ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ  (อ่าน 28281 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 22:57:15 »
คุณคิดว่ารถอะไรที่เหมาะกับคนขับอายุ 15 - 20 ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Re: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 23:00:33 »
15 - 17 คงยังขับรถไม่ได้ เพราะไม่มีใบขับขี่
จักรยานดีที่สุด

18-20 อายุยังน้อย เล่นพวก JAzz Yaris ไปก่อนละกันครับ

คห. ติ๊งต๊องส่วนตัว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: รถอะไรที่เหมาะกับคนอายุ 15-20 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 23:08:53 »
สร้าง Simulator ฝึกขับเรื่อยๆ  อิอิ  ^^"

รถเล็กๆ ขับง่ายๆ  ทัศนวิสัยเยี่ยมๆ   ครับ

เช่นพวก SAVVY  ,TIIDA ,JAZZ ,YARIS

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 00:05:34 »
ถ้าตามกฎหมาย ยังไม่ถึง 18 ก็ไม่ควรให้ขับรถคับ...
แต่สมัยนี้หรอ... ผมเห็นเด็ก 13 ก็ขับรถเป็นแล้ว เผลอๆ ขับดีกว่าผู้ใหญ่บางคนด้วยซ้ำ

ผมว่ารถอะไรก้ไม่มีปัญหาหรอกคับ...จะเล็กจะใหญ่ เด็กมันเก่งอยู่แล้ว เชื่อผมสิ...
แต่ปัญหาคืออย่าเอารถแรงๆ ให้ขับละกันคับ...
เอาแบบ รถค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป เรื่อยๆ ประมาณนั้นดีกว่านะ
รถช้าๆ เครื่องอืดๆ ได้ยิ่งดี... เด็กมันจะได้ใจไม่ร้อน

ปัญหาของผมตอนนี้คือ ยิ่งขับรถแรง ยิ่งใจร้อน เพราะรู้ว่าแซงยังไงก็พ้น
มุดซ้าย มุดขวา มุดหน้า มุดหลัง มุดได้เท่าที่ทำได้ (ทั้งๆที่ไม่แรงเท่าไรกับเจ้า MU7)
แต่พอผมไปขับ D-Max 2.5 Di เท่านั้นแหละคนละคนเลย ตามได้ก็ตาม
ไม่คิดแซง ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปใจเย็นขึ้น เดี๋ยวนี้ขับแต่คัน D-Max แล้วคับ รักษาชีวิตไว้
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 01:06:12 »
น่าจะเล่นพวกรถต่ำพันที่นำเข้าจากญี่ปุ่นอ่ะนะ คันเล็กๆ เครื่องไม่แรง เลือกหาราคาถูกๆสภาพไม่ต้องเลิศ ชนแล้วจะได้ไม่ต้องเสียดายมาก

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 01:21:56 »
ต่ำกว่า 18 ควรหยอดตู้ 10 บาทครับ มีให้เลือกครบ 200กว่าม้าทั้งนั้น ขับสี่ ขับหลัง มีหมด ต่อมาก็เลือกสภาพอากาศกับด่านครับ :D

18ขึ้นไป ควรจะขับรถอะไร ก็น่าจะดูว่า ขับรถแข็งขนาดไหน ถ้ามือยังไม่แข็งมากก็น่าจะหามือ 2 มาซ้อมให้เก่งก่อนครับ พอเก่งแล้วก็อยู่ที่คนจ่ายเงินกับรูปแบบของรถที่ชอบครับ อย่างผมไม่ชอบรถ sport เหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกันส่วนใหญ่ก็เพราะผมชอบเที่ยว ขึ้นเขา ลุยน้ำ สาดโคลนครับ   ;D เพื่อนสนิทต่างเพศของผมคนนึงเข้าอยากได้ jazz ขับไปเรียน แต่ด้วยความที่ทางบ้านมีฐานะ มองว่า jazz นั้นไม่ปลอดภัย เบา เป็นห่วงลูกเลยออก 320i ให้ครับ

