ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เพื่อนๆ จะเลือกรถเล็กหรือรถใหญ่ครับ?  (อ่าน 12324 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จริงๆ ผมขอ 3 คันได้มั้ย?
คันแรก ไว้ขับในเมือง ขอเป็นประมาณ Mini, Audi A3, Volvo S60, C-Calss ประมาณนี้
คันที่สองไว้รับญาติผู้ใหญ่ อาจรวมถึงพ่อแม่พี่ป้าน้าอาไปไหนมาไหน อาจรวมถึงไว้วิ่งต่างจังหวัดบ้าง ขอเป็นประมาณ Volvo S80, Audi A6, BMW 525d
คันที่สามไว้วิ่งต่างจังหวัดเป็นหลัก และอาจจะต้องลุยเป็นบางครั้ง ไม่ Lexus RX ก็ Land Rover หรือแค่ตัว Discovery 4 ก็ได้

คิดเหมือนผมเลยครับว่าต้องมีหลายคัน ให้เหมาะสมกับการใช้งาน

ผมขอประมาณ 4 คัน

1. รถเล็กไว้ใช้ในเมือง อัตราเร่งดี จี๊ดจ๊าดหน่อย ขับง่ายๆ ไม่กังวลเรื่องพื้นที่ mini cooper S, Ford Fiesta RS, vw scirocco,....
2. sport ไว้ขับมันส์ๆ ผมชอบแนวดิบๆ ของแต่งหาง่าย โมดิฟายไม่ยุ่งยาก ไม่จุกจิก    Nissan GTR 34 only
3. 4WD  ไว้ขับเที่ยวป่า ลุยได้มันส์ๆ นั่งสบายนิดนึง  Fortuner
4. รถนั่งขนาดกลาง ออกไปข้างนอกเป็นครอบครัว Nissan Teana, Camry, BMW 520d

ออฟไลน์ PREM

ต่อให้ขับคนเดียว ผมก็เลือก D-segment เพราะรถใหญ่มันให้ความรู้สึกมั่นคงดีเวลาขับเร็ว หรือขับทางไกลก็ได้สบายๆ (อาจจะคิดไปเอง)
อีกอย่างผมโตมากับรถไซส์นี้ เลยอาจจะกลายเป็นความเคยชินไปแล้วด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
รถเล็กครับ
จอดรถง่ายดี

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมชอบรถใหญ่มากกว่า น้ำหนักรถมันเยอะ เวลาวิ่งเร็วมันมั่นคงดี

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอ SUV นั่งสบายๆ คันใหญ่ๆ 7 ที่นั่งครับ แบบแรงพอตัว จิกกัดรถแรงๆบนถนนได้โดยเราฉีกไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

รถใหญ่แน่นอนครับ โดยเฉพาะ SUV กับ MPV เนื่องจากใช้รถแบบนี้จนชินแล้ว
พอไปใช้รถเล็กมันไม่ใช่ครับ มันอึดอัดมาก โดยเฉพาะ Vios รุ่นปัจจุบัน ไม่รู้จะบีบไปถึงไหน
พูดแล้วก็นึกถึงช่วงหนึ่งที่ขับ Granvia ขับไปห้าง จอดรถข้างๆรถเด็กกลุ่มหนึ่ง นั่ง City มา 7 คน
ไอ้เราขับ Granvia คนเดียว โดนคนแถวนั้นมองแบบแปลกๆเลย  :P

ออฟไลน์ Lertvarit

C segment. ครับ ขอกะทัดรัด ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป เครื่องแรง
* ISF เท่านั้นที่ต้องการ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Tan Int

รถใหญ่แน่นอนครับ โดยเฉพาะ SUV กับ MPV เนื่องจากใช้รถแบบนี้จนชินแล้ว
พอไปใช้รถเล็กมันไม่ใช่ครับ มันอึดอัดมาก โดยเฉพาะ Vios รุ่นปัจจุบัน ไม่รู้จะบีบไปถึงไหน
พูดแล้วก็นึกถึงช่วงหนึ่งที่ขับ Granvia ขับไปห้าง จอดรถข้างๆรถเด็กกลุ่มหนึ่ง นั่ง City มา 7 คน
ไอ้เราขับ Granvia คนเดียว โดนคนแถวนั้นมองแบบแปลกๆเลย  :P

อืม..ขับ Granvia มาคนเดียวมันไม่เกินเหตุไปมากหรอก...สบายดีสิครับ
กรณีผม ไปเชียงราย สมาชิกมีผมกับแม่,ครอบครัวน้า 2 ครอบครัว 7 คน

ขากลับให้เด็กๆรวมผมเป็น 5 คนนั่งกระบะมาดีๆ พายุมาดิ เปรี้ยงปร้างกันบ้าคลั่งไปเลย
ผลปรากฏว่า ต้องเข้าไปยัดใน vigo xtracab อยู่ 9 คน~!!!!ยัดสุดๆ....
แม่แซวเล่น"วิศวกรญี่ปุ่นมาเห็นนี่ร้องไห้แน่ๆ..."

