ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบการจัดการของ Volvo  (อ่าน 5392 ครั้ง)

ออฟไลน์ lek1019

• Newbie
  • *
ระบบการจัดการของ Volvo
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:07:33 »
ขออนุญาติใช้ช่องทางนี้ในการสอบถามเพราะ ไม่สามารถหาemailเพื่อส่งคำถามที่มีอยู่ไปที่ Volvo ประเทศไทย

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสั่งซื้อตัว V50 และได้ตกลงใจสั่งซื้อชุดแต่งจากศูนย์ด้วย ในการสั่งชุดแต่งมีค่าทำสีซึ่งแจ้งราคาไว้ที่ 18,400 บาท ในตอนแรก
จากวันที่ตกลงจนรับรถเป็นเวลาหนึ่งอาทิตย์ โดยระหว่างนี้ได้สอบถามว่า จะสามารถรับรถได้ทันหรือไม่ คำตอบคือ ไม่มีปัญหาสามารถรับได้ตามกำหนด ไม่มีการแจ้งอย่างอื่นว่า มีปัญหาอย่างไร

คืนก่อนรับรถได้รับemailจากsaleตอนประมาณ 5 ทุ่มกว่าว่า มีค่าOTและค่าสีเพิ่ม จากราคาที่ตกลงอีกประมาณ 8,823 บาท ตอนที่ได้รับข้อมูล เกิดอาการเหมือนโดนปล้น  >:( :o >:( :o หนึ่งอาทิตย์ที่ผ่านมาไม่มีการบอกกล่าวใดๆเลย แล้วใบเสนอราคามีไว้ทำไม ถ้าแจ้งแล้วมีการเปลี่ยนแปลงก็ไม่ต้องแจ้งลูกค้าหรือ

ตอนเช้าที่ไปรับรถบอกsaleว่า รับไม่ได้กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเนื่องจากไม่ได้รับการบอกกล่าวเลย saleบอกว่า ให้จ่ายตามที่ตกลงในใบเสนอแล้วจะไปพูดคุยกับฝ่ายบริการที่หลังให้

ประมาณอาทิตย์ที่แล้วSaleแจ้งว่า คุยแล้วฝ่ายบริการลดให้โดยไม่คิดค่า OT แต่จะเก็บเฉพาะค่าสีประมาณ 3,xxx บาท Salesแจ้งด้วยว่า รบกวนให้ไปคุยกับ Service Advisor ถึงเรื่องค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมนี้

อยากทราบว่า ท่านใดเคยเจอกรณีอย่างนี้หรือไม่ และไม่ทราบว่า นี้เป็นระบบของ Volvo ในการใช้บริการหรือไม่ครับ ผมเพิ่งซื้อ Volvo V50 เป็นคันแรกไม่แน่ใจว่า ระบบบริการของVolvoเป็นอย่างไร

อีกกรณีไม่น่าเชื่อว่า ศูนย์ทำเรื่องการจดทะเบียนรถไม่สามารถทำได้ตามกำหนดเวลาเพราะ เจ้าหน้าที่ของศูนย์ลาพักร้อนไม่มีคนอื่นทำแทน นี่ก็เป็นระบบของVolvoหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: ระบบการจัดการของ Volvo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:54:17 »
เรื่องจดทะเบียน 0 พันปีก็นานเหมือนกัน ผมว่าจดเองเร็วกว่าถูกกว่า ถ้าซื้อทะเบียนก็ขอให้เค้าไปจดให้ก็ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:44:37 »
ครับกรณีผมก็ซื้อทะเบียนแต่ก็ต้องขอเอกสารจากsalesครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 16:06:34 »
บ้าแล้ว ถ้าค่าสีที่เพิ่มมาเกิดจากเขาคิดราคาต่อชิ้นผิดไป อันนี้ยังพออภัยและคุยกันได้ แต่ถ้าค่าสีที่เพิ่มมาจากอย่างอื่นและค่าแรงที่เพิ่มมาจากการบริหารจัดการของ volvo ก็ต้องอย่าไปยอมครับ จริงๆมันจะต้องจ่ายโอทีซักล้านนึงมันก็เรื่องของ volvo นะ เพราะเราซื้อสินค้า ไม่ได้ไปจ้างผลิตนี่

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 16:55:04 »
V50 คันนี้ที่ผมอยากได้  ;D
แต่เรื่องค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ไม่มีในใบเสนอราคา
ไม่จ่ายครับ และไม่รับรถ (กรณีที่เราไม่ได้รีบใช้นะครับ)

ความรับผิดชอบ ต้องไปไล่กันเอง เพราะเค้าพ่นชุดแต่งไปแล้ว
อย่างไรเค้าก็ต้องพยายามจ่ายให้เรา แต่เบื้องต้น ก็นั่นแหละครับ
ลองคุยดีๆก่อน แต่ไม่ยอมจ่ายครับ แต่คุยดีๆ  ;D
: )

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 00:38:34 »
เอิ่ม ผมว่าเราเป็นคนซื้อ ไม่ได้ไปจ้างเขาผลิต  จะมาเรียกเก็บอะไรเพิ่ม   หรือค่าวัตถุดิบเพิ่มกระทันหัน อะไรแบบนั้น มันไม่ใช่แล้วล่ะครับ

ผมว่า Volvo ทำน่าเกลียดไปนะ ต่อให้มันไม่ิผิดก็เหอะ เงินแค่ สามพันกว่าบาท น่าจะรู้ว่ามันทำลูกค้าเสียความรู้สึกมาก ถ้าเทียบกับราคารถ จะไปเก็บเพิ่มทำไม ทั้งที่ตัวเองผิดพลาดเองแท้ๆ  - -