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 07:31:37 »
 ;D ;D ;D
รถฟรีครับเหมาะที่สุด

ออฟไลน์ rakchatb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:27:06 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับ Life Style หรือ รูปแบบการดำเนินชีวิตของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 13:14:43 »
ถ้าลูกผมอายุ 18 และเป็นผู้หญิง
ผมขอให้เป็นรถขนาดตัวไม่โต แต่ต้องมีโครงสร้างแข็งแรงปลอดภัย และไม่ตายกลางทางง่ายๆ
เท่าที่นึกออกคือ VW Golf MkIII ผมไม่เคยใช้ Golf นะ เคยแต่ Vento..มันเสียบ่อย แต่ตายกลางทางน่ะมีครั้งเดียวตอนพัดลมไฟฟ้าพัง กระนั้นก็ยังค่อยๆประคองกลับมาได้

ถ้าลูกผมเป็นผู้ชาย ผมจะยิ่งให้เล่นรถที่เก่าขึ้น แต่ก็ยังต้องปลอดภัยอยู่แม้จะมีตายกลางทางบ้างก็ไม่เป็นไร
จริงๆถ้าเป็นไปได้ผมจะทำ E30 วางเครื่องเดิมให้มันใช้ก่อน ถ้าขับได้จนอายุ 20 ไม่มีรายการฟาดเสา ก็จะอนุญาตให้วางเครื่องที่แรงกว่า

จริงๆแล้วผมอาจจะโปรยงบประมาณมา แล้วให้เขาเลือกกันเองว่าอยากได้อะไร แต่ก็ต้องดูความเหมาะสมด้วยว่าตัวเขาเองสามารถดูแลได้หรือไม่ ถ้าผมมีลูกสาวที่เที่ยวดึกๆ แต่ดันอยากขับ A31 วางเจ โม 600 ม้า ยังไงก็ไม่ให้

เหนือสิ่งอื่นใด ผมมองความปลอดภัยมาก่อน ทั้งในเรื่องของตัวรถ และในเรื่องของความไว้ในเชื่อใจว่ารถมันจะไม่ไปตายในที่เปลี่ยวๆให้ใครมาฉุดลูกผมไปปู้ยี่ปู้ยำ สิ่งที่เหลือจากนั้น ผมก็พิจารณาเอาจากการเลือกรถที่ลูกอยากจะขับ และภูมิใจที่ได้ขับ ..ต้องฝึกให้เขาภูมิใจและพอใจกับของที่ไม่ต้องแพงมาก แต่ต้องรักษาให้ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 13:20:14 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 13:55:11 »
ความคิดเห็นของผมคิดว่า

ใช้รถอะไรก็ได้ขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะของเด็กแต่ละคนครับ

แต่ถ้ายังไม่มีใบขับขี่  ก็ควรมีผู้ใหญ่อยู่คอยดูแลกำกับครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 14:49:08 »
BMW M3 ครับ
( แต่ผมเอา Aston Martin DBS ดีกว่า อิอิ )

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 16:38:31 »
ตามความเห็นผมนะครับ
1.นกสีฟ้า u12
2.พระอาทิตย์ b13ไม่ก็b14
3.civic ตาโต
4.accord ตราเพชร(รถกับคนอายุไล่ๆกัน)
5.bmw e30
6.navara
7.civic ef
8.แต่พ่อให้ มันเลือกว่าจะเต่าหรือมินิไม่ก็b11
9.ผมเลยขอบาย
10.ก็เลยต้องใช้civic เขียวที่บ้านต่อไป(ใช้ไปก่อน)

ประมาณนี้แหละ(ชอบรถรุ่นเก่าไม่มากเท่าไหร่)

แต่ส่วนมากโดยทั่วไป(จากการสำรวจ)
ตูอยากได้อีโวซักคันว่ะ ตอนโตกูจะซื้อ
lamกับเฟอแมร่งเจ๋งว่ะไอพวกcivic แม่งกาก (แต่พ่อมันก็ใช้แม่มันก็ชอบ)
ปล.ผมเลยแนะนำทางสว่างให้จนกระจ่าง
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 18:14:34 »
mann ไปบอกพวกนั้นเลยว่า มรึงหาเงินซื้อเองเมื่อไหร่ได้ก็ไปซื้อสิฟระ 555

แต่พี่ว่ามันก็เป็นความฝันของคนหลายคน อย่าว่าแต่เด็กเลยขับ ผู้ใหญ่ก็ฝัน แต่ชาตินี้ไม่ขอเป็นเจ้าของ ขอแค่ได้ขับก็พอแล้วล่ะ ถนนเมืองไทย ใช้ซูเปอร์คาร์แล้วกลัวๆพิลึก

แต่อีโว...ก็ไม่ไกลเกินฝันนะ เมื่อ 10กว่าปีก่อน มิตซูไทยเคยเอามาขาย คันละ 1.69ล้าน รถแท้นะ
แต่ถ้าพี่มีลูก พี่ยังไม่กล้าให้มันใช้อีโวหรอก กลัวมันจะเป็นอี(ช่าง)โว ไปรังแกรถชาวบ้านชาวช่องเขา

เพราะเลือดชั่วพ่อมันแรง....555
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 18:33:27 »
ออกตัว ผมอายุ 16  ขับรถได้ตั้งแต่ 13  ทุกวันนี้ยังพัฒนาฝีมืออยู่  อยากขับให้เนียนเท่าคุนพ่อ

ที่บ้านหลักๆก้อมีวีออสอยู่ ของท่านแม่

มีเพื่อน ได้รถตั้งแต่อยู่ ม.2  มิตซู สตราด้า  ทุกวันนี้มันก็ยังขับอยู่  มันเป็นคนเดียวที่ผมไว้ใจให้มันขับรถให้ ถ้าผมได้เอารถไป

อ่า เข้าเรื่อง....ถ้าถามมาอย่างงี้ ผมว่าก็คงแล้วแต่ที่บ้านด้วย ว่าจะให้อะไร เพราะถ้าฐานะเ้ค้าดี เค้าก็คงอยากให้รถดีๆ กับลูกตัวเองน่ะ

พูดถึงแบบธรรมดาๆ กันอย่างนี้ คนอื่นผมไม่รู้นะ แต่ตัวผมเอง ที่ขับรถได้แล้ว เคยคิดอยู่ว่าถ้าวันนึงพ่อถามว่าอยากได้รถอะไร?? 

ผมคงถามก่อนว่างบแค่ไหน

ตัวเลือก งบน้อย 1. วีออส เอารุ่นเดิมที่มีอยู่นี่ล่ะ  ดูแลง่าย ถึก ทน มีความรู้อยู่แล้วเยอะ
                        2. โคโรลล่า อัลติส ปี 01 รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉม  เพราะ ที่บ้านเคยมี  รักรถคันนั้นสุดๆ  แต่ขายไปเพราะญาติเอาไปดาวน์คันอื่นต่อ  เมื่อวานเจอบนทางด่วนด้วย โอ้ว ดีใจที่มันยังอยู่
                        3.  อันนี้อินดี้ๆ นิดนึง  เซลิก้า ปี 93 ไฟป๊อปอัพ  อันนี้ชอบเพราะพ่อเคยซื้อมาใช้  แล้วขายไป
                        4. c class W202  มีญาติใช้อยู่เป็น c180 el. MT  คันนี้ก็ชอบ แต่คิดว่าคงไม่ไหวกับค่าซ่อม ถ้าได้มาจริง
              ไม่อั้น(รถในฝันก้อว่าได้ แต่ฝันที่มีโอกาสเป็นจริง) 
                        1. ซิตี้ 
                        2. ซีวิค (เลิกมองโตโยต้าไปเลยตั้งแต่ออกอัลติสใหม่มา)
                        3. มาสด้าสาม ปี2010  รอได้

