ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเล็งเฟียตต้าอยู่ มีคำถามจะขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ juey

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผม มีแผนที่จะออก ford fiesta กะไว้ว่าจะออกตัว 5 Dr S อยากจะทราบว่า ตอนนี้ผมใช้ ford laser 2001 อยู่ที่เป็นฝาแฝดกับ proteje ซึ่งถ้าตัดสินใจซื้อรถใหม่ ก็จะยกขับเก่าให้กับน้องไป อยากจะทราบว่าฟิลลิ่งในการขับจะใกล้เคียงกับรถคันเก่าหรือป่าวครับ
ทั้งด้านการเกาะถนนและความมั่นคงในการขับขี่ ผมยังไม่เคยไปลอง fiesta เลย แต่เห็นที่ พี่จิมมี่รีวิวไว้ ดีเลยทีเดียว 

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมพูดได้คำเดียวว่า ช่วงล่างรุ่นนี้ดีที่สุดใน B-segment ครับ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรเปิด www.youtube.com/konnaimairoo แล้วพี่จะเจอครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไปลองขับดูหรือยังครับ

ผมไปลองขับ ได้ 2 ศุนย์ฯ แล้ว แต่ละศุนย์ สภาพรถที่รองไม่เหมือนกัน

แต่เอามาเป็นข้อมูลอ้างอิงได้นิดหน่อย ว่าถ้ามันโทรมสภาพการขับจะเป็นยังไง

ส่วน Laser เคยนั่งเทียบกับ Fiesta แล้ว ไม่เหมือนกันซ่ะเท่าไหร่ น่ะครับ

ตอนนี้ laser คงนิ่มไปหมดแล้ว ส่วน Fiesta สภาพโสมๆ หนึบเท่าๆ Laser ครับ แต่

พวงมาลัยน้ำหนักไม่เท่ากัน ลองดูครับ ไปลองขับดูหลายๆ ศุนย์ฯ  :(

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ต้องไปลองเองครับ ช่วงล่างดีอยู่แล้วแต่คุณอาจจะไม่ชอบระบบเกียร์ของมันต้องใช้เวลาศึกษานิสัยกันหน่อย

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ส่วนตัวผมคิดว่ารถคนละขนาด ช่วงล่างก็น่าจะคนละอาการนะครับ
"ถ้า"Laser ให้ฟีลลิ่งการขับขี่ที่คล้ายกับฝาแผด คือProtege (ผมเคยขับแต่Protegeของเพื่อน)
ในสภาพสมบูรณ์ๆ ช่วงล่างLaserก็น่าจะมั่นคงกว่านะครับ ระยะฐานล้อได้เปรียบกว่า รถทรงเตี้ยกว่า
แต่ถ้าในสภาพ ณ ปัจจุบัน อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่รถใหม่ก็ได้ความสดล่ะมั้งครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นอยู่กับนิสัยเดิมๆในการขับรถของคุณด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพวกซัดแหลก มาขับรถเล็กลง ยังงัยก็ต้องรู้สึกไม่มั่นคงเท่าคันเดิม
แต่ถ้าปกติขับเรื่อยๆ ซิ่งบ้างอะไรบ้าง 110-140 ผมว่าคงไม่ต่างแบบมีนัยยะสำคัญเท่าไหร่

.-_-.

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ไม่ไปทดลองทีศูนย์หละครับ

ออฟไลน์ Aquilaria

• Newbie
  • *
ผมไม่เคยขับ leaser นะครับ
แต่บังเอิญว่ามีเฟียสต้า (ของน้อง) โดยส่วนตัวไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้เครื่องยนต์อะไร

ความรู้สึก อัตราเร่งดี ขับสนุก ช่วงล่างพึ่งพิงได้ เข้าโค้งมั่นใจ (แต่จะเอานุ่มหนึบอย่างรถยุโรปคงจะไม่ได้)
ของเล่นไม่ค่อยจะมีอะไรนะครับ ที่ได้คือ เครื่องยนต์ เกียร์6สปีด ช่วงล่าง

