ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเติมน้ำมันแล้วเกจไม่เลื่อนอ่ะค่ะ -_-"  (อ่าน 34255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
คืออยากสอบถามเกี่ยวกับเกจวัดระดับน้ำมันที่เป็นแบบเข็มธรรมดาในรุ่นซิตี้ปัจจุบันค่ะ

คือเช้านี้ออกไปวัดแต่เช้า แต่ก่อนเดินทางไปวัดออกจากที่พัก เกจน้ำมันเตือนเป็นไฟสีส้ม พอดียังไม่ได้กดเงินมีเงินติดไว้แค่ 300 ก็เลยเติมที่ปั้มเชลล์ พอเติมเสร็จก็สตาร์ทรถแล้วออกจากปั้มสังเกตว่าเข็มไม่ขึ้นเลยแม้แต่นิดเดียว ก็เลยคิดในใจไปว่าเด็กปั้มโกง ^0^ (แบบว่าทำทีว่าใส่น้ำมันแต่ไม่ได้เติมให้ไรงี้ เพราะตอนจะเติมเด็กปั้มให้ขยับรถไปด้านหน้าแต่ใช้ปั้มด้านหลังเติมให้ ซึ่งมองไม่เห็น) ก็เลยคิดว่าลองเติมอีกปั้มนึงก่อน เลยแวะกดเงินลองเติมอีก 300 ที่ปั้มเอสโซ่ เสร็จสตาร์ทรถ (อันนี้เห็นน้ำมันวิ่งเข้าถังปกติ) เข็มก็ไม่ขึ้นอีกแล้ว แถมไฟเตือนยังขึ้นอยู่อีก (ขับไปวิตกจริตไปว่าน้ำมันรั่ว? เพราะเหมือนเคยอ่านกระทู้ที่ไหนเกี่ยวกับรุ่นนี้ที่ข้อต่อเติมน้ำมันกับตัวถังมันหลุด แต่กรณีเคสนั้นรู้สึกว่าน้ำมันจะไหลนองเต็มพื้นเลย) เลยจอดปั้มปตท.อีกที ก้มๆเงยๆดูด้านใต้ก็ไม่เห็นน้ำมันรั่วนี่นา เลยเอาใหม่เติมอีก 300 แต่ดับเครื่องทิ้งไว้ซักพัก บ่นๆๆๆๆกับเด็กปั้มที่ปตท. พอสตาร์ทใหม่เข็มพุ่งเกือบเต็มถัง -_-"

อันนี้หมายความว่า เกจวัดไม่สบาย? หรือเข็มยี่ห้อนี้ต้องเติมน้ำมันเยอะๆมันถึงจะตื่น??? เพราะว่าเติมไป 2 รอบแรกนั้นนอกจากเข็มจะไม่ขึ้่นแล้ว ยังค่อยๆลดลงอีกด้วยนะเนี่ย เซ็งจิตมากแต่เช้า -_-" เพราะขับไปก็กลัวรถจะดับกลางทางเพราะรถก็ติดมากๆ กลัวถ้ารถดับแล้วทำให้ติดเข้าไปใหญ่ เกรงใจชาวบ้านที่เค้ารีบๆกัน Y-Y

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 17:28:58 โดย Chayada »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: เกี่ยวกับเติมน้ำมันแล้วเกจไม่เลื่อนอ่ะค่ะ -_-"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:40:14 »
เข็มแบบนี้จะขึ้นช้าครับ ช้าพอๆกับ hilux tiger รถที่บริษัทรถพ่อ ขับไปแล้วเข็มถึงจะได้ขึ้น
ฮา ดีครับ เกจ์วัดไม่สบาย 555 ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับเติมน้ำมันแล้วเกจไม่เลื่อนอ่ะค่ะ -_-"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:47:01 »
ผมว่าไม่ปกติแล้วครับอาจจะเป็นที่ลูกลอยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
แต่ที่ผิดสังเกตคือ เติม 300 บาทแล้วไม่ขึ้นโอเคอาจจะเหลือน้ำมันน้อยมาก
แต่ไฟโชว์สมควรดับ เพราะมีน้ำมันในถังน่าจะเกิน 10 ลิตรแล้ว
แต่เล่นเติมอีก 300 แปลว่า 600 ไฟโชว์ยังไม่ดับน้ำมันน่าจะ
ประมาณเกือบๆ 20 ลิตร(รวมเหลือในถัง)เข็มมันน่าจะขึ้นเป็นเกือบๆครึ่งถังครับ
ถ้ายังอยู่ล่างสุดและไฟโชว์ไม่ดับแสดงว่ามีอาการผิดปกติครับ

ปล.หากผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:51:40 »
ผมว่าไม่ปกติแล้วครับอาจจะเป็นที่ลูกลอยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
แต่ที่ผิดสังเกตคือ เติม 300 บาทแล้วไม่ขึ้นโอเคอาจจะเหลือน้ำมันน้อยมาก
แต่ไฟโชว์สมควรดับ เพราะมีน้ำมันในถังน่าจะเกิน 10 ลิตรแล้ว
แต่เล่นเติมอีก 300 แปลว่า 600 ไฟโชว์ยังไม่ดับน้ำมันน่าจะ
ประมาณเกือบๆ 20 ลิตร(รวมเหลือในถัง)เข็มมันน่าจะขึ้นเป็นเกือบๆครึ่งถังครับ
ถ้ายังอยู่ล่างสุดและไฟโชว์ไม่ดับแสดงว่ามีอาการผิดปกติครับ

ปล.หากผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

เห็นด้วยนะครับ จริงอยู่เข็มเนี่ย มันจะค่อยๆ ขึ้นเมื่อวิ่งไปสักพักนึง แต่ยังไงไฟแดงมันควรจะดับ เพราะปริมาณน้ำมันตั้ง 20 ลิตร มันตั้งเกือบๆ ครึ่งถัง (อย่างน้อยก็ 30-40%) ยังไงไฟต้องดับครับ ยังไงคงต้องเอารถไปให้ช่างดูก่อนละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:56:23 »
เกจไม่สบายครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ophion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:45:43 »
ลองให้ช่างถอดลูกลอยมาเช็คดูคับ บางทีวงจรของลูกลอยมันขาดเป็นบางช่วงทำให้ที่บางระดับเข็มจะไม่ขึ้นคับ

วิธีเช็คก็ถอดลูกลอยออกมาจากถังแต่ไม่ต้องถอดสายไฟแล้วก็ค่อยๆขยับลูกลอยแล้วคอยสังเกตเข็มไว้ ประมาณนี้คับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:08:52 »
เข็มแบบนี้จะขึ้นช้าครับ ช้าพอๆกับ hilux tiger รถที่บริษัทรถพ่อ ขับไปแล้วเข็มถึงจะได้ขึ้น
ฮา ดีครับ เกจ์วัดไม่สบาย 555 ;D

แหมมม น้องแทน ตาหลกนะเนี่ย ^0^
ซิตี้ไม่น่ารักเลยเมื่อเช้านี้ กำลังรีบไปวัด แถมหลงทางอีกต่างหาก -_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 19:11:52 โดย Chayada »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:10:44 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ เพราะคิดว่าผิดปกติเหมือนกัน เพราะทุกทีที่เติมเข็มจะต้องเลื่อนขึ้นเลยหลังจากบิดกุญแจ อันนี้เติมไป 2 ครั้งแรกยังไม่ขึ้นอีกทั้งๆที่ขับออกมานานแล้ว ไฟเตือนก็ไม่ดับแถมเข็มลดลงเรื่อยๆอีกแน่ะ.. หัวใจจะวาย..