ก้อคงเท่านี้ล่ะคับ เลือกรถตลาดๆ หน่อย อะไรๆ มันสะดวกดี

อีกนิดถึง ถ้าให้ตอบแบบไม่คิดอะไรมากเลย แล้วเป็นรถใหม่ ก็คงตาม คห. บนๆ ล่ะครับ พวกแจ๊ซ วีออส อะไรเทือกๆ นี้ไป
JC TU #54

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 19:25:11 »
ผมอายุ 17 รถผม mitsubishi ultima V6 ไม่รู้มันจะแรงไปไหน
เท่าที่ใช้ๆมามันแรงมาก จนไม่รู้เหมือนกันว่าใช้รถถูกคันมั้ยสำหรับคนเพิ่งได้รถมาใช้ใหม่

แต่ที่ขับมายังไม่เคยชนอะไรเลยนะเนี้ย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 19:46:02 »
เด็กอายุ 15-17 ก็คงยังไม่มีใบขับขี่กัน แต่แน่นอนว่าบางคนขับรถเป็นและเก่งตั้งแต่อายุยังน้อยกว่านี้แน่ๆ

ส่วนอายุ 18-20 ผมว่าก็ไม่จำเป็นต้องเป็นรถพวก City Vios ฯลฯ เสมอไป มันแล้วแต่ไลฟ์สไตล์และความชอบรวมทั้งฐานะของแต่ละคนด้วย

บางครอบครัวที่เขารวยๆ แน่นอนว่าเขาก็อยากให้สิ่งที่ดีที่สุดกับลูกของเขา ไม่ว่าจะเป็น Benz BMW Audi Mini นี่ยอดนิยมมาก บางมหาลัยแทบจะขนโชว์รูมรถมาไว้ที่นี่

บางคนก็คิดแค่ว่ามีรถขับก็พอใจแล้ว ก็เลือกเอารถที่ราคาพอประมาณไม่ต้องเลิศหรูมาก ขับสบาย ขนของได้ แอร์เย็น เพลงเพราะ จบ

ตอนพ่อผมให้เลือกผมก็เลือก Jazz ไป (ตอนเข้ามหาลัยปี 1) เพราะชอบมากตั้งแต่ตอนที่มันยังไม่มาเมืองไทยเลย ไปเห็นที่ญี่ปุ่นก่อน รูปทรงน่ารักดี น่าจะขับไม่ยาก เป็นรถเล็กไม่กี่รุ่นที่ชอบ (ปกติจะชอบรถใหญ่ๆ)

แต่พ่อบอกว่าไม่ให้อ่ะ เขากลัวว่าจะไม่ปลอดภัยเพราะผมค่อนข้างขับรถเร็วและผมเคยแต่ขับรถเก๋งคันใหญ่ๆของที่บ้านมาตลอด การกะระยะกับรถคันใหญ่เลยดี แต่พอไปลองรถเล็กดันกะไม่ถูก จะชนๆอยู่เรื่อย สุดท้ายเลยได้ Accord 2.4 Navi มาแทน (ได้รถใหญ่สมใจ เหอๆ)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 20:20:17 »
ส่วนตัวคิดว่า
น่าจะให้ฝึกขับรถกันตั้งแต่เด็กๆเลยอะครับ
เค้าจะได้มีประสบการณ์เยอะๆ
พอมีใบขับขี่ จะได้ปลอดภัยหน่อย

ผู้ใหญ่หลายๆคนคิดว่า
พอสอบใบขับขี่ผ่านแล้วถือว่าโอเคแล้ว
แต่ความจริง หลายคนขับแย่กว่า
คนที่ยังไม่ได้ใบขับขี่ซะอีก

ผมเริ่มขับออกถนนตั้งแต่อายุ12
ไปโรงเรียนคุณพ่อคุณแม่ก็ให้ขับ
แล้วพอถึงโรงเรียนท่านก็ขับกลับ
ได้ฝึกทุกวันเลยครับ
ตอนนี้19 ก็ขับมากว่า7ปีแล้วครับ
คิดว่าคงดีกว่ามาเริ่มเอากันตอน18

