ผู้เขียน หัวข้อ: ซวยมากๆครับผมทำไงดี  (อ่าน 11458 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ซวยมากๆครับผมทำไงดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:07:57 »
ผมขับรถอยู่ดีๆ เลนกลาง ถนนเพชรเกษม(ตรงข้ามฟิวเจอร์) ขับแบบชิวๆสบาย ปรากฏว่ามีแมงกะไซย คันหนึ่งขับซิ่งมาด้านหลัง มองอยู่(ตลอด)
และจะแซงผมโดยไปแซงทางซ้ายผม แต่ปรากฎว่าเกิดอะไรขึ้น แมงกะไซยคันนั้นแถมาหาผม(น่าจะหลบรถเมย์ทางซ้าย) พร้อมกับเสียงครืดๆๆๆๆๆ (ตกใจมาก)
คิดในใจรถตรู โดนแน่ จึงกดแตรเตือนนานมาก ผลคือแมงกะไซย บิดหายไปอย่างลอยนวล
ผมรีบจดเลขทะเบียนในเซียววินาทีโดยใช้พูดใสมือถือเพราะมันหายไปแล้วหมดโอกาศถ่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 20:49:03 โดย T1k »

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
Re: ซวยมากๆครับผมทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:13:48 »
เสียใจด้วยนะครับ รถเป็นรอยมากไหมครับ
ไอ้พวกแมงกะไซด์บางคนก็น่าจะเอาไม้ตียุงมาตบให้ช๊อตแหง็ง ๆ ซะจริง ๆ
แถมเลวอีก ชนแล้วหนี แย่จริง ๆ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:17:40 »
ผมพอลงไปดูรถตัวเองเข่าทรุดเพราะอุสาห์ ไปทำสีMagมากลับโดนขูดนับสิบแผลเซีงๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:18:37 »
มีอีก แต่ให้ดูคร่าวๆ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:21:59 »
และด้านข้างอีกเล็กน้อย ผมเอาสีมาแตมแล้ว

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:28:41 »
คำถาม  (ผมทำประกันชั้นสาม)
ผมจะเอาเรื่องมันได้หรือเปล่า (แต่ผมว่ายากเพราะไม่มีหลักฐานว่ามันแถมาหาผม ดีไม่ดีโดนหาว่าเบียดใส่มันอีกด้วย อย่างดีก็ประมาทร่วม)
 เซ่งๆๆๆๆๆ สีHyperBlack มันแพง

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:36:28 »
แผลน่ากลัวใช้ได้เลย น้องยาริสเจ็บมากไหมเนี่ย

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:38:28 »
เป็นผมน่ะ ขับตามแล้วบี้ตูดมันแล้ว (แต่ถนนเพชรเกษมมันรถเยอะ+ไฟแดงเยอะ) แถวไหนของเพชรเกษม อ่ะคับ สาย2 สาย3
แต่ถ้าเป้นผมน่ะ ถ้าตามไม่ทันจิงๆ ผมเอาปี BB Gun ที่อยู่ในรถของผม กลาดยิงมันแล้ว (ในทางกฎหมายไม่ผิดด้วย)
ตอนนี้รถผม พกปืนไว้ตลอดอ่ะ ปืนอันลม กับ ปืน BB Gun เอาไว้ขู่ -*- และเอาไว้จัดการกับพวกแมงกะไซ แบบที่คุณเจอนั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:03:16 »
1. ในทางกฎหมาย ผิดนะครับ

"สิ่งเทียม คล้ายอาวุธ"

(แต่ผมก็อยากจะเอา BB Gun ยิงไอ้พวกชั่วนี่จริงๆ ทั้งที่ทำไมได้หรอก)

2. ลองสอบถามกับทางประกันภัยดูครับ เห็นแล้วเสียดายแทนเลยจริงๆ เข้าใจความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:50:36 »
เอ่อว่าแต่.....

พก BB gun  ไม่ผิดหรอกครับ ที่ว่าเป็นสิ่งเทียมคล้ายอาวุธ

แต่.....เอาไปจ่อหรือกลาดยิงระวังโดนข้อหา "พยายามฆ่า"  น่ะครับ   อันนี้ก็ไม่เบาเหมือนกันน่ะ
阿蘇山

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:53:18 »
เหอะๆ ตามนั้นคับ เห็นเขาบอกว่า ประกันชั้น3 เสียใจด้วยจิงๆ -*-

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:56:18 »
เห็นใจมากครับ

ผมก็วิ่งเส้นนั้นเหมือนกันแมงกะไซเยอะมาก

ไอพวกนี้ชอบแทรกไม่คิดถึงรถคันอื่นเลย เกลียดมากๆ พวกชอบขับแบบนี้

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:58:51 »
คิดเหมือนกันนะคับ ถ้าแมงกะไชคันนั้นแถรถอยู่ดีๆแล้วมันเกิดล้มมา
คนขับแมงกะไชคงไม่รอด