โทรหาเซลล์แล้วคงจะเอาไปเช็คตอนไปรับกรมธรรม์ประกันภัยทีเดียวเลย ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 19:14:13 โดย Chayada »

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:42:12 »
แบบนี้ต้องลองวิ่งไปซักพักถึงจะขึ้นครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:51:45 »
ใช้แจ๊สอยู่ครับรถเราก็เป็นแบบนี้ เติม 200-300 แล้วเกจน้ำมันไม่ขึ้นเป็นปกติครับ ถ้าน้ำมันมีอยู่ในถังไม่มากคือเหลือน้อยแล้ว ถ้าเติมไปประมาณ 10 ลิตรเข็ม มันจะยังไม่ขึี้น เร้นก็อยู่เท่าเดิม แต่ถ้าจำนวนที่เติมเข้าไปแตะๆ 15ลิตรแล้วเข็ม มันจะขึ้นมาเยอะเลยครับเร้นก็ขึ้นมาด้วย เพราะฉะนั้น ถ้าไม่สบายใจไปลองเช็คดูก็ได้ ของผมใช้จนชินแล้ว ... ออกจากบ้านเติม 200 ขับไปมหาวิทยาลัย เช้าวันใหม่ค่อยเติมอีก ...ก็เป็นแบบเดิม แล้วถ้าเติมไป 200แล้ว เติมไปอีก 200 เข็มขึ้นเกือบๆครึ่งถัง เลยหละครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 20:53:33 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:56:49 »
จากประสบการณ์โดยตรงนะครับ ที่บ้านก็ใช้รุ่นนี้อยู่ด้วย และเคยเอาเข้าไปเช็คศูนย์แล้วก็หน้าแหกมาแล้วด้วย 5555

ช่างบอกมาว่า "ซิตี้ตัวนี้ไม่มีลูกลอยครับใช้เซ็นเซอร์จับเอา"

คำแนะนำคือ ถ้าเข็มน้ำมันจมขีดแล้วเติมสามร้อยไม่ขึ้นครับ

ต้องใส่ประมาณ 400 ขึ้นไป 555 ข้อสังเกตุอีกอย่างครับหลังจากที่เกจมันต่ำกว่าครึ่งถัง เกจมันจะตกเร็วมากๆ ครับ

สรุปว่า ไม่มีอะไรผิดปกติจ้าา ฟันธง!!!  
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

civicferio

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:59:26 »
จากประสบการณ์โดยตรงนะครับ ที่บ้านก็ใช้รุ่นนี้อยู่ด้วย และเคยเอาเข้าไปเช็คศูนย์แล้วก็หน้าแหกมาแล้วด้วย 5555

ช่างบอกมาว่า "ซิตี้ตัวนี้ไม่มีลูกลอยครับใช้เซ็นเซอร์จับเอา"

คำแนะนำคือ ถ้าเข็มน้ำมันจมขีดแล้วเติมสามร้อยไม่ขึ้นครับ

ต้องใส่ประมาณ 400 ขึ้นไป 555 ข้อสังเกตุอีกอย่างครับหลังจากที่เกจมันต่ำกว่าครึ่งถัง เกจมันจะตกเร็วมากๆ ครับ

สรุปว่า ไม่มีอะไรผิดปกติจ้าา ฟันธง!!!  

ที่รักหายไปไหนมาคะ??

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:09:04 »

ไปตามหาริงโกะไง ฮิ้วววววววว
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

XCHO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:23:32 »
ผมก็เคย เติมรถแฟนรุ่นนี้แหละ แต่เติม 200 นึกว่าโดนเด็กปั๊มโกง เลยไม่เข้าปั๊มนั้นไปเลย เพิ่งรู้ความจริง - -"

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:25:08 »
ของผม ถ้าเติมน้อย เกจเลื่อน แต่ทริปคำนวณระยะทางที่เหลือขับได้ ยังเป็น0 ไม่แสดงจำนวนเพิ่มนี่สิครับ  ก็แปลกใจ ลองขับดู เพราะเชื่อเกจมากกว่าเลขดิจิตอลครับ55  ปรากฏว่ามันเป็นเรื่องปกติของรถผม ถ้าเติมน้อยแบบนี้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:27:06 »

