ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีรถยนต์ยี่ห้อไหนบ้างที่ชีวิตนี้เข็ดไปจนตาย จะไม่ซื้ออีกแล้ว(ไปตลอดชีวิต  (อ่าน 27311 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเข็ดรถ Citroen มากๆ ที่บ้านผมซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง รุ่น XM สมัยนั้นคันละ 1.6 ล้าน(ปี 93)

เป็นรถที่เสียง่ายมาก พลาสติกใช้ๆไปแตกหัก ต้องเปลี่ยน ค่าเปลี่ยนก็แพงสุดๆ

ช่วงล่างถุงลม ที่เป็นตุ้ม ค่าของแพงเกิน เสียง่าย ต้องคอยเช็คตลอดว่ามีจุดรั่วไหม(ไฮโดรลิค)

เคยมี case ที่ผมจำได้ไม่ลืม คือ เอารถเข้าศูนย์ เช้า ตอนสายๆ เช็ครถเรียบร้อยก็ไปต่างจังหวัด ปรากฎไปตายกลางทางตอนบ่าย ต้องให้ศูนย์ลากรถกลับที่กทม.ตอนเย็น แล้วต้องขับรถตอนดึกๆ ไปทำธุระต่อ

ผมรู้สึกว่าถ้าสมัยนั้น ที่บ้านผมซื้อพวก Benz 190E หรือ E220 W124 หรือ Camry Accord Cifero(รุ่น top สมัยนั้น)
ป่านนี้คงเก็บตังได้เยอะเพราะไม่ต้องมานั่งซ่อมอะไรที่ไม่จำเป็น
และผมอาจได้ขับรถคันนั้นเพราะมันยังใช้ได้ ตอนขาย citroen ไปทีบ้านดีใจกันสุดเลย

>:( >:(พูดถึงเจ้า Citroen ทีไร รู้สึกเสียใจไปกับเวลาที่เสียไปกับรถคันนั้นมากๆ >:( >:(

ขอแลกเปลี่ยนความเห็นกับทุกคนครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 15:11:35 โดย GreenG(love Eco car&Hybrid) »

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ผมกลัวจะดราม่าจัง กระทู้แบบนี้  :-\
ช่วยเตือนสติ เพื่อนสมาชิกครับ

ร่วมแชร์ ความไม่ประทับใจ
อย่าดราม่าใส่กันนะครับ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

โชคดีที่ไม่เจอเองกับตัว มีแต่คนใกล้ชิด คือ ฟอร์ด
ส่วนเพื่อนโดนมา คือมิตซู

ขอสวนกระแส ยี่ห้อที่ประทับใจและจดจำไปตลอด
คือนิสสัน ครับ ประทับใจมากๆ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ยังไม่เคยโดนอะคับ

อาจเป็นเพราะที่บ้านเปลี่ยนรถบ่อยไม่เกิน4ปี,,,เอ่หรือสำหรับคนอื่นมันนานหว่า = =

แต่ที่แน่คือตอนนี้รถผมกินน้ำมันมาก ติดe-kit มาประหยัดนิดเดียว แถมหาe85ยากมากๆ

:)
..

ออฟไลน์ SP

ยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

แต่คุณลุงข้างบ้านเค้าเจอกับอีซูซุมาครับ เค้าเลยไม่ประทับใจเท่าไร

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มีครับ ฮุนไดสมัยที่ไม่ใช่ตอนนี้ยังประทับใจเลย ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tonaka

แดวู ครับ ....  ซื้อมาสักพัก เลิกทำตลาดซะงั้น - -
阿蘇山

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
1.Toyota สงสัยมาตลอดว่าทำไมขายเยอะกว่าทุกค่าย แต่ราคาอะไหล่ก็แพงกว่าทุกค่าย(ปัจจุบันอาจใกล้เคียงกัน) เลยมีความรู้สึกว่าได้ปริมาณเงินกำไรมากกว่าคนอื่นเยอะ มันค้านกับหลักการผลิต mass product เพราะว่าถ้าปริมาณการผลิตมากย่อมต้องมีต้นทุนต่ำลง
2.Honda หลายๆคนในเว็บนี้อาจจะเกิดไม่ทัน (หรือเกิดทันแต่ยังเด็ก) สมัยก่อนจำได้ว่าตัวCivic ที่เรียกกันว่ารุ่นเตารีด เป็นค่ายแรกที่นำเอาระบบขายใบจองมาใช้ในประเทศไทย และปริมาณorder ตอนนั้นเยอะ-วัสดุมีมาไม่ทน พวกเล่นเอากระดาษแข็งมาบุหลังคาเฉยเลย ดูเหมือนดูถูกสติปัญญาคนไทยยังไงไม่รู้ ปัจจุบันรถ2ยี่ห้อนี้ไม่เคยเป็นตัวเลือกผมเลย
ยี่ห้ออื่นไม่มีอะไรไม่ดีในความรู้สึกผม

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Toyota Camry กินน้ำมันแบบว่าดุจถังน้ำมันแตก
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ toonze

Toyota Camry กินน้ำมันแบบว่าดุจถังน้ำมันแตก

รถระดับนั้นมันก็กินอยู่แล้วนี้ครับ งงแทน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยังไม่มี และขออย่าให้เกิดขึ้นกับตัวผม และครอบครัวผม

ฉะนั้น เวลาจองรถ มักคิดล่วงหน้ายาวๆ และไม่เร่งเซลล์ เพื่อให้มันออกมาดีที่สุด  ;D

Chariot

กระทู้เสี่ยงดราม่ามากๆ  ::)

กรณีรถซีตรองเนี่ย ถ้าอยากให้แล้วแฮปปี้ ต้องมีซิกแซกกันนิดหน่อย เช่น ตีซี้จากช่าง เบิกอะไหล่เอง แล้วไปซ่อมกับช่างกันนอกศูนย์

ตุ่มไฮดรอลิกส์ไม่แพง ของแท้ลูกละไม่กี่พัน แต่ชื่อยนตรกละ มันเลยแพงกว่าปกติ

เรื่องพลาสติกต้องยอมรับว่าของฝรั่งเศสยุค 90 ต้นๆ มันห่วยจริง แต่พอเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์(ตรายี่ห้ออยู่ตรงกลาง) มีวัสดุดีขึ้นมากแล้วครับ

ทุกวันนี้ซีตรองรุ่นปัจจุบันในไทยส่วนใหญ่ก็ไม่มีตุ้มแล้วนะ ส่วนพวกที่เล่นรถตุ้มมือสอง ตอนซ่อมก็ไม่เบิกอะไหล่ยนตรกละกันแล้ว

ผมไม่มียี่ห้อไหนที่ไม่ประทับใจ ต้องแยกตามรุ่นก็พอจะมีบ้าง คือ

- Civic 3 dr วัสดุกรอบแกรบมาก ผุง่ายโคตร แต่ราคามือสองแรงมาก

- Corolla Hi-torq คับแคบ ดีไซน์ไม่สวย เครื่องไม่แรงสมชื่อ

- Volvo 460/440 วัสดุไม่สมราคา(มือหนึ่ง) เครื่อง 2.0 แต่อืดยั่งกะเครื่อง 1.6 เกียร์ออโต้ใจเสาะไปหน่อย

ออฟไลน์ vellcap

เอาเป็นผู้จำหน่ายได้ไหมครับ เพราะ รถแต่ละยี่ห้อนั้น ไม่มีอะไรที่แย่จนรับไม่ได้ครับ
ซึ่งนั่นก็คือ ยนตรกิจ ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
2.4 ผมประหยัดใช้ได้นะ แต่ 2.0 กินอยู่แล้ว

ของผมที่ unประทับใจคือ Hyundai ครับ
ศูนย์นี้ชึ้นชื่อจริงๆ (ไม่ใช่ยุคตั้งแต่ Drive Your Way นะ)