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:24:24 »
ความเห็นผมนะ ใบเสนอราคาก็ไม่ได้เขียน บอกก่อนรับรถแค่หนึ่งคืนว่าจะเก็บตังค์เพิ่ม ผมว่ามันแปลกๆ
ไม่เคยหารือกับเราก่อนด้วย

แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ เรื่องเป็นอย่างไรบ้าง ไปรับรถมาหรือยัง v50 เป็นรถที่สวยดีนะในสายตาผม ผมชอบมากเป็นรถที่แสดงออกถึง
รถครอบครัวขนาดเล็กกำลังดี แต่ราคาไม่เล็กตามรถ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:51:10 »
ระบบของ Volvo หนะ ไม่ใช่แน่ๆ

ระบบของดีลเลอร์ คุณมิได้บอกว่า เป็นดีลเลอร์รายไหน เราไม่ทราบว่าอะไรเกิดขึ้นบ้าง

แต่ ถามว่า อาจเป็นเรื่องของเซลส์ไหม อาจเป็นไปได้ ที่เซลส์ อยากขายรถให้คุณมาก
และตอนแรก เขาก็คิดว่า ของแถม พวกสปอยเลอร์ มันไม่น่ามีค่าใช้จ่ายเพิ่มอะไรอีก แต่เจ้าตัวเขาเองก็คงไม่น่าจะคิดว่า
มันจะมีค่าทำสี โน่น นี่ นั่น มาให้ ซึ่งตรงนี้ กลายเป็นสิ่งที่เซลส์อาจจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบซัพพอร์ตให้คุณ
เขาก็เลย อาจจะมาเรียกเก็บเงินกับคุณเพิ่มในตอนแรกหรือเปล่าครับ?

แต่พอกลับมานั่งอ่านดูดีๆ
สปอยเลอร์ 18,400 บาท เช็คดีๆนะครับ ว่ามีค่าทำสี รวมอยู่ในนั้นแต่แรกด้วยหม
ถ้าไม่มี เขาก็น่าจะระบุไว้ถูกแล้วนะครับ
แต่ถ้ามี ไล่เบี้ยกับเซลส์ได้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:16:40 »
ขอupdateครับ
Sale โทรแจ้งภรรยาผมเมื่อวานว่า ค่าสีเพิ่มไม่ต้องจ่ายแล้วครับ เค้าคุยกับหัวหน้าเรียบร้อย ส่วนเรื่องทะเบียนก็จัดการให้เรียบร้อยครับ

@คุณJimmyครับ ขอโทษด้วยครับถ้าผมเขียนไม่ชัดเจน

ราคา 18,400 บาท เป็นแค่ค่าทำสีกับค่าแรงทำสีและติดตั้งครับ สปอยเลอร์ที่ติดตั้งประมาณ 6x,xxx บาทครับ (จำราคาได้ไม่ชัดเจนไม่ได้เอาquotationมาด้วยวันนี้)

ชุดแต่งทั้งหมดไม่ได้เป็นของแถมครับ ผมสั่งเพิ่มเอง และมีการตกลงในใบเสนอราคาที่ชัดเจน

ปัญหานี้เป็นปัญหาของดีลเลอร์ก็ได้ แต่ผมเข้าใจว่า ส่วนบริการเป็นของ Volvo ซึ่ง Sale บอกว่า ค่าสีเพิ่มเติมมาจากส่วนของบริการและยังจะนัดให้ไปคุยกับ Service Advisor ดังนั้นผมจึงขอความรู้จากเพื่อนๆว่า นี้เป็นระบบของ Volvo หรือไม่

อย่างไรเสีย ผมต้องขออภัยถ้าผมตั้งหัวข้อผิด พร้อมกันนี้ต้องขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ รวมทั้ง Volvo Thailand ที่ช่วยตรวจสอบให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:22:52 »
เห็นเขียนว่าราคาสปอยเลอร์รวมค่าทำสีตั้งแต่ต้นแล้ว แล้วเงินเพิ่มค่าทำสีมาจากไหน

แต่จากราคาที่คุณ จขกท บอก ผมว่า ยังไม่ได้รวมค่าทำสีแน่ๆ เลย หรือไม่ก็เซลล์ให้ส่วนลด หรือของแถมจนหมดวงเงินแล้ว ก็เลยมาเรียกเพิ่มเอากับคุณ จขกท

อ้อ รถรุ่นนี้ผมออกเป็นคนแรกๆ เลย และก็มีปัญหาเกี่ยวกับระบบเกียร์ไม่สัมพันธ์กับเครื่องยนต์ หลังๆ ผมว่าเขาน่าจะแก้แล้วน่ะ

คันนี้ดีน่ะ เสียอย่างเดียว เล็กไปนิด นั่งเบาะหน้า ขาชนคอนโซล นั่งหลัง ผู้ชาย 3 คนเบียดกันเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:01:23 »
คุณSmanครับ

ค่าทำสี/ค่าแรง แยกจากค่าสปอยเลอร์ครับ รวมทั้งหมดทุกอย่าง (ค่าของ ค่าแรง ค่าทำสี) ประมาณ 8x,xxx บาทครับ

ที่Saleแจ้งว่า ราคาที่เพิ่มขึ้นมาเป็นค่า OT และค่าสีที่มีการปรับราคาขึ้นครับ

เห็นด้วยครับ V50 ติดเรื่องเล็กครับ ภรรยาผมเป็นคนใช้หลักครับ ตัวผมเองใช้ Hyndai H1ครับ ที่จริงอยากได้ S80 Sport มาเพิ่มสำหรับผมเอง แต่ต้องพักไว้หน่อยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:12:27 »
ทั้งหมดนี้ ตามหลักการแล้ว ถือเป็นเรื่องของดีลเลอร์ และของพนักงานขาย "คนนั้น" ครับ