ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ถ้าเลือกอยู่ระหว่าง Honda Jazz กับ Ford Fiesta..  (อ่าน 20867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ถ้าจะเลือกระหว่าง Honda Jazz MC กับ Ford Fiesta 5 ประตู
สำหรับคนที่ซื้อรถคันแรก หัดขับคันแรก ใช้ในเมืองเป็นหลัก และมีแผนจะติดแก๊สในอนาคต
ขอคำแนะนำในมุมมองต่างๆ ของทุกท่านด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ถ้าเลือกอยู่ระหว่าง Honda Jazz กับ Ford Fiesta..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 14:53:22 »
ง่ายๆ ครับชอบ การขับขี่หรืออุปกรณ์เยอะ กับ ภายในที่เอนกประสงค์ ยี่ห้อตลาด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ขอคำแนะนำ ถ้าเลือกอยู่ระหว่าง Honda Jazz กับ Ford Fiesta..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 15:03:25 »
ดูจากจุดประสงค์การใช้งานแล้ว เหมือนจะเหมาะกับทางแจ๊สมากกว่านิดๆนะครับ

ลองไปขับดูดีกว่าครับ อยากเลือกจีบผู้หญิงสองคน ไม่มีใครเลือกได้ดีกว่าตัวเราเองครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 15:19:15 »
fiesta ให้ option ยังกับ volvo เลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 18:36:26 »
ตั้งงบไว้เท่าไหร่หละ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:52:12 »
ถ้าคุณไม่ระบุตัวเลือกมาก่อน สิ่งที่ผมนึกออกก่อนเลย
"ซื้อรถคันแรก หัดขับคันแรก ใช้ในเมืองเป็นหลัก และมีแผนจะติดแก๊สในอนาคต"
ไปหาวีออสตัวแรกปีใหม่ๆที่สุด หาตัวS limitedสภาพกิ๊บๆวิ่งน้อยๆ เจ้าของขายเอง
อย่าเอาที่ติดแก๊สแล้วนะครับ เอามาติดเองสบายใจกว่า
นั่นล่ะคือที่ผมนึกออก

.-_-.

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:15:58 »
ผมได้มีโอกาส ลองรถทั้งสองคันนี้ เป็นเวลา สาม วันเต็มๆ พร้อมๆกัน
ตอนที่ผมไปทริป เชียงใหม่กับเพื่อน
ได้ความ ดังนี้

ถ้าคุณเลือก Jazz คุณจะได้
1. ห้องโดยสารอันกว้างใหญ่ไพศาล เกินกว่าที่ตาเห็นจากภายนอก กว้างสบาย อารมณ์คล้ายๆ ขับรถสิบล้อ มันเป็นความรู้สึกที่ผมชอบนะ
โปร่ง โล่ง อบอุ่น อารมณ์ครอบครัว คุณสามารถขนตู้เย็นขนาด 5 คิวจากห้างกลับบ้านได้เอง โดยไม่ต้องพึ่งรถขนของ!!! ความเอนกประสงค์ของฮอนด้า
หาใครมาเทียบทานยากครับ  ผมว่าแบรนด์นี้แหละ ที่มีความสามารถจริงๆ ในการจัดการพื้นที่ได้ดีที่สุด  

2. เครื่องยนต์และเกียร์ ที่พร้อมถ้ารบกับทุกค่าย มันเป็นรถที่ให้ความมันส์ในการขับขี่ แบบสปอร์ตได้อย่างเหมาะสม เกียร์ที่ฉลาด พร้อมพุ่งไปทุกครั้งแบบไม่มีการ   อิดออด ให้อารมณ์เสีย แต่ที่อารมญ์เสียคือ มันกระแทกแดกดันมากไปนะ พร้อมเสียงเครื่อง i-VTEC ที่หวานหู ร้าวใจ(บางคนบ่นรำคาญ แต่ผมชอบนะ) ต้นแรง ปลายไหล

3. ของแต่งบานตะไท ขายต่อราคาดี(ถ้าสภาพดี)

4. ช่วงล่างที่ดี(ในระดับนึง) มันให้ความมั่นใจและมั่นคง จนถึง 160( ทางตรง ไม่มีลมแรง) ถ้ามีลมปะทะด้านข้างตัวถัง มีเซไปตามลมบ้างครับ
แต่สิ่งที่อยากให้แก้ไขเถอะนะ คือเสียงการทำงานของช่วงล่างขณะความเร็วต่ำ เจอเนินหลังเต่า หลุมเยอะๆ ดัง ตึง ตัง โครมครามสุด  เหมือนรถจะหลุดเป็นชิ้นๆ

5.วัสดุภายใน บางจุด บอบบางเกินไป และดูลดต้นทุนเกินงาม

ถ้าคุณเลือก Fiesta คุณจะได้
1. ห้องโดยสารที่อึดอัดมากกกกก ทุกอย่างบีบรัด แน่นเฟิม พื้นที่ใช้สอยไม่ใช่สิ่งที่ฟอร์ดเอามาเป็นจุดขาย เพราะองค์ประกอบของรถ ต้องอำนวยต่อการขับขี่ที่ดี มีคุณภาพ ดังนั้นการออกแบบโครงสร้างจะไม่ได้สนใจกับความเอนกประสงค์มากมายนัก ถ้าคุณไม่แคร์เรื่องความกว้างขว้าง เน้นที่โครงสร้างที่อำนวยต่อการขับขี่เป็นหลัก มาที่เฟียสต้าครับ โครงสร้างเค้าดีมากก ปลอดภัย เทพพ

2. เครื่องยนต์และเกียร์ที่ให้ความลื่นไหลต่อเนื่องในการขับขี่ ที่ไม่มีทางได้จากฮอนด้า มันสมูททททททททททททท และอาการรอบสวิง ไปมา กระชากแดกดันแบบฮอนด้า จะไม่พบในรถคันนี้ ผมชอบนะ มันดูเรื่อนรม ต่อการขับทางไหล มาเนียนๆ แต่เร็ว  แต่ช่วงออกตัว ไม่รู้มันจะใช้รอบเยอะแยะไปไหน 3000 รอบ ถึงเปลี่ยนเกียร์  งงงง  แต่เกียร์ก็นุ่มนวลกว่าฮอนด้าชัดเจน

3.ช่วงล่างอันแสนประเสริฐ นุ่มนวลและเกาะหนึบ ผมชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  อาการเหมือนขับ เปอร์โยต์ 306 ที่มานุ่มๆและเกาะแน่น แล้วก้ออาการตึงตัง โครมคราม แบบฮอนด้าไม่มีให้พบเจอ   ถ้าคุณชอบรถที่ขับแล้วอภิรมย์ คันนี้อ่ะใช้เลย  สบายๆ   ถ้าได้ช่วงล่างเกียร์ของเฟียสต้า ไปแปะไว้ในบอดี้ แจ๊ส  ทุกอย่างจะจบ เพอร์เฟค   ได้ทั้งบอดี้ที่อเนกประสงค์ และได้ ช่วงล่างและเกียร์ ที่ รื่นรมย์   เทพพพพครับ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:52:13 »
บ้านมีทั้ง fiesta S 1.6 และ Jazz 1.5 ตัวท๊อปครับ (ที่หน้าเหมือน  RS) แต่เนื่องจากเฟียสต้ายังใหม่ เลยยังไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ก็คงแนะนำได้คร่าวๆครับ ยังไม่รู้อัตราสิ้นเปลืองเลย อยากรู้ต้องอ่านรีวิวพี่จิมมี่คับ อิอิ

จากที่ได้ลองขับมาแหากชอบความสปอร์ตแบบไม่แต่งเพิ่มเท่าไหร่และได้ออพชั่นเยอะ เลือกเฟียสต้าครับ แล้วก็น่าจะได้รถเลยด้วยไม่ต้องรอนาน
ได้อารมณ์รถยุโรปโชยมา (เทียบกะ vw กอล์ฟ มีอะไรคล้ายๆกันหลายอย่าง) ของเล่นในรถเยอะ มีม้ามากกว่า jazz 1 ตัว ระบบเกียร์ dual clutch
แบบว่าราคานี้คุ้มดี

หรือถ้าชอบรถบ้านๆ แบบไม่แต่ง หรือชอบแต่งรถแบบสุด jazz ไปได้ไกลกว่าครับ (คือบ้านไปเลยเน้นการใช้งาน ไม่ก็แต่งขั้นเทพไปเลย เอาแรง ตัวนี้น่าเล่น)
หากชอบความเป็นญี่ปุ่น แต่งแนวญี่ปุ่น ชอบญี่ปุ่น jazz ก็น่าสนกว่าครับ ได้ความเป็นญี่ปุ่นเต็มๆ แต่ไม่รู้ตอนนี้รอรถนานไหม

แต่การใช้งานปรกติ ผมชอบเฟียสต้ามากกว่า อิอิ ทั้งขับทั้งนั่งแล้วรู้สึกชอบกว่าอ่ะครับ เหมือนกับว่ารถไซส์นี้ คันนี้มันกระทัดรัดดี เลยชอบคับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 21:20:04 »
ผมได้มีโอกาส ลองรถทั้งสองคันนี้ เป็นเวลา สาม วันเต็มๆ พร้อมๆกัน
ตอนที่ผมไปทริป เชียงใหม่กับเพื่อน
ได้ความ ดังนี้

ถ้าคุณเลือก Jazz คุณจะได้
1. ห้องโดยสารอันกว้างใหญ่ไพศาล เกินกว่าที่ตาเห็นจากภายนอก กว้างสบาย อารมณ์คล้ายๆ ขับรถสิบล้อ มันเป็นความรู้สึกที่ผมชอบนะ
โปร่ง โล่ง อบอุ่น อารมณ์ครอบครัว คุณสามารถขนตู้เย็นขนาด 5 คิวจากห้างกลับบ้านได้เอง โดยไม่ต้องพึ่งรถขนของ!!! ความเอนกประสงค์ของฮอนด้า
หาใครมาเทียบทานยากครับ  ผมว่าแบรนด์นี้แหละ ที่มีความสามารถจริงๆ ในการจัดการพื้นที่ได้ดีที่สุด 

2. เครื่องยนต์และเกียร์ ที่พร้อมถ้ารบกับทุกค่าย มันเป็นรถที่ให้ความมันส์ในการขับขี่ แบบสปอร์ตได้อย่างเหมาะสม เกียร์ที่ฉลาด พร้อมพุ่งไปทุกครั้งแบบไม่มีการ   อิดออด ให้อารมณ์เสีย แต่ที่อารมญ์เสียคือ มันกระแทกแดกดันมากไปนะ พร้อมเสียงเครื่อง i-VTEC ที่หวานหู ร้าวใจ(บางคนบ่นรำคาญ แต่ผมชอบนะ) ต้นแรง ปลายไหล

3. ของแต่งบานตะไท ขายต่อราคาดี(ถ้าสภาพดี)

4. ช่วงล่างที่ดี(ในระดับนึง) มันให้ความมั่นใจและมั่นคง จนถึง 160( ทางตรง ไม่มีลมแรง) ถ้ามีลมปะทะด้านข้างตัวถัง มีเซไปตามลมบ้างครับ
แต่สิ่งที่อยากให้แก้ไขเถอะนะ คือเสียงการทำงานของช่วงล่างขณะความเร็วต่ำ เจอเนินหลังเต่า หลุมเยอะๆ ดัง ตึง ตัง โครมครามสุด  เหมือนรถจะหลุดเป็นชิ้นๆ

5.วัสดุภายใน บางจุด บอบบางเกินไป และดูลดต้นทุนเกินงาม

ถ้าคุณเลือก Fiesta คุณจะได้
1. ห้องโดยสารที่อึดอัดมากกกกก ทุกอย่างบีบรัด แน่นเฟิม พื้นที่ใช้สอยไม่ใช่สิ่งที่ฟอร์ดเอามาเป็นจุดขาย เพราะองค์ประกอบของรถ ต้องอำนวยต่อการขับขี่ที่ดี มีคุณภาพ ดังนั้นการออกแบบโครงสร้างจะไม่ได้สนใจกับความเอนกประสงค์มากมายนัก ถ้าคุณไม่แคร์เรื่องความกว้างขว้าง เน้นที่โครงสร้างที่อำนวยต่อการขับขี่เป็นหลัก มาที่เฟียสต้าครับ โครงสร้างเค้าดีมากก ปลอดภัย เทพพ

2. เครื่องยนต์และเกียร์ที่ให้ความลื่นไหลต่อเนื่องในการขับขี่ ที่ไม่มีทางได้จากฮอนด้า มันสมูททททททททททททท และอาการรอบสวิง ไปมา กระชากแดกดันแบบฮอนด้า จะไม่พบในรถคันนี้ ผมชอบนะ มันดูเรื่อนรม ต่อการขับทางไหล มาเนียนๆ แต่เร็ว  แต่ช่วงออกตัว ไม่รู้มันจะใช้รอบเยอะแยะไปไหน 3000 รอบ ถึงเปลี่ยนเกียร์  งงงง  แต่เกียร์ก็นุ่มนวลกว่าฮอนด้าชัดเจน

3.ช่วงล่างอันแสนประเสริฐ นุ่มนวลและเกาะหนึบ ผมชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  อาการเหมือนขับ เปอร์โยต์ 306 ที่มานุ่มๆและเกาะแน่น แล้วก้ออาการตึงตัง โครมคราม แบบฮอนด้าไม่มีให้พบเจอ   ถ้าคุณชอบรถที่ขับแล้วอภิรมย์ คันนี้อ่ะใช้เลย  สบายๆ   ถ้าได้ช่วงล่างเกียร์ของเฟียสต้า ไปแปะไว้ในบอดี้ แจ๊ส  ทุกอย่างจะจบ เพอร์เฟค   ได้ทั้งบอดี้ที่อเนกประสงค์ และได้ ช่วงล่างและเกียร์ ที่ รื่นรมย์   เทพพพพครับ

ให้ความคิดเห็นได้เยี่ยมมากเลยครับ ทำให้เห็นจุดเด็นของแต่ละคันแบบเห็นภาพเลย และ ขอบุณทุกๆความคิดเห็น จากทุกคนด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 21:22:49 »
ตั้งงบไว้เท่าไหร่หละ

ประมาณ 650,000 - 700,000 ครับ รวมค่าประกันชั้น 1

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 21:42:04 »
ส่วนตัว เลือก เฟียสต้าครับ เพราะ
1.ความสดใหม่ เทคโนโลยี เครื่องยนต์ เกียร์ใหม่
2.ช่วงล่างให้ความมั่นใจมากกว่า
3.ความปลอดภัยของตัวรถ
4.น่าจะไม่ต้องรอนาน

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:12:00 »
เห็นคำว่าติดแก๊ส ผมว่าแจ๊สดีกว่าครับ หลายๆอย่างดูลงตัว กับรุ่นนี้ตลาดติดแก๊สเยอะ จูนง่ายจบง่ายกว่าแน่นอน

ไม่ได้หมายความว่าเฟียสต้าติดไม่ได้นะ  ถ้าติดดีก็สบายไปแต่ไม่รู้ว่ามีปัญหาบ้างรึเปล่ากับรุ่นนี้ ต้องลองถามตามคลับดู

สุดท้ายนี่เอาที่ตัวเองชอบขับแล้วสบายใจเลยครับ แต่ผมชอบตูดแจ๊สใหม่ แนวดีมีร่องๆด้านหลัง ชอบขับตามมากๆ555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:16:51 »
ดูการใช้งานของเราเป็นหลักครับ
- ถ้าเป็นพวกบ้าหอบฟางผมแนะนำ jazz ครับ อเนกประสงค์จริงๆ ช่องเก็บของโคตรเยอะ เอาเป็นว่าข้างหลังถ้าพับเบาะราบเนี่ยตั้งวงไพ่ 4 คนได้เลย ศูนย์บริการมีทั้งดีและไม่ดีแต่มันมีให้เลือกเยอะ
- fiesta ได้ตรงอุปกรณ์ติดรถมาเยอะกว่า แต่เบาะหลังนรกมากนั่งไกลๆเหน็บกินชัวร์ๆ เครื่องยนต์ดูทันสมัยแต่ทำไมมันยังใช้จานจ่ายกับสายหัวเทียนอยู่ฟระ ศูนย์บริการแล้วแต่บุญกรรมที่ท่านทำมาเจอศูนย์ดีถือว่าเฮงไป

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:31:32 »
แจ๊สมันสุดยอด อรรถประโยชน์นี่แหละค๊าบบ

ที่ชแบสุดในแจ๊สคือ เบาะหลังมันเอนได้นิดนึงนี่แหละ ชอบมากกกกกถึงมากกกสุด ! + พับเบาะแล้วราบสนิท เป็นลานกว้างๆเลยล่ะคับ

ช่วงล่างที่ว่าตึงตัง ผมว่าเฉยๆนะให้อารมสปอรทดี แต่ขับคันนี้คันเดียวไปนานๆคงมีเบื่อ แต่ผมไม่เบื่อและผมว่านิ่มพอดีแล้ว เมื่อเทียบกับ E46 ล้อ19 ที่บ้านอีกคัน

