ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยนะครับ  (อ่าน 4584 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
ขอความเห็นหน่อยนะครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 18:55:29 »
คือ  ผมกำลังจะซื้อรถคันแรกของครอบครัวอ่ะครับ แล้วผมก็ไปดูมาหลายรุ่นแล้ว จนมาถึง suzuki SWIFT GL 1.5 L  กับ  FORD Fiesta 1.6 Ti-VCT
เอาไว้ เรื่อง ราคา ก็ต่างกัน แค่หมื่น กว่าๆครับ  ผมเป็นคน สุราษฯ แต่ ทำงานที่ สงขลา ผมจะเดินทางกลับ บ้าน อาทิตละครั้ง สองอาทิตครั้ง แล้วแต่งาน อ่ะครับ
ขอความ ช่วยเหลือหน่อย ครับ ตัดสินใจ ไม่ถูกจริงๆ แต่โดยรวม ผมไม่ค่อยจุกจิก เรื่องเครื่องยนต์ กับลูกเล่นของรถ สักเท่า ไหร่ แต่ ที่ผมจะเน้น เยอะหน่อย ก็ คือสมรรถนะ ของรถ ขับสนุกและปลอดภัย ซะมากกว่า ครับ ขอความกรุณาหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 18:59:21 »
ส่วนตัว ชอบ fiesta มากกว่าครับ  ก็อยากเชียร์ fiesta ครับ

แต่ผมว่าหาศูนย์ที่ พอใจแล้วค่อยซื้อครับ  ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:17:24 »
ปัญหาของ Ford อยู่ที่ ดีลเลอร์ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย
ถ้าอยู่อีสาน ผมคงแนะนำให้คุณไปซื้อที่ Ford สุรินทร์แน่ๆ ที่นั่น ผมคิดว่า โอเคมากครับ

แต่พออยู่ทางใต้นี่ ผมแทบนึกไม่ออกเลยจริงๆ ว่าดีลเลอร์ไหนดี

ส่วน Suzuki ดีลเลอร์ที่ OK ก็มี iTOA แต่ปัญหาคือ บริษัทแม่เอง จะทำอะไร ก็ยังไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่
หลายๆอย่างก็ต้องพึ่งพาความช่วยเหลือจาก TOA เสียด้วยซ้ำ

แต่ผมไม่ค่อยห่วง Suzuki เท่า Ford หนะครับ
อย่างน้อย ผมพอจะรุ้ว่า ถ้ารถมีปัญหา ผมควรจะคุยกับใคร
ขณะที่ Ford เวลานี้ สารภาพเลย ผมไม่รู้จะคุยกับใครดีจริงๆ

เฮ้อ....กลุ้ม

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:22:40 »
สมรรถนะ Swift น้อยกว่านิดหน่อย
แต่เรื่องช่วงล่าง Swift พอจะทำคะแนนได้ดีบ้าง ขนาดฝรั่งยังยกนิ้วให้กับรถญี่ปุ่นเล็กๆ

เรื่องหน้าตา Swift แปลกใหม่ แต่หลายประเทศเริ่มเก่า
และมีแผนจะเปลี่ยนรุ่นปีหน้าแล้ว แต่ไม่ต้องกังวลครับ มันไม่ต่างจากเดิมมากหรอก...

Fiesta สมรรถนะดีกว่า ใหม่กว่า ภายใน+เทคโนโลยีดีกว่า...
แต่ว่าถ้าไม่ใส่ใจเรื่องนี้มากเท่าไหร่ Swift ดูเป็นทางออกที่โอเคครับ..ถึงเครื่องมีอืดกว่า Fiesta บ้าง

ศูนย์บริการ ผมตอบไม่ได้เพราะผมอยู่ภาคเหนือ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:30:27 »
ครับ ขอบคุณ มากๆ

ผมก็ กำลังนึกอยู่เลย ว่าศูนย์บริการ รุ่นไหน เยอะกว่ากัน แต่ที่ สงขลา มีครบทั้ง สองรุ่น แต่ที่ สุราษฯ กำลังตั้ง เสาเข็มอยูเลยครับ

อืม
ถ้าผม จะขอถาม แบบ สรุบเลยว่า รุ่นไหน เหมาะกับ การใช้งาน ของผม กว่ากัน คือผมดูวันออก รถแล้ว อ่ะครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลย แล้วอีกอย่าง ผมก้ออยากจะทราบ ข้อดีข้อเสียของทั้งสองรุ่นด้วยครับ เพราะถ้ามีปัญหา จุกจิกมากก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 19:43:54 »
อัตราสิ้นเปลืองเป็นเรื่องใหญ่มั้ยครับ เพราะสวิฟต์มีข้อด้อยตรงนี้พอสมควร
เท่าที่ผมเข้าไปหาข้อมูลในคลับของเค้า คนบ่นกันเป็นแถบๆว่าขับอย่างไรก็เปลืองน้ำมัน
แต่กับเฟียสต้า ในเวบเรามีรีวิวจากUserเองเลยครับ ว่า20km/L ทำได้สบายๆ

เรื่องสมรรถนะของเครื่องและช่วงล่างผมคงไม่ห่วงทั้งคู่ ช่วงล่างมีเสียงตอบระจากผู้ใช้ที่ดีทั้งสองคัน
เพราะคุณใช้ในต่างจังหวัดเป็นหลักๆ เรื่องการขับขี่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นช่วงลอยตัวของรถพอสมควร
และแรงปลายของรถทั้งสองคันก็ทำได้ค่อยข้างดีทั้งคู่ โดยเฟียสต้าจะได้เปรียบเล็กๆด้วยขนาดความจุเครื่องที่มากกว่านิดหน่อย

ความปลอดภัย อันนี้ผมจำสเปคของสวิฟต์ไม่ได้
แต่ของเฟียสต้ามาเต็มจัดหนัก ทั้งเหล็กโครงสร้างตัวถัง ระบบเบรก ระบบช่วยเสถียรภาพของตัวรถ ถุงยาง เอ๊ย ถุงลม

เรื่องศูนย์บริการผมไม่ทราบตื้นลึกหนาบางของทั้งสองยี่ห้อนี้
แต่เดาเอาเอง ว่าถ้ารถถึงคราวต้องซ่อม แล้วไม่สะดวกจะเข้าศูนย์ สวิฟต์น่าจะเบาใจกว่าในจุดนี้ เพราะเทคโนโลยีของรถไม่ซับซ้อนนัก

สรุป ..ไม่ได้ครับว่าคุณควรจะเลือกคันไหน
รถคุณใช้เองนะครับ ข้อดีที่ผมว่ามามันอาจจะไม่ใช่ข้อดีของคุณเลยสักข้อก็ได้
ถึงตรงนี้คุณต้องใช้สิทธิ์ในชีวิตคุณเองแล้วครับ ต้องเลือกเอง

เลือกเอา!
จะ1 หรือจะ10!!! เอ๊ย จะสวิฟต์ หรือเฟียสต้า
เข้าคูหากาเบอร์เดียว เอ๊ย คันเดียว!!    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:08:45 »
เพื่อนของแฟนผมออก Fiesta ที่ ฟอร์ดมิตรแท้ สุราษ เท่าที่เค้าเล่าให้ฟัง ไม่ไม้เห็นบ่นอะไรนะครับ ภาคใต้ตอนบนนี่ ศูนย์สุราษโอเคระดับนึงนะครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:17:44 »
 ;D ;D ;D............take Ford Fiesta home with you..........it's small, but kind of high performance as just what you need and looking for it 8)
                                                                                                           yogibear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:08:07 »
ครับ ขอคุณมากๆเลยครับ

ครับ เรื่อง น้ำมันก็สำคัญครับเพราะผมเดินทางแทบจะทุกอาทิตย์เลย ถ้าเพื่อนๆ มีรุ่นไหนที่ จะแชร์ความเห็นก็ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ เพราะถ้าเราจะซื้อรถซักคันก็ต้องเลือกที่ดี และเหมาะกับการใช้งานของเราทีสุด

ขอขอบคุณมากๆ ครับที่มาช่วยผมคิดและตัดสินใจ ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:27:15 »
ฟอร์ดเท่าที่เข้ามา 3-4 ที่ผมว่าก็โอเคทุกศูนย์นะ อะไหล่ผมรอวันเดียวก็มาแล้ว บริการก็มาตรฐานเหมือนเจ้าตลาดแหละ แต่คงไม่ถึงขนาดอุ้มเข้าศูนย์นะ

และที่สำคัญผมเห็นศูนย์ฟอร์ดเยอะกว่าซูอ่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:00:25 »
ฟอร์ด พัทลุง กับมิตแท้สุราษฯ ดูในครับบริการดีเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:12:13 »
ตอนนี้ผมก็ยังพอใจกับศูนย์ฟอร์ดที่ผมคอนแทคอยู่นะครับ แต่ศูนย์ที่ต่างจังหวัดหลายๆศูนย์นี่ก็ห่วยจริงๆ ที่สำคัญเลย Service mind ครับ บางศูนย์แทบจะไม่มีด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 13:45:28 »
เวลาเห็น 2 คันนี้วิ่งมาพร้อมกันในถนน ผมจะหันไปมอง Swift ..

ด้วยเหตุผลเรื่องรูปลักษณ์อย่างเดียว สมรรถนะไม่เกี่ยว

ดังนั้นเชียร์ Swift ครับ ...