ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับกรณีสมมุติ *** ชนคนที่วิ่งตัดหน้ารถใต้สะพานลอยคนข้าม ***  (อ่าน 10519 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
คิดอย่างไรกับกรณีสมมุติ *** ชนคนที่วิ่งตัดหน้ารถใต้สะพานลอยคนข้าม ***

โดยมีข้อแม้คือ

ไม่ใช่คนแก่
ไม่ใช่คนพิการ
ไม่ใช่คนท้อง
ปล. เพราะอาจขึ้นไม่ไหว อนุโลมได้

-----*****------ งดดราม่า , งดหยาบคาย , -----*****-----

ความเห็นแต่ละคนอาจทำให้คนอื่นไม่พอใจได้บ้าง  ก็อย่าถือสากันนะครับ

------------******************-------------***************-----------

ผมอ่านเจออยู่หลายๆที่ ต่างเว็บบอร์ด กรณีนี้ ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมคนที่ขับรถต้องผิด ทั้งๆที่ไม่สมควรจะผิดเลย เพราะคนไ่ม่ยอมข้ามสะพานลอยเอง มักง่าย เห็นแค่ว่าขี้เกียจ แต่ไม่เคยเห็นว่าคนที่ใช้รถจะเดือดร้อน  เท่าที่เคยอ่านๆเจอมา คนที่ถูกชนดันมาเรียกร้องรถที่ชนด้วยซ้ำทั้งๆที่ตนเองผิด

ถ้าผมเกิดแบบเหตุการณ์นี้ขึ้น ผมจะไม่เสียอะไรให้เลย และฟ้องกลับให้ถึงที่สุด คิดว่าคดีแบบนี้จะไปในทางไหน

(เรื่องนี้สมมุตินะครับ)

แก้ไขนิดนึงครับ ไม่ใช่ตั้งใจชนครับ เป็นอุบัติเหตุครับ  (ขออภัยที่อธิบายไม่เคลีย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2011, 08:42:15 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ผิดในเคสแบบนี้ รู้สึกว่าจะต่างกรรมต่างวาระนะครับ
คนขับรถผิดฐานประมาทจนชนคน คนโดนชนผิดฐานที่ไม่ข้ามสะพานลอย
แรกก็จะโดนตั้งข้อหาทั้งคู่ก่อน แล้วรายละเอียดค่อยไปว่ากันอีกที

ส่วนตัวผมว่าของพวกนี้ต้องฝึกตั้งแต่เด็กครับ ไม้อ่อนๆให้รีบดัด
เรื่องข้ามสะพานลอย เรื่องทิ้งขยะให้เป็นที่ แล้วก็เรื่องความเกรงใจ น้ำใจเล็กๆน้อยๆบนรถสาธารณะ
มันเป็นเรื่องที่ง่ายมากๆ เพราะมันแค่เริ่มจากที่ตัวเรา แต่มันก็เป็นอะไรที่ยากสุดๆสำหรับคนไทยเช่นกัน..

ส่วนคนที่ไม่เข้าข่ายทุพลภาพ แต่ดันอยากใช้ชีวิตบนความเสี่ยง ก็ต้องปล่อยเค้าไปครับ

.-_-.

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ส่วนตัวผม ก็ระวังไว้ดีที่สุดครับ
ถึงเราจะไม่ผิด และเราก็ยังมีอนาคต อย่าหาเรื่องใส่ตัวเลย

ก็ขอแค่ อย่าทำเองก็แล้วกันครับ

ผมเองขนาดดื่มแอลกอฮอลล์เมาๆ ผมยังข้ามสะพานลอยเลยครับ
เพราะเคยเจอครั้งนึง ผมอัด 505 เต็มเกียร์ 2 ลงมาจากสะพานหน้า อตก.
เจอคนเมาเดินข้ามถนน เบรคเอี๊ยดแทบปัด ..

คนเมาสติก็ไม่ค่อยจะมี แทนที่จะวิ่งหนีดันหยุดตกใจอยู๋กับที่
ยางก็ "มิดจะลื่น เอเนยี่" เสียงดังลั่นถนน ยังดีที่เบรคอยู่

เลยรักรถคันนี้ ทุกวันนี้ก็ยังไม่คิดจะขาย ช่วยชีวิตเรามานับครั้งไม่ถ้วน ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมก็จะฟ้องกลับคับ แล้วถ้าเป็นไปได้จะฟ้องคณะกรรมการที่ร่างกฎหมายด้วย 555

หรือถ้าแย่สุด ก็ชนแล้วหนีคับ ถ้ากลางคืนก็สบายเลย แฮแฮ

ปล. ไม่กลับไปทับซ้ำก็ดีเท่าไหร่แล้วมีสะพานไว้ให้ข้ามไม่ข้าม พอมีทางม้าลายก็หาว่าข้ามลำบากกัน

ปัจจุบัน ถ้าเห็นคนจะข้ามผมบีบแตร แบบลากยาวดักไว้ก่อนเลยคับ เพราะถ้าเบรคกระทันหัน

คันหลังจิ้มตรูดแน่เลยคร๊าบ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
จะตอบแบบระมัดระวังครับ รับรองไม่ดราม่า

เรื่องนี้ ผมมองสองมุมนะ
ในมุมแรก มองด้วยฐานะประชาชนที่อยู่ใต้กฏหมายฉบับเดียวกัน
กรณีอย่างนี้ ส่วนใหญ่ รถยนต์ผิดเสมอไปครับ
เพราะบริเวณใต้สะพานลอย ก็ยังเป็นถนนครับ ไม่ได้มีข้อยกเว้นว่าเป็นเขตสมควรตาย
ถ้าเรามองว่า สมควร นั่นเป็นแค่ความรู้สึกของเราครับ มันไม่ใช่ข้อกฏหมายและข้อเท็จจริง
เพราะถ้าจะว่ากันด้วยกฏหมาย สมควรหรือไม่สมควร นั่นไม่มีผลอะไรครับ
จะชนคนแบบไหน ตรงไหนอย่างไร รถยนต์เป็นฝ่ายผิดฐานประมาทอยู่แล้วครับ
ถ้ามันไม่เกี่ยวพันกับคดีฆาตกรรม หรือมีการทะเลาะวิวาทแล้วผลักคนลงมาบนถนนนะ
เพราะฉะนั้น ในมุมมองแรก ผมมองว่ารถยนต์ผิดครับ ว่ากันไปตรงๆตามข้อกฏหมายครับ

ในอีกมุม ผมมองในฐานะเราเป็นมนุษย์ด้วยกัน
ผมมองว่า เราผิดด้วยกันทั้งคู่นั้นแหละครับ อยู่ที่ใครจะยอมรับความจริงได้มากกว่ากันเท่านั้น
รถยนต์ถ้าขับอย่างระมัดระัวัง ใช้ความเร็วสูงได้ครับ
แต่ชะลอลงบ้างในที่ที่เป็นถนนตัดผ่านชุมชน เปอร์เซนต์เกิดอุบัติเหตุมันก็น้อยครับ
คนที่ข้ามถนนก็เช่นกันครับ หากไม่อยากข้ามสะพานลอย ที่รัฐต้องเสียงบประมาณไม่ใช่น้อย ทำตามคำเรียกร้องของประชาชน
ว่าอยากได้ที่บังแดดคอนกรีตขนาดใหญ่ จนต้องดึงเงินที่จะซ่อมแซมถนนชนบทมาสร้างสะพานลอยแทน
หากไม่ข้ามไม่มีใครว่าครับ แต่ถ้าข้ามไม่เก่ง หรือไม่ชิน ก็ใช้สะพานลอยเถิดครับ
อย่าให้พลาดพลั้ง เสียชีวิตไปโดยทิ้งมลทินไว้กับคนขับรถที่ำไม่มีเจตนาจะชนคุณเลย
ในมุมมองนี้ผมมองว่า ผิดทั้งคู่ครับ

สรุป ก็ขับแบบระมัดระวังกันต่อไปครับ ที่นี่เมืองไทยครับ และจิตสำนึกของคน ไม่ได้สร้างได้ในภายในวันสองวันครับ

ออฟไลน์ Buffy

คนข้ามถนนใต้สะพานลอยก็เหมือน รถยนตร์ไม่ชอบชะลอเวลามีคนข้ามถนนตรงทางม้าลาย.......

น่าเบื่อทั้งคู่...

ออฟไลน์ Ruksadindan

มักง่ายครับ ไร้วินัย ทำให้รถเดือดร้อนไปด้วย ที่เขาสร้างสะพานลอยเพราะน่าจะประเมินไว้แล้วว่าถ้าเป็นทางม้าลายอาจเกิดปัญหาจราจร ก็เลยทำให้ไม่ตัดกัน คนก็ต้องไม่ไปตัดกระแสรถ ส่วนทางม้าลาย ก็ต้องแก้ที่คนขับรถ ให้หยุดครับ วันที่ยังเช่าเซ็นทร่าอยู่ ผมเจอทางม้าลายต้องระวังมากๆ หยุดให้แต่ไกลเลย ไม่งั้นเดี๋ยวมีเรื่องไกลบ้านจะไม่สนุก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ข้ามถนนใต้สะพานลอยแถวโรงเรียนผมเยอะมาก จนต้องเอาที่กั้นมาวางตรงเกาะกลางถนนก็ยังมิวาย มีพวกลักไก่ข้ามไปอีก ตอนนั้นเห็นมีคนข้ามแล้วก้าวไม่พ้น สะดุดแผงกั้นแต่ไม่ล้ม เืกือบโดนรถทับตายกลางถนนซะแล้ว หึหึ

ปล. บางครั้งผมก็เคยคิดจะลักไก่ข้ามเหมือนกัน เพราะสะพานลอยแถวโรงเรียนสูงได้อีกก แต่คิดไปคิดมาก็กลัวตาย เลยยอมเดินลิ้นห้อยข้ามสะพานดีกว่า
ปล2. อยากให้สร้างอุโมงค์ลอดถนนบ้าง จะได้ไม่ต้องเดินขึ้นสะพานสูงชะลูดกลางแดดร้อนๆเวลาเลิกเรียน

ออฟไลน์ IncarRus

ตรงไหนมีสะพานลอย
ไม่ได้หมายความว่า ท่านจะขับรถยังไงก็ได้
ไม่ได้หมายความว่า ท่านไม่ต้องมองซ้าย มองขวา
ไม่ได้หมายความว่า ท่านไม่ต้องระมัดระวัง

สุดท้าย,,, ไม่ได้หมายความว่า ท่านขับรถชนใครใต้สะพาน
จะมีโทษน้อยกว่า ชนคนตามทางปกติ  ;)

ต้องแยกเป้น 2 เรื่องครับ

เรื่องของคนข้าม เค้าไม่ข้ามสะพานลอย เค้าก็มีโทษปรับของเค้า

เรื่องของคนขับรถ ถ้าไปชนใครเข้า ก็ผิดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะในบ้านตัวเองก็ตาม
ยกเว้นกรณีเดียว คือ สามารถพิสูจน์ได้ ว่า เค้าเจตนามาขวาง ให้เราชน

กฏหมาย ก็แบบนี้แหละครับ ต้องเข้าใจ  ;)
"บางครั้ง คนโง่ คนมักง่าย ก็ไม่ใช่ฝ่ายผิด"
"แต่คนที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ กลับผิดซะงั้น"

ออฟไลน์ Nioka

เห็นด้วยกับข้างบนครับ

ในการทำสิ่งที่ผิด คนอื่นทำผิดแล้วเราก็ทำผิด ใช่ว่าความผิดของเราจะลดลงนะครับ

ทุกครั้งที่ขับรถ ผมก็พึงระวังไว้เสมอว่าอะไรมันก็เกิดขึ้นได้ ไอ้เรื่องคนข้ามถนนเนี้ย

ถ้าเราไปชนมันก็ผิดที่เราไม่ระวังหรือประมาทนะครับ

และผมก็ไม่ได้จะปกป้องคนที่มักง่ายนะครับ บางครั้งยังคิดจะเอารูปที่อยู่ในnet

ที่เป็นหมา เดินข้ามสะพานลอย ไปทำป้ายติดที่หน้ามหาลัยเลยครับ

เพราะ น้องๆนักศึกษาแถ้วบ้านผม 100คนจะมีคนขึ้นสัก 2-3 คนเหอะ

ออฟไลน์ Nioka

ขอยกกรณีคล้ายๆที่ไม่ควรทำนะครับ

เช่นคุณจอดรถ แล้วมีคันข้างหน้ามาจอดขวางพร้อมดึงเบรคมือ

คุณก็เอากุญแจกรีดรอบคัน แบบนี้มันเหมาะสมหรือป่าวลองคิดดูครับ ^^

ออฟไลน์ Fly to dream

แก้ไขนิดนึงนะครับ เป็นอุบัติเหตุครับ ขออภัยที่อธิบายไม่เคลียครับ ไม่ใช่ตั้งใจชนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ panerai

ถ้าผมเป็นคนชน แล้วเขาไม่โวยวายอะไรก็จะเฉยๆไป แต่ตราบใดที่เขาเอาเรื่องผมคงฟ้องกลับทันทีแล้วเอาให้หนักๆไปเลย

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 ยังไงแล้วเราขับรถต้องมีความระมัดระวังในการใช้รถทุกครั้งครับ
รถมันซ่อมได้ แต่คนมันซื้อชีวิตไม่ได้ ผมเคยชนสุนัขไปสองครั้ง
ยังเสียใจที่เราขับเร็วและระวังน้อยไปหน่อยอยู่เลย ทีนี้เจอเป็นยกคันเร่งก่อนล่ะ
แต่ก็คงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นทั้งนั้นครับ
คนข้ามถนนที่มักง่ายเราก็ต้องระวัง เพราะเขาตัวเปล่า แต่เรามีอาวุธที่ควบคุมได้อยู่

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
สมมุติกับเรื่องจริงต่างกันตรงที่ คนขับรถในชีวิตจริง ให้คิดว่าคุณเอาขาของคุณเข้าตารางไปแล้วข้างนึง เหลืออีกข้างที่ยังไม่เข้าก็อยู่ที่สติของคนขับแล้วหล่ะครับ การขับรถถูกกฎก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นผู้ถูกเสมอไปน่ะครับ ;D ยกตัวอย่างง่ายๆ เห็นประจำคือ สะพานกรุงธนขาออกไปแยกบางพลัดตรงนั้นจะมีเกาะกลางถนน ถ้าใครขับรถดึกๆ สี่ทุ่มขึ้นไปจะรู้สึกว่าถนนตรงนั้นมันโล่งน่ากดคันเร่งมากแต่ถ้าไม่ระวังจะเจอคนมักง่ายที่ไม่ใช้สะพานลอย วิ่งข้ามถนนมาอยู่เกาะกลางแล้วโผล่ออกมาจะเอ๋

ฉะนั้นขับรถในเมืองไทย ไม่ประมาทและอย่าขับรถเร็วดีที่สุดครับ อย่าคิดว่าอยู่บนถนนออโต้บาร์นที่จะเหยีบเต็มที่ในเลนเร็ว เพราะรถที่ช้ากว่าจะหลบให้เองโดยอัติโนมัติ ประชากรบ้านเรายังไม่พัฒนาถึงขนาดนั้นครับ

ผมว่า ฟ้องกลับ ก็คงไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอกครับ

เค้าก็คงโดนโทษปรับ ไม่กี่บาท ฐานไม่ข้ามสะพานลอย
เพราะโทษของเค้า น่าจะมีเท่านั้นจริงๆ

ที่สำคัญ โทษของคนที่ขับรถชน ก็คงไม่ได้ลดลง
ยิ่งจะทำให้ คู่กรณีหมั่นไส้ ฟ้องเรียกค่าเสียหายอีก  :-\

ถ้าสมมุติ เหตุมันเกิดไปแล้ว
ผมว่า การฟ้องกลับ น่าจะเป็นวิธีคิดแบบ lose-lose ด้วยกันทั้งคู่
การประนีประนอม น่าจะเป็นวิธีที่ win-win สูญเสียกันน้อยกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
อ่านแล้วนึกอยากจะร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

กรณีนี้ผมจะฟ้องคนข้ามถนนครับ "กระทำการอันโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บและเสียทรัพย์ "

เพื่อให้เป็นกรณีตัวอย่างของความมักง่าย การข้ามรถใต้สะพานลอยถือเป็นจุดอับ โดยเฉพาะเวลากลางวันครับ เงาของสะพานและแสงแดดที่จัดอาจจะทำให้เราไม่เห็นคนข้ามได้เลย  และในกรณีนี้ ถ้าเราไม่ชนคนข้ามโดยการหักหลบ ลองคิดดูต่อนะครับว่าอะไรจะเกิดขึ้น เราอาจจะเสียชีวิต เสียทรัพย์สิน  หรือได้รับบาดเจบ จากความประมาทของคนข้ามถนน

Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ surasakcho

• Newbie
  • *
ในแง่กฎหมายนั้น ตามความเห็นของคุณ Jun Asawa ถูกต้องแล้วนะครับ

ไม่ข้ามสะพานลอย ก็ผิดกฎหมายเรื่องไม่ข้ามสะพานลอย
ขับรถชนคนใต้สะพานลอย ก็ผิดฐานขับรถโดยประมาท จะเจตนาหรือไม่เจตนา ก็ต้องพิสูจน์กันต่อไป

ยึดกฎหมายไว้ ก็คือพยายามไม่ขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด ก็อาจจะไม่ชนคนข้ามถนน หรือหลบ หรือเบรคได้ทันครับ

ออฟไลน์ Armo

ยังไงก็ต้องถือว่าผิดทั้งคู่แหละครับ ทั้งคนขับรถที่ไม่ระวัง และคนข้ามถนนที่ไม่ยอมข้ามสะพานลอย แต่ถ้าถามความรู้สึกของผมจริงๆ แค่ผมขับรถแล้วเห็นคนกำลังข้ามถนนใต้สะพานลอยผมก็รู้สึกแย่กับเค้าแล้วล่ะครับ ว่าทำไมไม่รักชีวิตของตัวเองเลย มีทางเลือกที่ปลอดภัยกลับไม่ยอมใช้ ดังนั้นเราคงต้องปลูกจิตสำนึกเรื่องการใชสะพานลอยให้มากขึ้น ส่วนคนขับรถก็ต้องมีความระมัดระวังในการขับขี่มากยิ่งขึ้นด้วย ;)
ปล.อยากให้มาเห็นหน้าโรงพยาบาลศูนย์นครปฐมจริงๆ มีสุนัขตัวนึงเค้าเป็นขาประจำของสะพานลอยครับ เหอๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2011, 15:56:15 โดย Armo »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
เจอบ่อยๆในลาดปลาเค้า สะพานลอยเยื่องหน้าโรงเรียนก็มี ทางม้าลายอยู่ตรงหน้าโรงเรียนเลย
แต่เด็กนักเรียน ซัก ม.ต้นได้เนี่ยแหละ เดินข้ามถนนกันอย่างมักง่าย "ใต้สะพานลอย"
ทั้งๆที่ทางม้าลายก็อยู่หน้าโรงเรียน ก็ยังอุตส่าห์เดินไปที่สะพานลอยอีก
ถึงสะพานแทนที่จะขึ้น กลับเอาไว้บังแดด อืม...นะ เด็กสมัยนี้

ผมชะลอให้ข้ามนะ แต่จะบีบแตรใส่ 2-3 ครั้ง พร้อมทั้งชี้สะพานลอยบนหัวน้องเค้า
ก็ไม่รู้ว่าจะพัฒนาจิตสำนึกได้หรือเปล่า แต่บอกได้คำเดียวว่าเซ็งเหมือนกันครับ กับคนมักง่ายอย่างนี้
ตัวเองโดนชนขึ้นมา แทนที่จะบาดเจ็บคนเดียว ยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ถ้าฝ่ายคู่กรณีหมั่นไส้ฟ้องเรียกค่าพยาบาล ผมก็คงต้องเรียกร้องค่าเสียหายของรถยนต์ ค่านู้นี่นั้นแน่ๆ

คนเจ็บ กับของเสียหาย  ;D
ผมว่าศาลตัดสินใจไม่ยากหรอกครับ ว่าจะเห็นใจฝ่ายไหน

กรณีที่จะพอฟ้องกลับ แล้วมีโอกาสชนะ น่าจะประมาณ
ถ้าคนขับรถ แค่เฉี่ยว หรือชนไม่แรง คนไม่ข้ามสะพานลอย ไม่เจ็บมาก
แต่รถตัวเอง พุ่งไปชนโน่นนี่ ทำให้คนในรถได้รับบาดเจ็บ หรือเสียชีวิต
ประมาณนี้ กระมังครับ  ;)

ครับ เห็นทีการขับรถไม่เร็ว ไม่ประมาท มีน้ำใจคงเป็นหนทางที่ดีที่สุด