ส่วนเฟียสต้า

เบาะ+ทุกองศา ในรถมันบีบร่างกายผมเหลือเกิน นั่งแล้วอึดอัดมากคับ แต่เครื่องโอเค เกียร์...ไม่โอเค เพราะเกียร์ 1>2 เปลี่ยนที่รอบเกือบ3000แถมกระตุกอีกเวลาวิ่งในเมือง

ถ้าให้เลือกอีก ณ ตอนนี้ เลือกแจ๊สรุ่นท็อปตัวไมเนอร์เชนจ์ครับ

ในรูปมันเกือบกลืน BMW ลงไปทั้งคัน  ;D ;D ;D

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:03:02 »
การออกแบบแล้วแต่คนชอบ
การตอบสนองของเครื่องยนต์และเกียร์ อันนี้ต้องไปลองขับดูว่าชอบแบบไหน
ส่วนภายในรถต้องลองเข้าไปนั่งดูครับ แล้วคุณจะตัดสินใจได้เอง ;D
(แจ๊สกว้างกว่าพอสมควร และไม่อึดอัดครับ)

คิดเผื่อเรื่องศูนย์บริการด้วยครับ

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:48:52 »
ขื้นอยุ่กับตัวคุณครับ  ผมเพิ่งจอง Fiesta 5 Dr, Tread ให้ลูกสาว ซึ้งมี profile ดังนี้  มือใหม่, 20 ขวบ, สูง 153 ซม, 46 kg, นั่งไม่เกิน 2 คน กับน้อง, ไม่บรรทุก หรือใช้รถเป็นที่เก็บของ

สิ่งที่ Fiesta ตอบโจทก์ คือ ปลอดภัย, แข็งแรง, ความรู้สึก ตอนปิดประตูเหมือนรถยุโรป, มี ABS & EBD ,  650000 ขับกลับบ้านไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม, ก้านไฟเลี้ยวอยู่ทางซ้าย และควบคุม เหมือน BMW/Benz ที่มีอยู่ ไม่สับสน, maintenance ทุก 15000 km ไม่ต้องเข้าศูนย์บ่อย   

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:33:54 »
แจ๊สมันสุดยอด อรรถประโยชน์นี่แหละค๊าบบ

ที่ชแบสุดในแจ๊สคือ เบาะหลังมันเอนได้นิดนึงนี่แหละ ชอบมากกกกกถึงมากกกสุด ! + พับเบาะแล้วราบสนิท เป็นลานกว้างๆเลยล่ะคับ

ช่วงล่างที่ว่าตึงตัง ผมว่าเฉยๆนะให้อารมสปอรทดี แต่ขับคันนี้คันเดียวไปนานๆคงมีเบื่อ แต่ผมไม่เบื่อและผมว่านิ่มพอดีแล้ว เมื่อเทียบกับ E46 ล้อ19 ที่บ้านอีกคัน

ส่วนเฟียสต้า

เบาะ+ทุกองศา ในรถมันบีบร่างกายผมเหลือเกิน นั่งแล้วอึดอัดมากคับ แต่เครื่องโอเค เกียร์...ไม่โอเค เพราะเกียร์ 1>2 เปลี่ยนที่รอบเกือบ3000แถมกระตุกอีกเวลาวิ่งในเมือง

ถ้าให้เลือกอีก ณ ตอนนี้ เลือกแจ๊สรุ่นท็อปตัวไมเนอร์เชนจ์ครับ

ในรูปมันเกือบกลืน BMW ลงไปทั้งคัน  ;D ;D ;D

มันเป็นมุมของภาพเฉยๆ หรอกครับ ถ้าถ่ายจากมุมของ BMW ก็คงให้อารมณ์ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:21:43 »
เฟียสต้าเห็นในคลับก็เอาไปติดแก๊สกันนับไม่ถ้วนเลยนะครับ

อีกอย่างรถเค้าขายดีไม่แพ้ยี่ห้อตลาด คิดว่าอู่แก๊สคงจะคุ้นเคยอยู่พอสมควร

ที่เหลือต้องไปดูตัวเป็นๆ ลองขับกันจริงๆ เอาคนที่จะได้นั่งด้วยกันเป็นประจำไปร่วมตัดสินใจก็ดีครับ