ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับ Nissan LEAF  (อ่าน 5566 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
อยากถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับ Nissan LEAF
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:59:35 »
หลัง จากที่ได้ทราบข่าวการเปิดตัว LEAF มาได้ซักพักเเล้ว เเต่ผมพึ่งจะได้อ่าน รายละเอียดของมันก็วันนี้ ตอนแรกก็คิดว่ารถไฟฟ้า ธรรมดา
แต่ผมอ่านไป ต่อว่า มีการจองไปเเล้ว กว่า 2 หมื่นคัน ใน อเมริกา  แน่นอนครับ ว่าอนาคต ต้องวิ่งทั่วอเมริกา เหตุที่ทำให้ผม ได้ไปอ่านรายละเอียด
ของเจ้า LEAF  นี่คือ  คลิป  ในกระทู้  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13108.0.html
ราย ละเอียดเกี่ยวกับ LEAF   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=600:nissan-leaf-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

ทำ ให้ ผม ลองไป ดู ว่า nissan เค้ามีอะไรดี ถึงกล้า ทำออกมาแบบนี้
จุดเด่น สำคัญของ LEAF มีอยู่ 5 ประการ คือ
1. ระบบขับเคลื่อน   ที่จะไม่มีการปล่อยมลพิษสู่โลกเลย อย่างสมบูรณ์แบบ (Zero Emission)
2.   ราคาเหมาะสม ที่ง่ายต่อการเป็นเจ้าของ
3. การออกแบบที่ดึงดูดใจ
4.   สามารถแล่นใช้งานได้ยาวไกล ถึง 160 กิโลเมตร ต่อการชาร์จไฟ 1 ครั้ง   ในโลกของความจริง
5. เชื่อมต่อเข้ากับระบบ จัดการจราจรอัตโนมัติ   Advanced intelligent transportation (IT) ได้

ผมอ่านรายละเอียด เเล้ว รู้ เหมือน เจ้า LEAF เป็นร่าง 2 ของ Tiida แน่ๆ เเต่ เดียวจะหาว่า มันคือ tiida ก็ ปรับท้ายให้ เเหวกแนวไปหน่อย
ผมเลยคิดต่อๆๆ ว่า ถ้า คนไทย หรือประเทศไทย  ลอง  ปรับหรือคิด นโยบายเรื่องพลังงานดีๆ ให้ สนันสนุน รถไฟฟ้า 100% มันก็น่าจะ work กว่า ngv lpg
จากที่อ่านๆ มาหลายสำนัก  ราคา อยู่ที่ 6 แสน  แต่ว่าติดตรง ภาษีนี้ ล่ะ เเล้ว การสนันสนุน  ถ้าอยู่ดีๆ เราซื้อมาใช้คง ไม่กล้าขับไปไหน แน่ๆ เดียวไฟหมด
ถ้า ตั้ง สถานนี้ ชาร์ทไฟ ห่างกัน 100 ก.ม. ทั่วประเทศ ผม ก็ว่ามันน่านะ โอเคร  ดี กว่าเสียเงินทุกๆ วัน เพื่อตรึงราคา น้ำมัน ได้ข่าวว่า ขาดทุนไป 2000 ล้านเเล้วนิ

ถ้าเอา 2000ล้าน มาสนันสนุน เรื่องนี้ มันน่าจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่างเเล้ว ล่ะ   สาเหตุที่ปีะเทศไทยยังไม่พัฒนา ทุกๆ คนก็คงรู้ล่ะครับ เรื่อง 3 g มันก็เป็น 1 เหตุผล ที่ ไม่ได้ใช้

ไม่ ใฃ้เเค่ LEAF ที่ผมอยากให้มี ไม่ว่าจะ เป็น ยี่ห้อใดๆ หากคุณ ใช้ไฟฟ้า 100เปอร์  ก็คงดี  ลองนึกง่ายๆ ถ้าใฃ้ รถไฟฟ้า 100เปอร์ หมด ทุกคัน มันจะเเจ่มเเค่ไหน
นี่เป็นความคิดส่วนตัวล้วนๆ ผมอยากจะ ลองมาถามเพื่อนๆ ดู ว่า คิดเช่นไร เพื่อผม จะเมา เเล้วเพ้อไปเอง

