่งไม่เกิน 60

แต่ไหนแต่ไรมาถ้าเป็นเรื่องเทสต์ไดรฟ์ (เทสต์ไดรฟ์อย่างเดียวนะไม่พูดถึงอย่างอื่น) ผมติดใจเซลส์ซูบารุที่สุด ครั้งหนึ่งในมอเตอร์โชว์เมื่อปี 2003 ผมเคยขอลองขับ WRX ตาเหยี่ยว พี่คนที่เป็นเซลส์พาผมขึ้นทางด่วนไปเลย เขาบอกให้ลงเชียงรากเลยก็ได้ แต่ผมเกรงใจ ลงแค่บางพูน และตลอดเวลาที่ขับ ก็อัดกันแบบเต็มที่ เพราะแนวคิดของเซลส์คนนี้เขาคือ "พี่ครับ รถที่ผมขายน่ะ ถ้าไม่ได้อัดมันเต็มที่ ใครจะมาเห็นคุณงามความดีของรถที่ผมขายล่ะครับ"

หลายปีต่อมาผมได้คุยกับพี่คนนึงที่ซื้อรถรุ่นเดียวกับคันที่ผมได้ลองขับ เขาเป็นนักเรียนนอก หัวยุโรป แต่ติดตามใครสักคนนี่ล่ะไปโชว์รูมซูบารุ แล้วก็ไปเดินๆดูรถเล่นๆ ไม่ได้กะซื้อ ตัวเขาเองก็มี Audiใช้อยู่แล้ว แต่เซลส์มานำเสนอรถ เขาเลยยิงคำถามว่าแล้วรถของคุณมันมีดีอะไร ข้างในก็โคโรลล่าชัดๆ วัสดุก็เท่านั้น ตัวถังก็ดูป๋องแป๋ง เซลส์คนนั้นเลยยื่นกุญแจให้เขาไปลองขับ เอาแบบว่าพี่พอใจเมื่อไหร่ค่อยเอารถมาคืนละกัน สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาก็คือ Audi คันนั้นไม่เคยได้กลับบ้านของมันอีก

ผมว่าคนเป็นเซลส์ก็มีความเสี่ยงเหมือนกันเพราะไม่รู้ว่าระหว่างลองขับ ลูกค้าจะเป็นอย่างไร และจะเจอเหตุซวยอะไรหรือไม่ แต่สำหรับเซลส์บางคนที่ตัดสินใจได้ถูก เขาจะรู้ดีว่าการลองขับนั่นล่ะเป็นการปิดการขายชั้นเลิศ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 18:47:17 »
ฮอนด้ารัตนาธิเบศร์ครับ
เป็นเหมือนกัน

ขับออกจากโชว์รูม ไปประมาณ 100 เมตร กลับรถ
ขับต่ออีกประมาณกิโลกว่าๆ กลับรถ เลี้ยวเข้าโชว์รูม

เค้าจะมีการจดเลขไมล์ด้วย ว่าห้ามเกินที่กำหนด (ประมาณ 3-4 กิโลได้)

ไม่ประทับใจเลยครับ เพราะถนนตรงนั้นรถเยอะ ขับเร็วก็ไม่ได้ จะไปลองไกลกว่านี้ก็ไม่ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 19:32:53 »
ถ้าลองอย่างไม่มั่นใจก็อย่าซื้อครับ ผมเห็นด้วยกับแพนนะครับ

ก่อนผมออก นิสสันทีด้า เซลล์บอกผม คุณอาร์ตอยากขับไปไหนก็เอาเลย ขึ้นทางด่วนเลยครับ เดี๋ยวผมจ่ายค่าผ่านทางเอง ลองให้เต็มที่
แต่ผมเกรงใจเลยขับเส้นเลียบทางด่วนรามอินทรา ไปเรื่อยๆ ดูฟิลลิ่งช่วงล่าง อัตราเร่ง ฯลฯ ไปกลับตรงตรงเส้นที่ตัดกับเกษตร ก็ถือว่าเพียงพอให้ลองแล้ว
ก็วนรถกลับ นิสสันกรุงไทย แล้วก็วางเงินจองเลย โดยที่เซลล์ไม่จำเป็นต้องเสนอขายอีก.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 00:12:27 »
อยากลองซูบารุบ้างจัง แค่ลองนั่งก็ดีใจแล้วครับ คงไม่มีโอกาสได้ครอบครอง

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 01:34:38 »
ก่อนที่ทางบ้านผมจะออก civic ผมไปลองที่ ฮอนด้า บางชัน คิดว่าให้ลองสัก 4-5 กม.เห็นจะได้ จำได้ว่าวันนั้น เหยียบมิด มุดกระจายครับ

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:58:10 »
อย่าง toyota ผมก้เคยลองนะ ก้ประมาณ เดียวกัน 2-3 โล กลับรถ ก้พยายามเข้าใจว่ารถเค้าราคาไม่สูง รถตลาด ขายดี ดู brochure ก้ พอเปรียบเทียบ option ไม่ซื้อก่ไม่เป็นไรคนซื้ออมีเยอะผมก้เลยไม่เคยได้ซื้อเลยซะที หึหึ

ปล. เคยลองทั้ง volvo และ bmw อัดไปเกือบ 200 จน sale ต้องถามขับแบบนี้ประจำเหรอคะ ก่อนออกจาก showroom ก้ ถามแล้วนะ มีประกันรึเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 13:48:40 »
ผมก็ขอลองขับเหมือนกัน  ศูนย์ Ford  ครับ

นัดแล้วก็ทิ้งเราเฉยเลย  เบี้ยวเราซะงั้น

ผมเลยไม่สนใจยี่ห้อนี้ไปเลย   >:(
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:25:36 »
Mazda3 ลองไปประมาณ4กิโลได้ ที่รามอินทรา ก็จับฟีลลิ่งได้และ โอเค

BMW 320d ประมาณ4ไฟแดง สุขา3 แต่กดเต็มที่ ผ่านครับ เซลล์ยุกดเลยครับๆ 55

Volvo C30 จากศรีนครินทร์ ขึ้นบูรพาวิถี จนเกือบถึงชลบุรี เหยียบ200+ ประทับใจมากๆ เทสครั้งนี้แหละ ไกลโคตรๆ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V