อีกรุ่น VW ครับ ราคาตกฮวบฮาบเกิน
(แต่หลังๆน่าขับแบบไร้คำบรรยาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 19:39:10 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
Toyota ครับ เซง มากๆ ยิ่ง vigo เนี่ย เป็นอะรัยไม่รู้ครับ ถอยหลังแล้วดับ 3-2 วันจะถึงเป็นทีหนึ่ง เข้าไปที่ศูนย์ ก็บอกว่าไม่รู้เรื่อง ไปศูนย์ใหญ่ที่สมุทรปราการ เค้าก็บอกว่าเป็นที่ ECU แต่ให้ช่างที่นั่นเช็คแล้วก็ไม่ใช่ เลยต้องเสียเวลาเปล่า

ออฟไลน์ TTL

ของผมVolk Passat 96 เลิกใช้ไปจนตายครับเครื่องพังบ่อยมากๆครับ อัตราเร่งไม่ทราบว่าจะแข่งกับเต่าหรอหวานเย็นมากครับ+0แ่ย่มากๆ
ส่วนXMที่บ้านเคยใช้อยู่ปี96ตอนแรกๆเืกือบจะไม่ปลื้มเพราะื้ซื้อมาใหม่ๆดันแบ็ตหมดแต่พอใช้ไปเรื่อยเฮ้ย!!มันเกาะถนนมากๆเลย+ไม่กินนำ้มันเลยก็ใช้ไป2ปีแล้วญาติขอซื้อพ่อก็เลยขายไปเท่านั้นแหละขายไปแล้วญาติงานเข้าเลยซ่อมกันเละเทะครับแต่ตอนใช้อยู่มันดีมากๆเลยปลื้มกับมันครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เท่าที่เคยใช้มาก็มี Toyota (Fortuner) เนี่ยแหละครับ

ขายแพงกว่าชาวบ้าน แต่ผิวสัมผัสวัสดุและงานประกอบทำได้แย่กว่าซะงั้น

แถมอีกนิด ศูนย์บริการที่เจอมานะครับ ฟอร์ดดีสุด โตโยต้าแย่สุด

ออฟไลน์ neung23

Camry ACV31 2.4Q Navi

เบาะห่วยนั่งไม่สบาย เครื่องสั่น ร่อน ..... ฯลฯ แต่ก็ไม่ถึงกับจะผิดหวังนักเมื่อมองรวมๆ

แต่ถ้ามองมุมผม ตรูไม่น่าซื้อเลย ถอยแอคคอร์ดมาคงขับสนุกกว่านี้และราคาไม่ตกขนาดนี้  :-\ ซื้อ 1.605ล้าน แต่คุณภาพรถนี่ไม่เหมาะสมกับราคา 1.605 ล้านเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TorTy

ยังไม่เคยโดนอะคับ

อาจเป็นเพราะที่บ้านเปลี่ยนรถบ่อยไม่เกิน4ปี,,,เอ่หรือสำหรับคนอื่นมันนานหว่า = =

แต่ที่แน่คือตอนนี้รถผมกินน้ำมันมาก ติดe-kit มาประหยัดนิดเดียว แถมหาe85ยากมากๆ

:)
ระยะยาวได้ไม่คุ้มเสียนะครับจูน E85 เนี่ยยังไงตรวจท่อยางถังน้ำมันเป็นประจำด้วยนะครับอีกอย่างถ้าไม่ได้ออกแบบมาแต่แรก
อัตรการสึกหรอสูงกว่าเดิมมากครับ9bfแก๊สไปเลยยังดีกว่าครับถังพุมาละงานเข้าเลยจูน E85 เนี่ยแล้วแต่ยี่ห้อด้วยนะครับว่าใช้ถังแบบไหน
รถยี่ห้อที่เข็ดศูนย์บริการคือ Citroen ครับที่บ้านเคยใช้ Evasion ครับผมกระทบต่อมาคือราคาขายต่อแย่มาก 1.8 ล้าน 5 ปีเหลือ  4แสน5
แต่ถ้าศูนย์บริการดีเหมือนรถญี่ปุ่นอยากลอง DS3 ครับไม่เข็ด555+