อยู่มหาลัยกลัวมากครับ
เห็นหลายๆคน ถอยชนกันหน้าตาเฉย
รถใครจอดอยู่ตรงนั้นก็ซวยกันไป

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 21:23:11 »
ผม 16 นั่งตักพ่อขับตั้งแต่เด็กๆๆ ไ้ด้ฉายเดี่ยวครั้งแรกตอนวันเกิดอายุ 14
ปัจจุบันยังไม่ได้รับการอนุญาตให้ออกถนนใหญ่ครับ พ่อแม่เค้าเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย :)

ผมว่ารถที่ผมชอบเป็นรถประเภท Mid-size อ่ะครับ เช่นพวก Teana, Accord

เพราะฉะนั้นถ้าพ่อผมจะให้รถสักคัน ก็ขอสืบทอดใช้ A32 ที่รักต่อไป (แต่ขอเปลี่ยนเครื่องเป็น VQ25 หน่อยแล้วกัน ;D)
แต่ถ้าจะซื้อคันใหม่ให้ ณ บัดนาว ขอเป็น Tiida hatchback แล้วกันครับ

ปัญหาของผมตอนนี้คือ ยิ่งขับรถแรง ยิ่งใจร้อน เพราะรู้ว่าแซงยังไงก็พ้น
ีรู้สึกเหมือนพี่ป่านเลยครับ
เวลาขับรถแรง (จริงๆ แล้วไม่แรงเท่าไหร่หรอก แต่แรงสุดที่มีในบ้านแล้ว) มันจะรู้สึกอยากขับเร็วๆ มากกว่าเวลาขับรถอืดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 13:11:47 โดย P R E M »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 22:54:49 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่ตอนนี้ผมขับรถเป็นแล้ว ก็เลยถูกที่บ้านบังคับให้ใช้ครับ  :'(
เนื่องจากเค้าเบื่อที่จะรับส่งครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 00:04:35 »
แนะนำ Sunny B11 หรือ Sentra B13 รถเล็กๆ ฝึกการกะระยะได้ดี ราคาถูก อะไหล่เพียบ

เอาเครื่องเดิมๆ ไม่แต่ง เกียร์ธรรมดา พวงพาวเวอร์ สภาพเครื่อง+ช่วงล่างไม่เละก็พอ

แล้วที่สำคัญผมจะให้เขาเรียนรู้ที่จะดูแลรถด้วย อย่าเก่งแต่ขับอย่างเดียว ดูแลให้เป็นด้วย แล้วเจ้า B11 ก็ดูแลง่ายๆ แค่เช็คของเหลว ระบบไฟ ซ่อมพื้นฐานได้ก็พอ

แต่ถ้าผู้หญิง ก็เอา Soluna City พวงพาวเวอร์ เกียร์ออโต้ ขับง่ายๆไม่คิดมาก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 00:35:56 »
เท่าที่ดู คนที่ตอบกระทู้นี้มีสองไทป์

ไทป์แรก วัย Season Change คุยเรื่องรถ
ไทป์สอง วัยแก่ แต่ยังโสด คุยกันเรื่องลูก (ที่ยังไม่มี)

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 01:34:13 »
ผมขับรถเป็นมาสองปีครับ ตั้งแต่ 15 ตอนนี้ 17

นั่งกลับไปคิด ขับเป็นปั๊ปโดนใช้งานปุ๊ป

อยากทำใบขับขี่เร็วๆครับจะได้มั่นใจหน่อย แต่ตอนนี้ก็ทำเหมือนมั่นใจแล้ว

ผมว่ารถก็ขึ้นอยู่กับความลงตัวของผู้ใช้ครับ คันไหนไปได้กับเราก็โอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 01:40:05 โดย primepeth »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 01:40:16 »
เพิ่งรู้สึก ก็ในกระทู้นี้แหละว่า น้องๆวัย Season Change ในเว็บเรานี่ เยอะใช้ได้เรยวุ้ย!

