ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ประกันชั้น 1 เลือกทุนเยอะ หรือทุนน้อย ดีครับ  (อ่าน 3556 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
สวัสดีครับ

เนื่องด้วยเป็นมือใหม่ รถกำลังจะเข้าสู่ปีที่ 2 ตอนนี้กำลังมึนๆ งงๆ กับการเลือกต่อประกันครับ  เลยมีเรื่องอยากรบกวนปรึกษาครับ 

ข้อมูลรถ ราคา 53,5000 บาท  ตอนออกรถได้แถมมา ทุน 430,000 บาท

หลังจากที่โบรคเกอร์โทรมาสารพัด เสนอกันมาสาระพัด จดแทนจำไม่หวัดไม่ไหว ตอนนี้ตัดสินใจละ ว่าจะเอาของ กรุงเทพฯ

เลยโทรไปสอบถาม สนง.กรุงเทพฯ สาขาใกล้บ้าน  ก็ให้รายละเอียดเค้าไป

สนง.กรุงเทพให้ทุน 410,000  เบี้ย 14460 บาท  บอกรอ 30 นาทีได้กรมทันฑ์ กลับบ้านเลย  ผมก็ว่าอุ่นใจดี เพราะได้ยินเกี่ยวกับซื้อผ่านโบรเกอร์แล้วข้อมูลไม่เข้าระบบเยอะเหมือนกัน

แต่เมื่อกี้ดันมีโบรคเกอร์โทรมา  เสนอของกรุงเทพฯ นี่แหละ ทุน 470,000 บาท เบี้ย 14500 บาท

เค้าบอกว่า จะเปิดเรื่องส่งไปยัง สนง.กรุงเทพ สาขาที่ผมติดต่อไว้ให้  แค่ไปแจ้งเอาเอกสารแล้วก็จ่ายเงินกับ สนง.กรุงเทพเลย ยังไงไปจ่ายที่ สนง. ชื่อก็อยู่ในระบบแน่นอน ไม่มีโกง  แต่อาจต้องรอ กรมทันฑ์ 7 วัน 

ก็เลยมีเรื่องสงสัยคือ

1.ทุนเยอะกว่าดีกว่าจริงเหรอ (พอดีเพื่อนทักเรื่อง จุดคืนทุนเวลาซ่อมไม่ได้)
2.หากเราไปต่อเองกับ สนง.ประกันภัย  ได้ กรมทันฑ์ กลับมาเลยไหม
3.แล้วให้โบรคเกอร์เปิดเรื่องทำประกันให้ แต่เราจ่างเงินที่ สนง. ไว้ใจได้ไหม

เอาถามเท่านี้ก่อนครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เอาทุนเยอะไว้ก่อนก็ดีครับ เพราะเวลาลดทุนแล้วมันจะเพิ่มยาก รถผมคันนึง chevrolet colorado ทำป1.ซ่อมห้างของธนชาติมาตั้งกะป้ายแดง ตอนนี้ปีที่6แล้ว ได้ทุน 500,000 บาท รถผมราคามือสองอยู่แค่4แสนต้นๆเอง เตนท์รับประมาณ3ต้นหรือ3กลางๆ รถพัง,รถหายคุ้มกว่าขายเป็นมือสองอีกครับ

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
ซื้อกับโบรคเกอร์จะได้ราคาถูกว่า ส่วนไว้ใจได้มั้ยนี่ ต้องดูเป็นรายๆไปครับ ;D

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
แล้วอย่างที่ผมบอก  โปรคเกอร์ ติดต่อให้  แล้วให้ผมไปจ่ายเงินท่ สงน.กรุงเทพประกันภัย  ยังงี้ถือว่าไว้ใจได้ไหมครับ

แล้วกรณีแบบนี้ กรมทันฑ์  ผมต้องไปรับเองที่ กรุงเทพประกันภัย หรือ โปรคเกอร์ส่งมาให้ครับ

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
ยกตัวอย่างของผมนะ ผมทำกับโบรคเกอร์ที่เป็นธนาคาร (ทำไฟแนนซ์ที่นี่ด้วย) เวลาชำระเงินก็จะมีใบแจ้งนี้มา ผมก็ไปชำระที่ธนาคาร และสามารถผ่อนจ่ายได้หกงวดมั้ง ที่เลือกทำกับที่นี่ก็เพราะคิดว่า จ่ายเงินกับธนาคารมีความน่าเชื่อถือกว่าครับ ส่วนการดำเนินการก็ทางโบรคเกอร์เขาจะจัดการให้หมด แล้วก็ส่งกรมธรรมาให้ที่บ้าน