ออฟไลน์ Satanic za'

ของบ้านผมไม่มีครับ เพราะซื้อคันแรกมาเมื่อ 30 ปีที่แล้ว ส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าศูนย์อยู่แล้ว
ส่วนคันล่าสุดก็เพิ่งออกมาทั้งซิตี้และเฟียสต้า ยังประทับใจทั้งตัวรถและศูนย์ทั้งคู่ครับ

แต่สำหรับลุงผม (เค้ามีรถอยู่ 4 คัน
1. เบนซ์ E class E230 น่าจะใช่นะ ผมไม่แน่ใจ เก่าๆแล้วอะครับ รุ่นไฟหน้าเหลี่ยมๆคันใหญ่ๆ รุ่นก่อนไฟกลมอะครับ
2.toyota altis ตัวทอป 2.0 รุ่นปี 2002
3. toyota grand hiace
4.Honda  phantom 5555 (ยังอุตส่าเอามารวมเนอะ))

ที่บ้านลุงผมไม่ประทับใจ คือ โตโยต้า altis ครับ ถ้าใครยังจำได้ ผมเคยตั้งกระทู้ไว้นานแล้วล่ะ เรื่องของหม้อน้ำที่มันแตกตรงข้อต่อ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามันแตกได้ไง จะบอกว่ามันเก่า มันก็ไม่ได้เก่ามาก มันแตกตอนที่ขับๆอยู่นี่แหละ พอจอดเข้าข้างทางเครื่องดับเลยต้องเรียกช่างมากลาก เข้าศูนย์ toyota แห่งหนึ่ง ขอไม่บอกชื่อละกัน สรุปว่า กระบอกสูบร้าว 1 ลูก ฝาสูบโก่ง เสื้อสูบมีปัญหา ประมาณราคามาหลักแสน (เคสนี้ไม่ใช่อุบัติเหตุด้วย ประกันเค้าไม่รับผิดชอบ) เลยเอาไปเซียงกง เสียไปไม่กี่หมื่น แต่ก็ไม่เอาอีกแล้วครับ สำหรับโตโยต้า

ปล แนบภาพรถลุงมาให้ดูครับ อิอิ

ออฟไลน์ Lertvarit

Civic FD ครับ

- แอร์ตัดรอบตกเครื่องสั่น
- กระจกตกร่อง
- แอร์เหม็น
- เครื่องต้อกๆ
- ยางแท่นเครื่องทรุด
- กินยาง
- แผงคอนโซล ( วางแก้วน้ำ ) ลอก
- สนิมขึ้นแผงลำโพงหลัง
- รถกินซ้าย

ปัญหาทั้งหมด เกิดขึ้นภายในระยะเวลา 1 ปี และที่แก้หายคือ แอร์เหม็น " อย่างเดียว " < < เปลี่ยนเองด้วย ของ 3M เข้า 0 แก้มาสามรอบไม่หายซะที

/// + 0 ห่วย ส่งงานไม่ตรงเวลา ทำเบาะเลอะ + ไม่ถนอมรถลูกค้า มองตามหลังไป ใจหาย ขับซะนึกว่าแข่งรถอยู่!!! ///
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ FyGI

Honda

เกินกว่าจะรับได้จริงๆ

อ่อ ขอบ่นอีกนิดเุถอะ สำหรับ honda

รถผมเมื่อคราวที่แล้วที่มาตั้งกระทุ้เล่าให้ฟังว่าทางศูนย์ได้เจอรอยร้าวที่โคมไฟหน้า บอกว่าจะเคลมให้

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เค้าบอกว่ามีเจ้าหน้าที่ประเมินแล้วบอกว่า เคลมไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้อยู่ในการรับประกัน (พูดเหมือนประมาณว่าผมอาจจะไปกระแทกอะไรมาถึงแตก)

แต่!!! อยากจะบอกว่า รอยแตก รอยร้าวนั้น เป็นรอยที่อยู่ "ภายในโคม" ไม่ได้ร้าวจากด้านนอก แล้วจะมาบอกว่าผมเอาไปทำแตกได้ยังไง

แอบไม่สบอารมณ์หน่อยๆ ราคาเปลี่ยนช่างแจ้งมาว่าประมาณ 2300 บาทถ้าจำไม่ผิด(ราคาต่อ 1 ข้าง) แต่ผมยังไม่เปลี่ยน ที่บ้านผมกำลังโวยๆอยู่ อยากรู้เหมือนกันว่าจะทำยังไงให้
ส่วนเรื่องยาง ก็บอกว่าจะเปลี่ยนให้เป้นบริดสโตน เพราะล๊อตใหม่ใช้ยางบริดสโตนแล้ว แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนให้สักที ไม่รู้จะลีลาไปถึงไหน

แต่เซลล์ที่ดูแลอยู่บริการดีครับ เลยไม่อยากไปโวยวายอะไรน้องเค้า แต่รู้สึกฝ่าย service จะกวน...
 :-\ :-\

methus zaa

อ่อ ขอบ่นอีกนิดเุถอะ สำหรับ honda

รถผมเมื่อคราวที่แล้วที่มาตั้งกระทุ้เล่าให้ฟังว่าทางศูนย์ได้เจอรอยร้าวที่โคมไฟหน้า บอกว่าจะเคลมให้

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เค้าบอกว่ามีเจ้าหน้าที่ประเมินแล้วบอกว่า เคลมไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้อยู่ในการรับประกัน (พูดเหมือนประมาณว่าผมอาจจะไปกระแทกอะไรมาถึงแตก)

แต่!!! อยากจะบอกว่า รอยแตก รอยร้าวนั้น เป็นรอยที่อยู่ "ภายในโคม" ไม่ได้ร้าวจากด้านนอก แล้วจะมาบอกว่าผมเอาไปทำแตกได้ยังไง

แอบไม่สบอารมณ์หน่อยๆ ราคาเปลี่ยนช่างแจ้งมาว่าประมาณ 2300 บาทถ้าจำไม่ผิด(ราคาต่อ 1 ข้าง) แต่ผมยังไม่เปลี่ยน ที่บ้านผมกำลังโวยๆอยู่ อยากรู้เหมือนกันว่าจะทำยังไงให้
ส่วนเรื่องยาง ก็บอกว่าจะเปลี่ยนให้เป้นบริดสโตน เพราะล๊อตใหม่ใช้ยางบริดสโตนแล้ว แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนให้สักที ไม่รู้จะลีลาไปถึงไหน

แต่เซลล์ที่ดูแลอยู่บริการดีครับ เลยไม่อยากไปโวยวายอะไรน้องเค้า แต่รู้สึกฝ่าย service จะกวน...
โอ้ ตอนแรกมาทำดี แล้วทำไมตอนนี้มาทำแบบนี้ ตกลงดีหรือร้ายกันแน่ครับ

โอ้ ตอนแรกมาทำดี แล้วทำไมตอนนี้มาทำแบบนี้ ตกลงดีหรือร้ายกันแน่ครับ

ไม่รุ้เหมือนกันอะน้องแทน แต่พี่ไม่ได้ซีเรียส เพราะรอยนี้ช่างฮอนด้าเป็นคนเจอ ถ้าไม่สังเกตก็ไำม่เห็นอะครับ
แต่ล่าสุดก็มาบอกว่า ไม่สามารถเคลมให้ได้ เพราะเค้าก็พิสูจน์ไม่ได้ว่าผิดพลาดมาจากการผลิต ผมก็เลยไม่อยากพูดมาก เพราะรอยนี้ผมไม่ได้เป็นคนเจอ ก็เลยช่างมัน

แต่ผมคิดว่าผมเองไม่สามารถทำให้มันร้าวจากด้านในได้หรอกนะครับ ไม่รุ้จะหาเรื่องให้ผมเปลี่ยนไฟหรือเปล่า
ไว้จะให้พ่อถ่ายรูปแล้วส่งมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ TorTy

ของบ้านผมไม่มีครับ เพราะซื้อคันแรกมาเมื่อ 30 ปีที่แล้ว ส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าศูนย์อยู่แล้ว
ส่วนคันล่าสุดก็เพิ่งออกมาทั้งซิตี้และเฟียสต้า ยังประทับใจทั้งตัวรถและศูนย์ทั้งคู่ครับ

แต่สำหรับลุงผม (เค้ามีรถอยู่ 4 คัน
1. เบนซ์ E class E230 น่าจะใช่นะ ผมไม่แน่ใจ เก่าๆแล้วอะครับ รุ่นไฟหน้าเหลี่ยมๆคันใหญ่ๆ รุ่นก่อนไฟกลมอะครับ
2.toyota altis ตัวทอป 2.0 รุ่นปี 2002
3. toyota grand hiace
4.Honda  phantom 5555 (ยังอุตส่าเอามารวมเนอะ))

ที่บ้านลุงผมไม่ประทับใจ คือ โตโยต้า altis ครับ ถ้าใครยังจำได้ ผมเคยตั้งกระทู้ไว้นานแล้วล่ะ เรื่องของหม้อน้ำที่มันแตกตรงข้อต่อ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามันแตกได้ไง จะบอกว่ามันเก่า มันก็ไม่ได้เก่ามาก มันแตกตอนที่ขับๆอยู่นี่แหละ พอจอดเข้าข้างทางเครื่องดับเลยต้องเรียกช่างมากลาก เข้าศูนย์ toyota แห่งหนึ่ง ขอไม่บอกชื่อละกัน สรุปว่า กระบอกสูบร้าว 1 ลูก ฝาสูบโก่ง เสื้อสูบมีปัญหา ประมาณราคามาหลักแสน (เคสนี้ไม่ใช่อุบัติเหตุด้วย ประกันเค้าไม่รับผิดชอบ) เลยเอาไปเซียงกง เสียไปไม่กี่หมื่น แต่ก็ไม่เอาอีกแล้วครับ สำหรับโตโยต้า

ปล แนบภาพรถลุงมาให้ดูครับ อิอิ
ผมว่า Altis มันก็ทนสุดๆแล้วนะครับแท็กซี่เต็มไปหมดต้องดูด้วยว่าที่ฝาโก่งนะความร้อนขึ้นแล้วขับไปโดยไม่รู้ตัวรึเปล่าครับ
ส่วนที่แตกตรงข้อต่อนี่ก็ไม่น่าเลยจริงๆแต่ก็มีโอกาสส่วนเรื่องฝาโก่งนี่ขับไปทั้งที่เครื่องฮีดแน่นอนครับจะรถยี่ห้อไหนก็ไม่รอด

มันแตกตรงข้อต่อจากหม้อพักน้ำน่ะครับ น้ำมันก็เลยซึมออก

ตอนนั้น ป้าผมขับอยู่เลนส์ขวาสุดถนนเส้นกาญจนาภิเษก พอหน้าปัดแจ้งความร้อนขึ้น ก็รีบเข้าข้างทาง พอชลอจนเบรคหยุดนิ่ง รถก็ดับไปเองเลยครับ (แต่ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ผมก็ไม่รู้หรอกนะ ว่ามันขึ้นมานานแค่ไหนแล้วถึงจอด)

เรื่องของ Heat จนเครื่องยนต์มีปัญหาลุงผมเค้าไม่ได้ซีเรียสหรอกครับ เพราะมันเป็นปลายเหตุแล้ว แต่ต้นเหตุมันอยู่ที่ข้อต่อหม้อพักน้ำมันแตกรั่วได้ยังไง เพราะไม่เคยจอดรถตากแดดเลย(ดูจากบ้านลุงผมก็พอรู้) ประมา๊ณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 23:13:46 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ MoLee

Nissan sunny neo ขอชาตินี้อย่าได้เจอกันอีกเลย 4คันที่เคย ผ่านมือมา ขอให้ผ่านไปอย่ากลับมาหานะ ;D ไม่ไหวจริงๆ :-\
สาเหตุอืดได้อีก ซด(แดก)ได้อีก  :'(

ส่วนฮุดได สมัยก่อนเชื่อมั้ยว่าพ่อผมเคยถอย ออกมา2คันเลยทีเดี๋ยว เหตุผลที่คุณพ่อชอบแกบอกว่า ช่วงล่างดีกว่ารถทั่วไป+อ็อพชั้นคุ้มราคาที่ได้มามาก ผมได้แต่คิดในใจว่ามันจริงหรอ? ::)

ออฟไลน์ joufo

รถยี่ห้อต่างๆ ที่ ยนตระ.... เอาเข้ามาขายครับ

ที่บ้านเคยใช้เปอร์โยต์ 405
ไม่น่าเชื่อว่า ค่าซ่อม แพงกว่าค่าผ่อนรถ  :D
ผ่อนรถหมดแล้ว แต่ก็หมดค่าซ่อมอีกทุกเดือน เดือนละไม่ต่ำกว่าหมื่น
ซ่อมนี่เสร็จ อันนั้นพังต่อ เหมือนโดนวางยาไปเรื่อยๆ

ตอนขายนี่ยิ่งฮาครับ เพราะแทบไม่มีเต้นท์รับซื้อเลย  :D :D

รุ่นพี่ผมใช้ ซีตรง ซองเทีย และเปลี่ยนมาเป็น C5
ที่ใช้ซีตรองไม่เปลี่ยนแปลง เพราะประทับใจในตัวรถที่ขับดี และเหมาะสมกับการใช้งาน
แต่ก็โดนเหมือนกับครับ
ซ่อมกันเดือนเว้นเดือน ซ่อมเสร็จ อาการนึงหาย อาการใหม่มา

เอารถไปเช็คระยะ แต่กลับบอกให้เปลี่ยนในสิ่งที่ไม่จำเป็น
อย่างรถขับดีๆ ไม่มีปัญหาอะไร เอาไปเช็คระยะ ก็หาเรื่องมาเปลี่ยนปีกนกคู่หน้าซะอย่างนั้น

เอารถเข้าซ่อมด้วยน้ำมันเต็มถัง วันไปรับรถกลับมา เหลือต่ำกว่าครึ่งถังทุกครั้ง

ซ่อมทีก็หมดกันทีละ 2 หมื่นกว่าเลยทีเดียว

รุ่นพี่ผมเค้าเลือกทนใช้ต่อไป

แต่ผม ถ้าขึ้นชื่อว่า ยนตระ.... หรือบริษัทในเครือ
ต่อให้รถดีแค่ไหน ก็ไม่เอาครับ
ยกเว้นว่าจะมีอู่นอกดีๆ ที่ไว้ใจได้ก็โอเค คิดซะว่าซื้อรถจากเกรย์เจ้าหนึ่ง

อย่าซูบารุเนี่ย ถึงแม้ว่าผมจะไปทะเลาะกับเค้าเรื่องศูนย์บริการเยอะ
แต่ก็เป็นรถที่ผมอยากซื้อมาใช้
เพราะผมรู้แล้วว่า ซื้อรถเสร็จ ก็ไม่ควรกลับไปที่ศูนย์อีกเลย
อู่หลังบ้านผมนี่แหละ ซ่อมดีหายห่วงแน่นอน
รถดี อู่ดี ซ่อมจบทุกอาการ ก็ยินดีซื้อครับ

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
Toyota Vios 06 E ขับเกิน120 บินได้แล้วครับ

เบรคล้อล็อค ชนไป2รอบแล้ว รอบที่2ชนรถมอเตอร์ไซค์คนตาย ขับไม่เร็วครับ เขาตัดหน้าเลยชนซึ่งเมื่อเบรคไม่มี ABS ก็หักหลบไปไหนไม่ได้

Proton Persona Hl 1.6

ดีกว่า Vios เยอะ วิ่ง170ไม่บิน แต่อะไหล่ รอเจ็ดเดือน เซงๆมาก

อืด เปลือง ลมเข้า

ประมาณนี้ครับ