ไปตามหาริงโกะไง ฮิ้วววววววว

ในเว็บเรา มีคู่นึงแล้วครับ เห็นดูๆกันมานานแล้ว 555

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:29:50 »
เป็นเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ไปแล้วครับ
ชาวคลับ City มือใหม่หน้าแหกกันมาหลายรายแล้วที่ไปต่อว่าเด็กปั๊ม  ;D
ผมก็เคยเป็นอย่างคุณ จขกท มาก่อน
เติมครั้งแรก 300 ไม่ขึ้น เข้าอีกปั๊ม 200 ก็ไม่ขึ้น ยัดเพิ่มอีก 300 ทีนี้พรวดเลย  ;D
หลังๆมาถ้าไฟเตือนขึ้นผมก็เติมไปเลยอย่างต่ำ 500 เพื่อตัดปัญหาเกน้ำมันหลอน ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:36:42 »

เพิ่งรู้นะเนี่ย

แล้วถ้านิสัยอย่างพวกผม ที่ขับจนแห้งถังแล้วค่อยเติม ไม่เหวอเหรอเนี่ย

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:44:37 »
ยืนยันอีกเสียงครับเป็นปกติต้องเติมสี่ร้อยขึ้นไปถึงจาขยับ 

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:52:16 »

เพิ่งรู้นะเนี่ย

แล้วถ้านิสัยอย่างพวกผม ที่ขับจนแห้งถังแล้วค่อยเติม ไม่เหวอเหรอเนี่ย

ขอบคุณครับ

โอ้แม่เจ้ามีงี้ด้วย ขอบคุณครับ รถรุ่นอื่นมีแบบนี้อีกไหมครับ?
 :o :o :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 23:33:55 »
ไม่ต้องอื่นไกลครับ

ผมเองเนี่ยแหละ ก็เคยเจอแล้ว 2 ครั้งเหมือนกัน กับ City ของตัวเองนี่ละ

วันที่เข็มน้ำมันตกเหลือเกือบก้นถัง ถ้าเติมแค่ 200 บาท เข็มก็จะเหมือนเดิม
รู้แกว ก็เลยจัดไปอีก 500 ทีนี้ก็ขึ้นพรวดไปถึงระดับที่ควรจะเป็นเลยหนะครับ

บ้าดีจริงๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 00:45:12 »
โหยยย ขอบคุณมากค่ะ อ่านจนเคลียร์เลยนะเนี่ย

ดีนะเมื่อเช้ารถติด ไม่งั้นคงขับรถกลับไปด่าเด็กปั้มเชลล์อ่ะ หลังจากนั้นก็ (หน้าแหกแล้วก็เขินแล้วก็ขับรถไปวัดต่อ) อิอิ ^0^

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:26:32 »
ทั้ง Jazz และ City อาการเดียวกันครับ ต้อง 500 บาท เข็มถึงขยับ... :-\

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 14:51:56 »
สารภ่าพตามตรง ผมก็เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่ามีอาการแบบนี้ด้วย แปลกจริงๆ = =
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:21:39 »
ถ้าไม่บอก ก็ไม่รู้ คงจะงงเหมือนกันเติมน้ำมันน้อย เกจ์ไม่ขึ้น
ฮอนด้าน่าจะเขียนไว้ในคู่มือเนอะ คนใช้รถจะได้มั้ยตกใจ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:40:06 »
อนาคตต่อไปคงเติมที 500 แล้วเข็มก็ยังไม่ขึ้นก็ได้นะครับ

น้ำมันแพงขึ้นเรื่อยๆ

เศร้า นึกถึงตอนเติมน้ำมันครั้งล่ะ 20 เกือบเต็มถัง (มอไซด์)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

civicferio

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 18:56:13 »
อนาคตต่อไปคงเติมที 500 แล้วเข็มก็ยังไม่ขึ้นก็ได้นะครับ

น้ำมันแพงขึ้นเรื่อยๆ

เศร้า นึกถึงตอนเติมน้ำมันครั้งล่ะ 20 เกือบเต็มถัง (มอไซด์)

กริ๊ดดดด รีพลายนี้ขา อย่าตอบแบบนี้นะค เห็นใจคนแก่เกิดยุคนั้นหน่อยค่ะ ถือว่าสงสาร

/ทาครีมหน้าเด้ง กริ๊ดดดด  นั้นมันครมส้นเท้าแตกนี่!!!