และถ้ากลุ่มที่นั่ง city มา 7 คนมาเห็นพวกผม เขาคงคิดว่า"แบบตรูแหละดีแล้ว..."
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมต้อง สวรรค์ชั้น 7 (Seven Heaven) ครับ

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ขอเลือกรถใหญ่ค่ะ เริ่มแก่แล้วตาไม่ค่อยจะดี ขอทัศนวิสัยดีๆดีกว่าค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ถ้าขับแบบี้ต้องดูที่ถานะด้วยนะครับ สมมุติว่า คนขับแคมรี่เป็นยามแต่พนักงานขับ อัลติส
แรงขึ้น
ถ้าหัวหน้าหรือผู้จัดการนั่ง 2 แถวมาก็ไม่เหมาะ
ถ้า  (ภารโรงขับ เฟอเรอรี่มาแต่ครูขับ แลนเซออีเอ็กซ์มา)
มันต้องดูที่สถานะการด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Gamo

ถ้าขับแบบี้ต้องดูที่ถานะด้วยนะครับ สมมุติว่า คนขับแคมรี่เป็นยามแต่พนักงานขับ อัลติส
แรงขึ้น
ถ้าหัวหน้าหรือผู้จัดการนั่ง 2 แถวมาก็ไม่เหมาะ
ถ้า  (ภารโรงขับ เฟอเรอรี่มาแต่ครูขับ แลนเซออีเอ็กซ์มา)
มันต้องดูที่สถานะการด้วยนะครับ

บอกแล้วนิครับ ว่าถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แล้วต้องมาดูสถานะอะไรอีกหล่ะครับ?

ออฟไลน์ SP

ถ้างบไม่เกี่ยวขอ ktm x-bow ละกันครับ ถ้าทางจะขับสนุกดี โต้ลมเหมือนมอไซด์ แต่มีพวงมาลัยแบบรถยนต์  ;D ;D

แรงขึ้น

บอกแล้วนิครับ ว่าถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แล้วต้องมาดูสถานะอะไรอีกหล่ะครับ?

ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับว่ามีสถานะอย่างไร  มีร้านก๋วยเตี๋ยวร้านดังของอุดรร้านนึงครับ

เจ้าของร้านแต่งตัวแบบโคตรสบายๆเลยครับ ใส่รองเท้าดาวเทียม กางเกงขาสั้น เสื้อยืด

แต่พี่แกขับเบนซ์ป้ายแดง ขนาดแค่ขายก๋วยเตี๋ยวนะครับ เพราะฉะนั้นมันไม่เกี่ยวหรอกครับ

ว่าอยู่ในสถานะอย่างไรต้องขับรถแบบไหน

ออฟไลน์ Dr.Shank

sport ครับ only !!
..

ออฟไลน์ Zardus

รถเล็กครับ

ก็รถสปอร์ตมันเล็กทั้งนั้นนี่  ;D
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ apinui

ขอตอบด้วย ...

เป็นผม ผมเลือก X6 ดีเซล นะ

สาเหตุ

1.ลุยได้ ทั้งทางเรียบทางฝุ่น
2.แรง หรู ออกได้ทุกงาน
3.ใหญ่บึ๊กๆดี ผมชอบ

รถใหญ่ อเนกประสงค์กว่าเยอะครับ .... จะเล็กจะใหญ่ไม่สำคัญ อยู่ที่เราขับถนัดไม่เก้ๆกังๆ ก็พอครับ ...

ออฟไลน์ book350

ถ้ามีได้คันเดียวก็คงรถไซส์กลางครับ อย่าง BMW 5 Series
ถ้ามีได้หลายคันก็ + ไซส์เล็กอีกคัน อย่าง BMW 3 Series
อิอิ พวกจิ๋วๆเล็กกว่าสี่เมตรท่าทางขับสนุก เอาไว้เป็นคันที่สาม สี่ ห้า ต่อๆไปคร้บ ถ้าเงินไม่ใช่ปันหา ฮ่าๆๆๆ เอามันอย่างละคันเลย
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai