ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้จารบีสำหรับหล่อลื่นมีข้อควรระวังอย่างไรบ้าง?  (อ่าน 7241 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
จารบี จาระบี จระบี มันสะกดที่ถูกยังไงนะ  :-\

อยากจะสอบถามเรื่องของการใช้จารบีในการหล่อลื่นช่วงล่างครับ หลังจากที่ผมไปใส่โช๊คสตรัทมาแล้วพบว่าการหักเลี้ยวซ้ายระหว่างขึ้นลงเนินสูงนั้นจะได้ยินเสียงอืดดดดดคล้ายกับเสียงตัวถังบิดตัว พอดีไปค้นๆดูก็พบว่าเวลามีเสียงแปลกๆจากช่วงล่างให้ลองเอาโซแน็กฉีดช่วงล่างบริเวณที่ต้องสงสัยดูจะช่วยได้ ผมก็เลยเอามาฉีดที่โช๊คดูบ้าง ปรากฏว่าเสียงตัวถังบิดตัวหายสนิทจริงๆ  :)

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าโซแน็กนั้นมันมีฤทธิชะล้างน้ำมันและกัดกร่อนชิ้นส่วนที่เป็นยาง ถ้าเอามาฉีดช่วงล่างที่มีสายเบรคกับยางกันฝุ่นโช๊คนั้นไม่ดีแน่ๆ เลยค้นเจอมาว่าจะให้ดีนั้นต้องใช้จารบีหล่อลื่นต่างหาก (http://www.phithan-toyota.com/th/categoryarticle.php?category_id=7&article_id=191&r=1) หลายๆคนว่าการมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดก๊อกแก๊กจากช่วงล่างเวลาขึ้นลงเนินนั้นสามารถแก้ไขได้ง่ายๆด้วยการอัดจารบีที่บู๊ชยางจุดต่างๆแล้วเสียงอาจจะหายไป อยากจะถามว่าการใช้จารบีหล่อลื่นนอกจากเรื่องต้องระวังอย่าไปโดนส่วนที่เป็นน็อตต่างๆเพระมันอาจคลายตัวออกเองแล้วมีอะไรอย่างอื่นที่ต้องระวังอีกไหม? และผมจะหาซื้อจารบีสำหรับช่วงล่างรถแบบสเปรย์กระป๋องได้ที่ไหนบ้าง? เอาแบบที่มันทนความร้อนและทนความชื้นน่ะครับ พรุ่งนี้ผมจะไปเคลมโช๊คใหม่จะฉีดที่ฐานเบ้ารองโช๊คเลย   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
เห็นมียี่ห้อ CRC ที่ไม่กัดยาง ขายตามโฮมโปร โฮมเวิร์ค