ออฟไลน์ SODAASS

• Newbie
  • *
Re: อยากถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับ Nissan LEAF
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:12:22 »
สำหรับนักวิทยาศาสตร์แล้วมันก็ยังปล่อยมลพิษอยู่ดีครับ
ลองคิดดูนะครับ เอาไฟฟ้ามาจากไหน ก็เอามาจากโรงไฟฟ้าใช้ก๊าซ ถ่านหิน น้ำมัน นิวเคลียร์
ซึ่งก็แน่นอนว่ายังสร้างมลพิษอยู่ดี ต่อให้เป็นรถใช้ไฮโดรเจน ก็ต้องใช้ไฟฟ้าในการสร้างไฮโดรเจนอยู่ดี
แต่ก็ถือว่าเป็นรถทางเลือกที่ดีอีกคันหนึ่ง
ก็หวังว่าสักวันเราจะมีอากาศดีๆๆ

ออฟไลน์ comet1123

Re: อยากถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับ Nissan LEAF
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:48:34 »
โดยส่วนผมคิดว่ารถยนต์ที่ใช้ไฟฟ้า100%นั้นยังไม่เหมาะกับ
ประเทศไทยคับ ด้วยเพราะมันไม่สามารถวิ่งได้ไกลอย่างต่อเนื่อง
จะchargeทีเอาอย่างเร็วอย่างน้อยก็ใช้เวลาไม่เกิน1ชั่วโมงและถ้าcharge
แบบธรรมดาก็8ชั่วโมงโดยประมาณคงไม่สะดวกเวลาเดินทางไกล
(คงไม่แพ้CNGตอนนี้อิอิรอเติมทีเป้นชั่วโมงๆ)
อย่างเจ้าLeaf ที่บอกว่าวิ่งได้160km/one charge
ก็แค่ประมาณขับไปเที่ยวกรุงเทพ-พัทยา เองคับ เนื่องจากระบบขนส่ง
มวลชนของไทยยังไม่สะดวกอย่างทั่วถึง ยกตัวอย่างอย่างญี่ปุ่นเขานั้นที่เขาสามารถใช้ได้เพราะ
เหตุผลหนึ่งนั้นก็คือมีระบบการขนส่งที่ดีเวลาคนที่นั่นจะไปเที่ยวต่างจังหวัดโดยมาก
เขาก็ใช้รถไฟในการเดินทางไปและไปหาเช่ารถในพื้นที่เอา
การใช้งานแบบนี้ผมว่ามันเหมาะกับรถที่ให้พลังงานไฟฟ้ามากกว่าคับ
ประเทศไทยเวลานี้น่าจะเหมาะกับระบบhybridมากกว่าคับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:49:49 »
สำหรับนักวิทยาศาสตร์แล้วมันก็ยังปล่อยมลพิษอยู่ดีครับ
ลองคิดดูนะครับ เอาไฟฟ้ามาจากไหน ก็เอามาจากโรงไฟฟ้าใช้ก๊าซ ถ่านหิน น้ำมัน นิวเคลียร์
ซึ่งก็แน่นอนว่ายังสร้างมลพิษอยู่ดี ต่อให้เป็นรถใช้ไฮโดรเจน ก็ต้องใช้ไฟฟ้าในการสร้างไฮโดรเจนอยู่ดี
แต่ก็ถือว่าเป็นรถทางเลือกที่ดีอีกคันหนึ่ง
ก็หวังว่าสักวันเราจะมีอากาศดีๆๆ

มันจะคุ้มกว่าไหม  ถ้า  ผลเสีย ทาง โรงงานไฟฟ้า เเล้ว มาเปลี่ยนเป็น รถไฟฟ้า
มลพิษ  จาก โรงงานไฟฟ้า  น่าจะ น้อยกว่า จำนวน รถ ยนต์ ที่ ปล่อย มลพิษ

บทเรียนเรื่อง โรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ มันจะเห็นๆ กันอยู่ เเต่ ว่ายัง มัน ก็ เมียบผลดีผลเสีย เห็นๆ กันอยู่
ผม ว่า ประเทศไทยก็ ไม่ได้เลวร้ายอะไร ใน เรื่อง แผ่นดินไหว  อาจเจอเรื่องความร้อน + สึนามิ

ผมฟังข่าว เมื่อวาน เค้าบอกว่าโลกจะร้อนขึ้น 1-2 องศา  ถ้า ยังเปลี่ยน แก้ส คาร์บอน เท่านี้  มั้ง

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:54:48 »

ตอนนี้ก็มีโรงงานไฟฟ้าพลังธรรมชาติเยอะแยะอยู่นะครับ (จากความรู้วิทยาศาสตร์ม.6ที่เหลืออยู่น้อยนิด)
และผมคิดว่าพลังงานไฟฟ้าจากธรรมชาตินั้น เพียงพอสำหรับจ่ายไฟให้รถไฟฟ้าด้วย
เพียงแต่ใครจะกล้าลงทุนให้กับรถไฟฟ้าที่ยังเป็นคนส่วนน้อยของโลกนี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 18:22:42 »

ตอนนี้ก็มีโรงงานไฟฟ้าพลังธรรมชาติเยอะแยะอยู่นะครับ (จากความรู้วิทยาศาสตร์ม.6ที่เหลืออยู่น้อยนิด)
และผมคิดว่าพลังงานไฟฟ้าจากธรรมชาตินั้น เพียงพอสำหรับจ่ายไฟให้รถไฟฟ้าด้วย
เพียงแต่ใครจะกล้าลงทุนให้กับรถไฟฟ้าที่ยังเป็นคนส่วนน้อยของโลกนี้

รู้สึก ว่า ไทยได้ ทำ เขื่อนร่วมกับลาว  เเต่ เห็นว่าจะใช้เป็น พลังงานไฟฟ้า  ของภาค อีสานทั้งหมด

Chariot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 18:29:29 »
(จากความรู้วิทยาศาสตร์ม.6ที่เหลืออยู่น้อยนิด) ที่เมืองไทยมีโรงไฟฟ้าธรรมชาติอยู่เกือบครบทุกประเภทครับ ทั้งแสงอาทิตย์ กังหันลม ความร้อนใต้ดิน ขาดก็แต่พลังคลื่นทะเล

ผมว่าการลงทุนสร้างไฟฟ้าจากพลังเหล่านี้ สร้างมลพิษน้อยที่สุดครับ (หลักๆ น่าจะมีแค่มลพิษการก่อสร้าง กับขยะอิเล็กทรอนิกส์)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 19:06:36 »
ผมไม่พูดถึงแหล่งที่มาของพลังงานก็แล้วกัน เพราะส่วนตัว ผมคิดว่า พลังงานแสงอาทิตย์ คือพลังงานที่ยั่งยืนที่สุด
เพราะตราบใดที่ยังมีดวงอาทิตย์ มนุษย์และมีสิ่งชีวิตก็มีชีวิตอยู่ได้ ถ้าไม่มีทุกอย่างก็จบกัน

มาเข้าเรื่องของเจ้าของกระทู้ กับกรณี รถยนต์พลังงานไฟฟ้าในประเทศไทย
ก่อนอื่นขอพูดเรื่อง ราคา ของ เจ้าคันนี้ก่อน
ตามจริงราคาของคันนี้ก็ไม่ใช่ถูกๆ นะครับ แต่มันได้รับการสนับสนุนการการลดภาษี และรัฐบาลของประเทศ ของภูมิภาค ของเขต ชดเชยราคาให้มันอีก
เนื่องจากไม่ต้องเอาเงินที่เสียไปกับการรักษาสิ่งแวดล้อม มาใช้ ก็เลยชดเชยกันได้ รู้สึกถ้าจำไม่ผิดจะลด ไปได้ประมาณ 50% ของราคารถเลย

แต่มันเหมาะสมกับประเทศไทยแล้วหรือยัง ผมคิดว่าจะมาเมื่อไหร่ก็เหมาะสม จะพรุ่งนี้วันนี้ก็เหมาะสม ตราบใดที่รัฐบาลและกระทรวงพลังงานสนับสนุนอย่างจริงจัง
รัฐบาล ควรกำหนดนโยบายพลังงานอย่างจริงจังกันสักที ว่าจะไปในแนวทางใน แผน 5-10 ปี เป็นยังไง
ไม่ใช่พอค่ายยักษ์ใหญ่ขู่จะย้ายฐานการผลิตก็กลัว เลื่อนออกไปเรื่อยๆ แล้วเมื่อไหร่จะมีความคิดของตัวเองกันสักที

ผมคิดว่ายังไงรัฐบาลต้องกำหนดนโยบายพลังงานให้แน่ชัดว่าจะไปทางไหน NGV, แก๊สโซฮอล์ E85, ไบโอดีเซล หรือ ไฟฟ้า ไม่ใช่ส่งเสริมอะไรไม่รู้ปนเปกันไปหมด
สมมุติคุณจะส่งเสริมการใช้ E85 คุณก็ต้องเรียกบริษัทผู้ผลิตรถยนต์มาคุยให้รู้เรื่อง ยังไงเขาก็จูนเครื่องให้คุณได้อยู่แล้ว
พอคุณคุยกับผู้ผลิตรถยนต์รู้เรื่องแล้ว คุณก็เรียกบริษัทผู้ผลิตน้ำมันค้าปลีกมาคุย ให้เพิ่ม/เปลี่ยนหัวจ่าย ให้รองรับ E85 ได้ อย่างน้อย 50% ของสาขาที่ปั๊มน้ำมันที่คุณมีอยู่
ส่วนการทำ เอทิลแอลกอฮอล์ คุณก็ให้กระทรวงเกษตรไปคิดค้นวิจัยการเพิ่มผลผลิต อ้อยและมันสำปะหลัง(GMO) สำหรับการใช้กับ รถยนต์โดยเฉพาะ
จะได้ไม่ไปกระทบกับ อาหาร อย่างนี้เป็นต้น

และที่สำคัญ รถยนต์โดยสารสาธารณะน่ะ ซื้อใหม่เห่อะ ถึงผมจะไม่ได้ใช้ แต่ก็สงสารคนที่ได้ใช้
และอย่าลืม ปลูกฝังจิตสำนึกให้ประชาชน รู้จัก อนุรักษ์พลังงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 19:12:14 โดย prai »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 19:46:37 »
ผม ว่า หลังเลือกคั้ง คง มีนโยบาน ใหม่ ๆ เกี่ยวกับ พลังงาน ล่ะครับ     

รัฐคงจะกลัว ล่ะ  เพราะ คนไทย จะลงทุนทำอะไร ซักอย่างให้เป็นชิ้นเป็นอัน มัน อยากแสนอยาก  3g ที่ผม บอกไว้เเรก กว่าจะ ลง ตัว หาลือกันเป็นปี

คงกลัวที่จะสนันสนุน เเล้ว มัน ล่ม เเล้วจะเสีย เครดิต 

ทุก วันนี้ ผม เข้า ปั้ม ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ จะ เติมน้ำมัน อะไร   e20 gas91 95 benz 91 95

เรื่อง รถยนต์ไฟฟ้า ผม หวังจะได้ ขับ ก่อน ตายก็ พอใจเเล้วครับ อีก 20ปี น่าจะ มีใช้กันถ้วนหน้า
เรื่อง ระยะทางผมว่าอนาคต คงสามารถทำให้ ระยะวิ่งได้เกิน 200กม.

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 21:39:18 »
ถึงจะใช้ไฟฟ้าจากโรงไฟฟ้า ยังไงเสียก็ปล่อยมลภาวะน้อยกว่าเครื่องยนต์รถที่วิ่งตามท้องถนนอยู่ดีครับ

โรงไฟฟ้า Combined-cycle พลังก๊าซธรรมชาติเดี๋ยวนี้มีประสิทธิภาพเกิน 50% แถมยังสะอาดมากๆ

ส่วนเครื่องยนต์สันดาปภายในในรถยนต์ทั่วไป ได้ 30% กว่าๆ ก็หรูแล้ว ใช้เชื้อเพลิงเท่ากัน ได้พลังงานต่างกันเห็นๆ

ยังไม่นับโรงไฟฟ้าพลังงานสะอาด พลังงานนิวเคลียร์ หล่านี้เป็นพลังงานที่ยั่งยืนให้ยานพาหนะได้แน่ๆ

;D
"Lose who you are to save what you love."

Blue 229

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:17:42 »
ตอนแรกก็แปลกใจเหมือนกันครับ ที่เห็น leaf ไปเจาะตลาดอเมริกาได้
แต่มันก็ชี้ให้เห็นถึงอะไรบางอย่างนะครับ

ส่วนในประเทศไทย ปัจจุับันยังไม่เห็นแนวโน้มเลยครับ กับรถ EV
นโยบายด้านภาษี หรือด้านการสร้างสถานีพลังงานเพื่อรถ EV ยังเงียบอยู่ครับ
มันน่าจะเป็น อนาคตอันไกลของประเทศเราครับ

ปล. นิสสัน ลีฟ มีสีอื่นไหมครับ เห็นแต่สีฟ้าตลอดเลยยย
(ผมคิดเอาเองว่าน่าจะมีนะ รถอะไรจะกล้าวางขายแบบไม่มีสีให้เลือก??)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:27:32 »

ปล. นิสสัน ลีฟ มีสีอื่นไหมครับ เห็นแต่สีฟ้าตลอดเลยยย
(ผมคิดเอาเองว่าน่าจะมีนะ รถอะไรจะกล้าวางขายแบบไม่มีสีให้เลือก??)

ก็หลายสีอยู่นะ