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:17:22 »
ผมเกือบ17 อีกไม่กี่เดือนนี้แล้ว

ตั้งแต่พ่อผมใช้Volvo ก็เหมือนโยนTeana J31 มาให้่ผมใช้ครับ ซึ่งผมก็ชอบครับ ติดตรงที่กินน้ำมันมากไปหน่อย

แต่จริงๆผมว่าJazzก็น่าจะเหมาะสมกับตัวผมครับ ใช้ประโยชน์ก็ดี ประหยัดอีกต่างหาก ยิ่งmt ยิ่งมันส์

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 09:16:10 »
ส่วนตัวคิดว่าวัยนี้ น่าจะเป็นวัย "ขนเพื่อน" เที่ยวมากกว่านะครับ
ที่เจอมาพวกที่ขับรถเล็กๆนี่เพื่อนไม่ค่อยรักเท่าไหร่ 55+

จะรักพวกขับรถกระบะหรือรถเก๋งคันใหญ่ๆ มันไปกันได้เยอะดี ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 11:27:16 »
ง่ะ ทำไมหลายคนถูกใช้ให้ขับรถ
แต่ผมอยากขับรถมากๆ ไม่ค่อยจะถูกใช้เลย >:(

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 11:54:03 »
ผมนี่ที่บ้านไม่ยอมให้ขับเลยจนกว่าจะมีใบขับขี่

ผมเลยไปให้เพื่อนหัดให้ ตลอดอายุ 15-16 ผมได้แต่นั่งอิจฉาเพื่่อนๆกับพี่ๆที่โรงเรียนมัธยม
คือสมัยนั้นพวกป๋าๆในโรงเรียนจะขับรถวางเครื่อง 7M, 1G แค่นั้นก็ไม่ธรรมดาแล้ว ใครมี JZ นี่เทพแล้ว
ไอ้เราจะขับรถไปไหนมาไหนกับเขาบ้างก็ไม่ได้ มีกุญแจติดตัวตลอดนะ แล้วรถแม่ก็จอดอยู่นอกรั้วโรงเรียนผม
เพราะแม่เป็นอาจารย์มหาลัย เขาเลยจอดรถตรงนั้นได้ด้วย อยากขโมยออกไปขับ ก็ขับไม่ได้

พอไปอยู่อเมริกา กฏยิ่งเข้มงวด ถ้าขับรถโดยไม่มีใบอนุญาตแล้วโดนจับ มูลนิธิส่งกลับประเทศไทยทันที
แต่กฏมีไว้ให้แหก และมันก็มีที่ให้ขับ เป็นที่ที่พวกหัดขับชอบพาคนมาหัดกันอยู่แล้ว คิดดูละกัน คนหัดขับน่ะ
รถคันแรกที่ขับในอเมริกาเลยคือ Chevy Camaro Z28 Supercharge ผล..ทำรถหันหลังกลับทันทีที่ออกตัว

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 12:19:58 »
ผมขับรถครั้งแรกเมื่ออายุ 11 ตอนอยู่ ป.6 ครับ พ่อผมพาขับเลยเป็นรถ MISU E-CAR  หัดขับ 1 สัปดาห์ แม่ผมก็ไว้ใจที่จะให้ขับพาไปซื้อของในหมู่บ้าน ขับ E-CAR มาได้ถึง ม.3  เมื่ออายุ 15 แม่ผมก็ออก CIVIC ES มา พ่อผมใช้อยู่สักพักพอไปต่างจังหวัดขึ้นเขากับเพื่อนๆรู้สึกแรงบิดไม่พอ พ่อจึงไปออก MU7 ตัวแรกมา ES เลยไม่มีใครใช้ ผมก็แอบขับออกถนนใหญ่อยู่เรื่อยๆ เจอตำรวจบ้างแต่ไม่เคยโดนเรียก 555+ พออายุ 16 อาผมไปอเมริกา 3 อาทิตย์ เอา VW GOLF มาฝากไว้ หวานหมูเลยละครับ เห็นในเน็ตบอกวิธีดริฟรถขับหน้าให้ดึงเบรกมือ แล้ว Golf คันนี้มันก็ดึงเบรกมือติดเสียด้วย เลยเรียนรู้เองเลย อิอิ ท้ายหมู่บ้านสมัยนั้นยังไม่มีบ้านมาสร้าง มีถนนโล้งๆ จับดึงทุกโค้ง มันส์มากครับ ทั้ง 180องศาก็เล่น J turn ก็หลายรอบกว่าจะได้ เล่นตลอด 3 อาทิตย์จนพลิ้วครับ ยางหลังรถอาผมเกรียนหมด (วัยรุ่นสมัยนั้น บ้าบอครับ) พอฝึกกับรถอาแล้ว civic es เราก็ดึงติดนี่หว่า เท่านั้นก็จัดเลยครับ แอบพ่อไปเล่นตอนกลับจากเลิกเรียนพ่อกับแม่ยังไม่กลับ พาเพื่อนนั่ง กรีดกร๊าดกันใหญ่  แต่มันแก้ยากกว่า GOLF นะครับ ใช้ ES ตลอดจนพ่อผมมาเสียตอนผมอายุ 19 แม่ผมเลยตัดสินใจขาย MU7 ไปเพราะคิดว่าไม่มีความจำเป็นอีกทั้งมีผมขับเป็นอยู่คนเดียว หลังจากพ่อเสียผมซ่าน้อยลงเยอะครับเพราะมีกันแค่แม่กับผม 2 คนให้ดูแล และครั้งที่พ่อเสียถือเป็นการสูญเสียครั้งใหญ่ที่สุดในชีวิตของผม ผมเสียใจตลอดที่ผมยังไม่มีโอกาสเลี้ยงดูท่าน ผมดื่อกับท่าน ท่านยังไม่มีโอกาสเห็นผมประสบความสำเร็จเลย หลังจากนั้นไม่นาน Civic ES ผมก็มาเสีย แม่เลยซื้อ CIVIC FD ให้ใหม่ ตอนแรกว่าจะออก CAMRY เพราะ ตอนนั้นขาย MU7 ได้ 7 แสน และแม่กะจะดาวน์ CAMRY สัก 9 แสน แต่แม่บอกเก็บเงินไว้ให้ผมเรียนดีกว่า เลยขับ CIVIC จนถึงอายุ 20 นี่เหละครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 13:19:24 »
ู^
ผมเคยคิดจะขโมยรถที่บ้านไปขับเหมือนกัน

เคยมีวันนึงมือถือกุญแจรถ เตรียมจะเอาออกไปแล้วด้วย
แต่พอคิดถึงอันตรายที่มันอาจจะเกิด ถ้าเราไปชนใคร ใครมาชนเรา แล้วจะทำยังไง ใบขับขี่ก็ไม่มี
ก็เลยได้สติ กลับเข้าบ้านไปเล่น Gran Turismo ดีกว่า
ไว้ถึงเวลาพ่อแม่เค้าก็ให้ออกไปเองแหละ (หวังว่าจะเป็นเร็วๆ นี้นะท่านพ่อ ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 18:54:07 »
ตอนนี้ 15 ล่ะที่บ้านสอนให้ขับ เกียรธรรมดาอยู่ กับ st171 ขับวนอยู่แถวบ้าน ครับ - -*  ท่านพ่อบอกว่าถ้าขับเกียรธรรมดาเก่งแล้วจะให้พา w124 ไปหัดขับ  ;D ;D  ตอนนี้พยายามอยู่ครับ 

เพราะ เวลาไปเรียนและกลับบ้านนี้เครียดสุดๆๆๆ  ตกรถที่ นั่งรอกันจะบร้าตาย  >:(  ลึกๆๆก็อยากเอาไปดรงเรียนนะ - -*  :D :D  ต้องลอง ขอท่านพ่อซะหน่อย  :P