ดีที่สุดคือไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ช่วงล่างมั่นคงครับ จั๊มคอสะพานไม่หวั่นไหว  เจอเลนซ้ายหลุมดวงจันทร์รูดยาวได้เลยเพราะมันไม่สะเทือนเท่าไรเลย
ปกติผมเป็นคนขับรถเร็วอยู่แล้ว 140-180 บ่อยๆ ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ  (ยกเว้นตำรวจ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ตอนนี้ผมพูดได้คำเดียวว่า ช่วงล่างรุ่นนี้ดีที่สุดใน B-segment ครับ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรเปิด www.youtube.com/konnaimairoo แล้วพี่จะเจอครับ

คือจะสรุปแบบนั้นเลยคงไม่ได้นะครับ บางคนมองคำว่า "ช่วงล่างที่ดีที่สุด" แตกต่างกันออกไป
  เช่น นาย ก. บอกว่า ช่วงล่างที่นิ่ม ยวบๆ ที่ช่วงล่างที่ดีที่สุด ซึ่งคนสูงอายุก็น่าจะชอบแบบนี้
         นาย ข. บอกว่า ช่วงล่างแบบคานแข็งที่เซ็ทให้ตึงตังหน่อย ดีที่สุด เพราะไม่จุกจิก ทนทาน
         นาย ค. บอกว่า ช่วงล่างอิสระสี่ล้อดีที่สุด เพราะสามารถเซ็ทให้ตอบสนองและมั่นใจกว่า
         นาย ง. บอกว่า ช่วงล่างแบบทวิสบีม มีการบิดได้ของคาน สามารถตอบสนองได้ดีที่สุด

ซึ่งทั้งหมดผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องไปลองครับ ลองมันซะทุกรุ่นที่เราสนใจ เราอาจจะไม่ชอบช่วงล่างของเฟียสต้าก็ได้ ถึงแม้ใครจะบอกว่าช่วงล่างมันดีนักดีหนา แต่พอเราใช้งานจริงๆ มันอาจจะไม่ตอบสนองความต้องการเราก็ได้
      อีกอย่างซื้อรถมา 1 คัน คุณคงไม่ได้ใช้มันแค่ช่วงล่าง แต่ต้องใช้ในหลายๆด้าน ทั้งพื้นที่ใช้สอย อัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่ง ฯลฯ
      ลองไปขับดูครับ แล้วคุณจะรู้ว่ารุ่นที่ตอบสนองคุณได้ดีที่สุดคือรุ่นไหน

ปล. แต่ถ้าเป็นผม จะซื้อรถขนาด B-segment ผมก็คงเลือกเฟียสต้า 5Dr. เพราะดูมันจะตอบสนองผมได้ดีท่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ juey

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ท่านครับที่ให้คำแนะนำ จริงๆผมก็คำนึงถึงหลายอย่างๆเหมือนกันครับ ทั้งเรื่องความประหยัด ความปลอดภัย อัตราเร่งไม่ได้เน้นมากแต่เอาพอไปได้ ผมเองก็คิดว่าใน รถระดับนี้ คงต้องเป็นที่ fiesta ครับ ผมตั้งโปรแกรมตัวเองจะไปลอง วันเสาร์-อาทิตย์นี้ล่ะครับ 

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: กำลังเล็งเฟียตต้าอยู่ มีคำถามจะขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:31:49 »
ผมคิดว่าคุณต้องไปลองก่อนะครับและ fiesta ไมได้ดีทุกด้านปัญหามันก็มีดังเช่น brand อื่นๆ ช่วงล่าง fiesta อาจจะดีที่สุดของหลายๆคน แต่ก็ไม่ใช่ว่าดีในแบบของคุณนะครับ feeling นั้นสำหรับหลายๆคนว่าดีแต่คงไม่ดีสำหรับคุณ วึ่งมันจะดีสำหรับคุณคือต้องไป test drive ครับมันจะช่วยคุณได้