ผู้เขียน หัวข้อ: รถลุยน้ำฝนตกหนักเมื่อคืน แล้วมีเสียงเอี๊ยด อ๊าด ไม่หายสักทีคับ  (อ่าน 14837 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เข้าใจว่าเสียงสายพาน แต่มันก็ยังไม่หายดังซะที แถมมีเสียงประหลาดๆดังขึ้นมาเยอะเลยคับ

ต้องเช็คอะไรหรือป่าวคับ ปรกติแปปเดียวมันก็หายไปแล้ว นี่เวลาคอมแอร์ต่อ ดัง เอี๊ยด ลั่นยาวๆเลยคับ  :'(

รอบเดินเบามันก็ดัง เบาๆไปเรื่อยๆผมติดเครื่องตั้ง20นาทีแล้วออกไปวิ่งก็แล้วยังไม่หายดัง

......เมื่อคืนขับเร็วแล้วลุยน้ำขังที่โดนแล้วน้ำกระจายนั่นแหละคับ(ไม่รู้เรียกยังไงดี) แล้วรถผมไม่มีแผ่นปิดท้องเครื่องมันสำคัญป่าวคับ  ถ้าต้องเจอแบบเหตการ์ณแบบนี้ (แผ่นล่ะหมื่นนิดๆจ่ายตังไม่ออกจริงๆคับ)   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 15:46:22 โดย teerapote »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Skyforce

Re: รถลุยน้ำฝนตกหนักเมื่อคืน แล้วมีเสียงอ&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:17:47 »
เสียงดังนี่ดังตอนเบรกด้วยรึเปล่าครับ แล้วน้ำที่ลุยนี่ท่วมขนาดไหน ไม่เบรกก็สายพานพวกนี้ครับ ลองจอดรถตากแดดเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ดู ให้น้ำที่ขังจับตามพวกเครื่องสายพานมันแห้งครับ ลองดูว่าหายมั้ย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ konmangtar

• Newbie
  • *
Re: รถลุยน้ำฝนตกหนักเมื่อคืน แล้วมีเสียงอ&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:22:29 »
ของผมเคยเป็นที่ ลูกปืนคอมแอร์นะครับ

มันดังวันรุ่งขึ้นหลังจากไปลุยน้ำมา  เปลี่ยนลูกปืนก็หายสนิท

Civic EK ตัวเก่านะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:44:18 »
แผ่นปิดใต้ท้องเครื่องนี่ ผมว่าสำคัญครับ เอาไว้ป้องกันน้ำ กันหินกระเด็นเข้าใส่ แนะนำให้ใส่ครับ
ไม่ต้องของแท้ก็ได้ครับ ให้ร้านทำให้ครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:59:06 »
เสียงสายพานมัน slip น่ะครับ ลองล้างสายพานก่อนก็ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 15:45:58 »
ขอบคุณคับ

เรื่องจอดตากแดด...พอจะเริ่มเอารถออกไปนอกบ้าน เมฆ ครึ้มมาเชียวผมเลยหนีดีกว่าา  :o

ล้างสายพานยังไงคับ ผมไม่เคยได้ยินเลย จะได้ไปบอกอู่ถูก

ส่วนเสียงเบรคดังนี่มันดังจนผมไม่ได้สนใจแล้วคับ e46 เบรคดังนี่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปรกติแล้วมั่งเนี่ย -*-

ลุยน้ำท่วม ครึ่งล้อขอบ19 คับ
2011 Prius

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ลองตรวจสอบพวกลูกรอกต่างๆ  สภาพสายพาน อาจถึงเวลาต้องเปลี่ยน
ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ แนะนำให้เปลี่ยนให้หมด นะครับ  เสียค่าแรงทีเดียว  ;)

ลองตรวจสอบพวกลูกรอกต่างๆ  สภาพสายพาน อาจถึงเวลาต้องเปลี่ยน
ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ แนะนำให้เปลี่ยนให้หมด นะครับ  เสียค่าแรงทีเดียว  ;)

ลูกรอกเพิ่งเปลี่ยนยกชุดไปคับ
2011 Prius

ออฟไลน์ birm@productive

ส่วนเสียงเบรคดังนี่มันดังจนผมไม่ได้สนใจแล้วคับ e46 เบรคดังนี่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปรกติแล้วมั่งเนี่ย -*-

E46 ผมเบรคไม่เคยดังครับ เป็นเรื่องของผ้าเบรคและจานเบรคครับ

(ไม่อยากให้มองว่าเป็นเรื่องปกติ ยกเว้นคุณเปลี่ยนผ้าเบรคแข่งแต่งซิ่งมา ซึ่งนั่นก็จะหมายถึงมันจะหยุดหนึบตุ๊กแกร้องจ๊าก เวลาคุณอัดรถแล้วกดเบรคเต็มๆ แต่ก็แลกกับเสียงดังที่อุณหภูมิเบรคยังต่ำกว่า อุณหภูมิทำงานของผ้าเบรค)

แล้วรถผมไม่มีแผ่นปิดท้องเครื่องมันสำคัญป่าวคับ  ถ้าต้องเจอแบบเหตการ์ณแบบนี้ (แผ่นล่ะหมื่นนิดๆจ่ายตังไม่ออกจริงๆคับ)   :'(

สำคัญครับ ถ้าต้องเจอเหตุการณ์น้ำท่วม อย่างน้อยแผ่นพวกนี้ก็น่าจะทำหน้าที่เหมือนแผ่นกันคลื่น ไม่ให้น้ำมันกระเซ็นขึ้นมาสูงเข้ามาบริเวณตัวเครื่องยนต์ หรือ เวลาปกติก็จะป้องกันเศษหินดืดเข้าชิ้นส่วนเครื่องยนต์ เช่น ท่อหม้อน้ำ แครงค์น้ำมันเครื่อง ทำให้เกิดความเสียหายอย่างหนัก หรือ กันไม่ให้ปั่นศพหมาเข้ามากระจายในห้องเครื่องครับ กรณีคร่อมศพหมาแล้วรถดันเตี้ย ไม่พ้น
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

จานเบรค ผ้าเบรค ผมไม่ได้เปลี่ยนแต่งนะคับ

จานของเดิมติดรถแน่นอน แต่ผ้าอู่เอา ATE มาใส่มันดังเหมือนเหล็กสีกัน ยิ่งร้อนยิ่งดังช่วงเบรคไกล้ๆจะหยุด แต่กดแรงๆมันไม่ดัง  >:(

ช่วยแนะนำยี่ห้อผ้าหน่อยสิคับ
2011 Prius

ออฟไลน์ Ohmmypp

แค่สายพานชื้นหรือแอบหย่อนนิดหน่อย ไม่น่ากลัวครับ

ถ้าเสียงมาตอนเบรก แต่มั่นใจว่าผ้าเบรกยังไม่หมด  ก็คงเศษอะไรไปติด  ไม่อันตรายมากเช่นกัน
JC TU #54

ออฟไลน์ crucifixzz

จานเรียบรึเปล่าครับ จานเป็นรอยก็ทำให้เบรคดังเหมือนกัน