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 22:04:45 »
ตัวคุณกับน้องเสื้อชมพูในรูปไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ
รถเป็นรอยก็ซ่อมได้ แต่ยังไงเข้าวัดทำบุญบ้างก็ดีนะ

เรื่อง BB Gun ไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยได้ยินว่า
นำพา (ไม่พร้อมใช้ แยกกระสุน เก็บมิดชิด) ไม่ผิด
พกพา (สภาพพร้อมใช้ ใส่กระสุน ปลดเซฟ แสดงต่อหน้าธารกำนัล) ผิด
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:36:11 »
พก BB gun แล้วยกมาขู่หรือยิงใส่..มันเสี่ยงนะครับ

สมมุติถ้าฝ่ายตรงข้ามเขามีปืนจริงละก็นะ  ::)
เขาเห็นปุ๊บคงไม่รอคุณเหนี่ยวไกก่อนแน่ๆ

อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:31:30 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับประเภทรถก็แล่นอยู่แล้วยังแทรกเนี่ยแต่ผมยังไม่ซวยขนาดโดนเยอะแบบนี้ ถ้ามันล้มขึ้นมาไม่ล้อคุณก็ล้อรถเมล์นี่แหละบี้กระเศียรมันสมองกระจายเต็มพื้น  >:(

ถ้ามีทะเบียนเอาไว้แล้วก็ไปแจ้งความแล้วเคลมประกันครับ แม้ว่าจะโดนดอกเบี้ยเพิ่มแต่อย่างน้อยให้มันรับผิดชอบกับสิ่งที่ทำลงไปไม่ใช่ลอยนวยไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 15:55:57 »
พวกขับสองล้อสันดานเสียๆแบบนี้มีเยอะครับ

รถเมล์น่าเป็นใจช่วยทำแซนวิชด้วยครับ

จะได้หมดโอกาสขับสุนัขๆอีก

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 18:44:42 »
เป็นผมน่ะ ขับตามแล้วบี้ตูดมันแล้ว (แต่ถนนเพชรเกษมมันรถเยอะ+ไฟแดงเยอะ) แถวไหนของเพชรเกษม อ่ะคับ สาย2 สาย3
แต่ถ้าเป้นผมน่ะ ถ้าตามไม่ทันจิงๆ ผมเอาปี BB Gun ที่อยู่ในรถของผม กลาดยิงมันแล้ว (ในทางกฎหมายไม่ผิดด้วย)
ตอนนี้รถผม พกปืนไว้ตลอดอ่ะ ปืนอันลม กับ ปืน BB Gun เอาไว้ขู่ -*- และเอาไว้จัดการกับพวกแมงกะไซ แบบที่คุณเจอนั้นแหล่ะ
ด้วยความเคารพนะครับ

ปืน บีบี หรือ ปืนอัดลมเบานั้น ในทางกฏหมาย ถือว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน การพกพามิดชิด ไม่มีความผิดครับ เช่น เหน็บเอว เอาชายเสือ้คลุมไว้มิดชิด หรือ ใส่กล่องไว้ในรถ เจ้าพนักงานตรวจค้นเจอ ไม่ถือว่าเป็นความผิดครับ

แต่หาก มีการพกพาเปิดเผย ถือว่ามีความผิดฐานทำให้ผู้อื่นตกใจกลัว
และหากมีการใช้ประกอบความผิด เช่นการปล้น จี้ ชิงทรัพย์ จะมีความผิดในฐาน ใช้อาวุธปืนในการกระทำความผิดครับ เหมือนกับการใช้อาวุธปืนจริงครับ เนื่องจากผู้เสียหายย่อมไม่รู้ว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืนมิใช่อาวุธปืนจริงๆ

ส่วน นำสิ่งเทียมอาวุธปืน มากราดยิง ผู้อื่นนั้น ย่อมผิดกฏหมาย ในข้อหาทำร้ายร่างกายครับ และหากใช้ขู่ อาจถูกข้อหาพยายามฆ่าได้

นอกจากนี้ หากคุณใช้สิ่งเทียมอาวุธปืน ข่มขู่ผู้อื่น แล้วถูกสวนด้วยอาวุธปืนจริง หรืออาวุธอื่นๆ  จนถึงแก่ความตายแล้ว ตายฟรีนะครับ เพราะทางกฏหมาย ถือว่า ผู้ที่ถูกข่มขู่ย่อมไม่สามารถรู้ได้ ว่าเป็นเพียงสิ่งเทียมอาวุธปืน ย่อมคิดว่าเป็นภยันตรายถึงชีวิตกำลังจะเข้าถึงตัว การป้องกันตัวต่างๆย่อมไม่ถือว่าเกินสมควรแก่เหตุ

