ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสอบใบขับขี่ท่าจอดเลียบฟุตบาท แล้วปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้ต่ำๆ จะผิดกฎมั้ย  (อ่าน 10190 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
คือผมกำลังจะไปสอบใบขับขี่สัปดาห์หน้าแล้วอ่ะคับ
แล้วรุสึกว่า กังวลท่านี้มากที่สุด เพราะเรามองไม่เหนเส้นด้านข้างตัวรถจากกระจกมองข้างนัก
เลยอยากทราบว่า ถ้าผมปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้ต่ำๆ เพื่อที่จะได้เหนเส้นบนพื้น กะจอดได้ง่ายๆ
จะถือว่าผิดกฏ หรือโดนปรับตกมั้ยคับ
ปกติเวลาผมจอดเลียบฟุตบาท ก็ปรับกระจกมองซ้ายลงตลอดนะ กันพลาด

ปล.แอบโกงนิดๆ 555
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ณ สมัยเมื่อ 5 ปี มาแล้วไม่ผิดนะ เพราะ เราก็ใช้  ;D

ถึงวันนี้ก็ยังคงใช้ได้เราะตอนสอบเค้าไม่ได้มาเดินดูกระจกรถเราหนิ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ความจริงก็น่าจะได้นะครับ เพราะเขาไม่บังคับ

แต่ผมว่าค่อยๆ เดินหน้าแล้วส่องฟุตบาทที่กระจกข้างดูโดยไม่ปรับลดก็ได้นะครับ เราจะเห็นเส้นฟุตบาทขนานกับตัวรถเราเองอยู่แล้ว

ลองฝึกดู เวลาใช้จริงจะไม่ยุ่งยากเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ diow_1991

ไม่ผิดครับ ผมเคยทำมาแล้ว

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
เพิ่งสอบมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ยืนยันว่าที่ขนส่งจตุจักรที่ผมไปสอบไม่ว่าอะไรครับ ไม่ว่าจะเป็นจอดเทียบหรือถอยเข้าซอง

ออฟไลน์ LimitedEdition

เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ก็ทำแบบนี้แหละครับ
(โห..นานอ่ะ)

ออฟไลน์ PaddingtonThew

• Newbie
  • *
ขับskoda superb เลยดีกว่าครับ ง่ายดี:)

ออฟไลน์ BnN

ไม่ผิดหรอกครับ
ถึงเค้าจะออกกฎว่าห้ามปรับกระจกมองข้าง เค้าก็ไม่รู้หรอกว่าเราปรับ
เพราะเรานั่งขับไปคนเดียวนิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กระจกมองข้าง เจ้าของรถจะปรับยังไงก็ได้อยู่แล้วนี่ครับ คนคุมจะไปรู้ค่า default ได้ยังไง?? ไม่น่ามีปัญหาครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ไม่ผิดหรอกครับ เรื่องแบบนี้ อนุโลมได้

ปล. ตอนผมสอบ สถานีจอดเลียบฟุตบาท ผมโ_ตรรร รำคาญบรรดากองเชียร์+เกจิครูฝึกทั้งหลายเลย
ผมมาสอบใบขับขี่นะพี่ ไม่ได้มาต่อยมวยแล้วโดนน๊อค จะมาช่วยผมนับทำไมคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ปรับได้ตามสบายเลยครับ แต่ว่า ห้ามใช้กล้อง กับ เซ็นเซอร์ครับ

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
ไม่ผิดครับ เพราะผมก็ทำ  :D

ออฟไลน์ 111noom111

• Newbie
  • *
ไม่ผิดคัฟ ผมเอาลง2ข้างเลย  ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ง่ายๆเลยครับ  ไปเช่า Smart for two  ที่ Sixt rent a car แล้วจบ  เอาหน้ารถปักยังพอเลยครับ  ^^"  555+

จริงๆอ้าเราปรับกระจกยังไงก็ได้ครับเค้าไม่ได้สังเกตุครับ ^^ เพียงแต่อย่าชนกรวยเป็น ok ครับผม

ออฟไลน์ srattha

5 ปีที่แล้วผมก็ทำแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
ผมไม่ปรับอ่ะ ครับ ติดกระจกกลมๆ เล็กๆ ที่ปลายกระจกข้าง ทำให้เห็นมุมมองกว้างขึ้นเลย กะได้สะดวกมากมาย

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ล้อแม็กครูดกับฟุตบาทเสียงดังครืดยังไม่ตกเลยครับ  ;D อย่าปืนฟุตบาทเป็นใช้ได้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ปรับได้ครับ.....แต่
ผมใช้วิธีเอากันชนหน้าแตะใหเโดนฟุตบาต (แต่ห้ามรถหยุดนะครับ) แล้วคืนพวงมาลัหลังจากนั้นขับทับเส้นสีเหลืองไปเลยครับ  ;D
(เขาจะอธิบายไว้ว่าสามารถชนฟุตบาตได้แต่ห้ามรถหยุด)

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีข้อห้ามไว้ด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ csamabat

ผมใช้กระจกกลมๆเล็กๆที่มีขายบนห้างติดไว้น่ะครับ เห้นฟุตบาทชัดเจนมาก และเวลาเปลี่ยนเลน ก็เห้นมุมกว้างขึ้นด้วยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Dr.Shank

หัวหมอมากๆครับ ท่าน

ผมว่าไม่น่าโดนนะกรรมการไม่ได้ แบบคุมเข้มอะไรมากหรอครับ

:)
..