มีกรณีศึกษามาแล้วนะครับ ในต่างประเทศ
เด็กวัยรุ่น สองคน ใช้สิ่งเทียมอาวุธปืน เข้าจี้ร้านสะดวกซื้อ ผลคือ ถูกตำรวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษ วิสามัญด้วย ปืนลูกซองออโต กับ ไรเฟิลจู่โจมของจริง และสุดท้าย ศาลพิพากษษว่า การกระทำของตำรวจชอบด้วยกฏหมายด้วยครับ ตั้งแต่นั้นมา ปืนอัดลมเบาที่ขายในประเทศ สหรัฐอเมริกา จึงต้องสวมปากลำกล้องสีส้มเสมอ

ในประเทศไทยของเราก็ตาม บนท้องถนนของเรานี่เอง เด็กแว๊นซ์คนหนึ่ง พยายามแหกด่านตำรวจ ที่เป็นทีมผสมระหว่างตำรวจจราจรและกองปราบปราม ที่สนธิกำลังกันตั้งด่านตรวจยาเสพติดและสิ่งผิดกฏหมาย เมื่อตำรวจติดตามไปถึง ผู้ต้องสงสัยคือเด็กแว๊นคนนั้น ได้ชักสิ่งเทียมอาวุธปืนขึ้นมา ผลเหรอครับ ถูกนายตำรวจกองปราบที่ท่านคุมด่านอยู่ ยิงด้วย .45 คาที่ทันที ศาลตัดสิน ให้ตำรวจท่านนั้น เป็นการกระทำวิสามัญฆาตรกรรมครับ

จริงๆมีอีกเยอะครับ กรณีศึกษาปืนบีบีทำให้คนตายฟรีเนี่ย แต่จะยกมาแค่สองเรื่องครับ

สรุปก็คือ หากไปทางเปลี่ยว หรือทางที่อาจมีอันตรายจาก มิจฉาชีพ หรือนักเลงอันธพาลต่างๆ ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะพกปืน BB ไปครับ เนื่องจากป้องกันตัวจริงๆไม่ได้ แถมดีไม่ดี จะถูกยิงตายฟรี จากพวกนักเลงอันทพาลต่างๆแล้วพวกมันอ้างว่าป้องกันตัวอีกด้วยซ้ำไป

ควรพกพาอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายครับ และก็ไม่ควรเอามาโชว์หรือยิงขู่ด้วยครับ มีปืนต้องมีสติ พกพาให้มิดชิด ไม่ต้องขู่ใคร เรารู้ของเราคนเดียวก็พอครับ

แต่หากมีเหตุจำเป็นที่ต้องใช้ ย้ำว่าจำเป็นจริงๆ ชักออกมา แล้วไม่มีขู่ครับ หันปากกระบอกไปหาเป้าหมาย พยายามเล็งศูนย์เท่าที่ทำได้ แล้วเหนี่ยวไกทันทีครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 19:58:23 »
ด้วยความเคารพนะครับ

ปืน บีบี หรือ ปืนอัดลมเบานั้น ในทางกฏหมาย ถือว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน การพกพามิดชิด ไม่มีความผิดครับ เช่น เหน็บเอว เอาชายเสือ้คลุมไว้มิดชิด หรือ ใส่กล่องไว้ในรถ เจ้าพนักงานตรวจค้นเจอ ไม่ถือว่าเป็นความผิดครับ

แต่หาก มีการพกพาเปิดเผย ถือว่ามีความผิดฐานทำให้ผู้อื่นตกใจกลัว
และหากมีการใช้ประกอบความผิด เช่นการปล้น จี้ ชิงทรัพย์ จะมีความผิดในฐาน ใช้อาวุธปืนในการกระทำความผิดครับ เหมือนกับการใช้อาวุธปืนจริงครับ เนื่องจากผู้เสียหายย่อมไม่รู้ว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืนมิใช่อาวุธปืนจริงๆ

ส่วน นำสิ่งเทียมอาวุธปืน มากราดยิง ผู้อื่นนั้น ย่อมผิดกฏหมาย ในข้อหาทำร้ายร่างกายครับ และหากใช้ขู่ อาจถูกข้อหาพยายามฆ่าได้

นอกจากนี้ หากคุณใช้สิ่งเทียมอาวุธปืน ข่มขู่ผู้อื่น แล้วถูกสวนด้วยอาวุธปืนจริง หรืออาวุธอื่นๆ  จนถึงแก่ความตายแล้ว ตายฟรีนะครับ เพราะทางกฏหมาย ถือว่า ผู้ที่ถูกข่มขู่ย่อมไม่สามารถรู้ได้ ว่าเป็นเพียงสิ่งเทียมอาวุธปืน ย่อมคิดว่าเป็นภยันตรายถึงชีวิตกำลังจะเข้าถึงตัว การป้องกันตัวต่างๆย่อมไม่ถือว่าเกินสมควรแก่เหตุ

มีกรณีศึกษามาแล้วนะครับ ในต่างประเทศ
เด็กวัยรุ่น สองคน ใช้สิ่งเทียมอาวุธปืน เข้าจี้ร้านสะดวกซื้อ ผลคือ ถูกตำรวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษ วิสามัญด้วย ปืนลูกซองออโต กับ ไรเฟิลจู่โจมของจริง และสุดท้าย ศาลพิพากษษว่า การกระทำของตำรวจชอบด้วยกฏหมายด้วยครับ ตั้งแต่นั้นมา ปืนอัดลมเบาที่ขายในประเทศ สหรัฐอเมริกา จึงต้องสวมปากลำกล้องสีส้มเสมอ

ในประเทศไทยของเราก็ตาม บนท้องถนนของเรานี่เอง เด็กแว๊นซ์คนหนึ่ง พยายามแหกด่านตำรวจ ที่เป็นทีมผสมระหว่างตำรวจจราจรและกองปราบปราม ที่สนธิกำลังกันตั้งด่านตรวจยาเสพติดและสิ่งผิดกฏหมาย เมื่อตำรวจติดตามไปถึง ผู้ต้องสงสัยคือเด็กแว๊นคนนั้น ได้ชักสิ่งเทียมอาวุธปืนขึ้นมา ผลเหรอครับ ถูกนายตำรวจกองปราบที่ท่านคุมด่านอยู่ ยิงด้วย .45 คาที่ทันที ศาลตัดสิน ให้ตำรวจท่านนั้น เป็นการกระทำวิสามัญฆาตรกรรมครับ

จริงๆมีอีกเยอะครับ กรณีศึกษาปืนบีบีทำให้คนตายฟรีเนี่ย แต่จะยกมาแค่สองเรื่องครับ

สรุปก็คือ หากไปทางเปลี่ยว หรือทางที่อาจมีอันตรายจาก มิจฉาชีพ หรือนักเลงอันธพาลต่างๆ ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะพกปืน BB ไปครับ เนื่องจากป้องกันตัวจริงๆไม่ได้ แถมดีไม่ดี จะถูกยิงตายฟรี จากพวกนักเลงอันทพาลต่างๆแล้วพวกมันอ้างว่าป้องกันตัวอีกด้วยซ้ำไป

ควรพกพาอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายครับ และก็ไม่ควรเอามาโชว์หรือยิงขู่ด้วยครับ มีปืนต้องมีสติ พกพาให้มิดชิด ไม่ต้องขู่ใคร เรารู้ของเราคนเดียวก็พอครับ

แต่หากมีเหตุจำเป็นที่ต้องใช้ ย้ำว่าจำเป็นจริงๆ ชักออกมา แล้วไม่มีขู่ครับ หันปากกระบอกไปหาเป้าหมาย พยายามเล็งศูนย์เท่าที่ทำได้ แล้วเหนี่ยวไกทันทีครับ

สงสัยท่านนี้คงจบ นิติศาสตร์ มาแน่ๆเลย แต่ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ (ยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้)  -*-
โดยเฉพาะตัวอย่าง 2 ตัวอย่าง เป็นเรื่องจิงคับ เคยได้ยินมาเหมือนกันคับ
  แต่ที่ผมพูดไปนั้น เหอะๆ ในรถผมก็ไม่มีปืน ไรพวกนั้นอยู่หลอกคับ -*-
  ผมก็พูดเล่นๆ ไปงั้นแหล่ะคับ แต่ก็ดีคับ เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆ แต่ใกล้ตัวเรามาก -*-
                        ขอบคุนคับ  :o :o

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 01:20:03 »
เรียนตามตรงว่าไม่ได้จบนิติศาสตร์มาหรอกครับ  ;D

เป็นแค่คนเล่นปืนคนหนึ่ง ที่ควรจะต้องศึกษาข้อกฏหมายที่เกี่ยวข้องให้กระจ่างครับ 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:39:23 »
ขอบใจมากเน่อท่านน้อง

กระจ่างเลย รวมทั้ง ยกเคสมาให้ดูด้วย

:D

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 13:33:34 »
ขอแสดงความเห็นใจ และเสียใจด้วยครับ

อย่างไรก็ดีต้องมีสติครับ

ถ้าเราไปเอาคืน  อาจจะกลายเป็นเรื่องเลยเถิดไปครับ

แหะ ๆ  คือว่าเคยทำมาแล้วครับ

ไม่มีอะไรดี  มีแต่เสียตังเพิ่มครับ    :P
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี