ผู้เขียน หัวข้อ: !!! The Best Sub Compact Hatchback in its Class  (อ่าน 14521 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
!!! The Best Sub Compact Hatchback in its Class
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 18:16:49 »
The Best Sub Compact Hatchback in its Class

พี่จิมมี่ เคยกล่าวประโยคนี้ไว้ให้แก่ Honda jazz เมื่อปี 2009

อยากถามว่า...ณ วันนี้ พี่จิมมี่ และคนอื่นๆ ยังคิดแบบนั้นอยู่หรือไม่ครับ?

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: !!! The Best Sub Compact Hatchback in its Class
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 18:24:13 »

คนอื่นๆผมไม่รู้

แต่สำหรับผม ยังคงยกให้ Honda Jazz อยู่
ทั้งรุ่น GD3(03-07) และ GE8(08-11)

• **
Re: !!! The Best Sub Compact Hatchback in its Class
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 18:25:36 »

คนอื่นๆผมไม่รู้

แต่สำหรับผม ยังคงยกให้ Honda Jazz อยู่
ทั้งรุ่น GD3(03-07) และ GE8(08-11)

อยากทราบเหตุผล ได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:06:28 »
Jazz  เป็นรถที่ตัวถังกว้างที่สุด ในB segment แล้วครับ

แต่เรื่องช่วงล่าง  อันนี้ยกให้ ฟอร์ดเฟียสต้าเค้าไปครับ

แต่ถ้าเอารวมๆ ก็ต้องเป็นJazzครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 19:09:38 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:09:45 »
เอาเฉพาะตัวรถ หรือปัจจัยด้านอื่นด้วยล่ะครับ

ปอลิง ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ เน้นเรื่องการขับขี่ การใช้สอยเป็นเรื่องรองลงมา

ถ้าเฉพาะตัวรถ ผมให้ ford fiesta 5dr. sport ชนะ jazz ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่ถ้ารวมปัจจัยเรื่องราคาขายต่อ ศูนย์บริการ ยังไง jazz ก็ยังดีกว่าfiesta ครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:11:20 »
มันอาจจะไม่ได้เด่นอะไรจนชัดเจน

แต่โดยภาพรวมหลายๆด้านผมว่าลงตัวที่สุดแล้วสำหรับผม

พับเบาะเรียบ  ใช้งานง่าย  ไม่ยุ่งยาก  อันนี้เลยที่ทำให้ผมชอบ

แต่สุดท้ายแล้วมันก้อขึ้นอยู่กับการใช้งานของเจ้าของรถว่าจะเอาเน้นใช้งานในด้านไหน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:17:46 »
ภาพรวม Jazz ครับ

แต่ด้าน Meganism Fiesta ชนะเลิศ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:19:09 »
สำหรับผมแล้วผมมี Fiesta 5Dr 1.6 Sport อยู่คันนึง
ผมขอยืนยันว่ามันไม่ใช่รถที่ดีสุดในคลาสหรอกครับ ห้องโดยสารตอนหลัง คับแคบมาก
นั่งแล้วอึดอัด เบาะคู่หน้านั่งแล้วไม่เมื่อยก็จริง แต่จะมีปัญหากับคนอ้วนนิดนึงตรงที่มันจะบีบพุงเรา(ตอนเพื่อนผมนั่งมันบอกมา)
ที่ดีกว่าคู่แข่งอื่นๆชัดเจนก็คงเป็นออพชั่นที่เกินหน้าเกินราคา ช่วงล่างหนึบ ขับสนุก
แต่ก่อนที่ผมจะออกคันนี้ผมได้ไปลองขับมาหมดแล้ว ลองศึกษาข้อมูลมาจนหมดแล้ว สุดท้ายก็จบที่คันนี้ครับ
อาจจะเป็นเพราะว่าผมเบื่อรถตลาดแล้วก็ได้

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:25:40 »
คือ ผมก็นั่งอ่านเว็บนี้มาทุกวัน วันละหลายๆ รอบนะครับ

แล้วก็พบว่า พักหลังๆ คะแนนนิยมในเฟียสต้า มันมาแรงมาก จนหลายๆ คนบอกว่ามันคือ รถที่ดีที่สุดในกลุ่ม

ผมก็คิดอย่างนั้นนะครับ

แต่วันนี้ ผมไปถามคนใช้ฟอร์ด โฟกัส 1.8 ว่า ฟอร์ดดีมั้ย?

เค้าชมหมดทุกอย่างเลยครับ...แล้วก็จบว่า เค้าซื้อรถคันนี้ เพิ่งผ่อนหมด รวมดอกเบี้ยประมาณ 1 ล้านพอดี

แล้วเค้าอยากได้เป็นเครื่องดีเซลแทน ก็เลยไปถามราคาขายต่อ

ศูนย์ฟอร์ดให้แค่ 350,000 เอง แล้วเค้าก็ตบท้ายว่า ถ้าอยากเล่นฟอร์ดเป็นรถคันแรก ซื้อมือสองเถอะ...

ทีแรกผมก็ไม่ค่อยแคร์เรื่องศูนย์ห่วย...เพราะปีนึงคงไม่ได้เข้ากันบ่อยๆ ถ้าเทียบกับ 365 วันที่ใช้งาน

ไม่แคร์เรื่องราคาตก...เพราะ ซื้อรถมาไว้ใช้ ไม่ได้ไว้ขายต่อ...

แต่ผมก็จุกๆ สะอึกๆ เหมือนกันนะครับ เมื่อได้คำตอบว่า รถราคา 1 ล้าน ผ่านไป 4 ปี มันเหลือ 3 แสนห้า

แต่ก็อย่างว่า... ใจมันให้เฟียสต้าไปแล้วกว่าครึ่ง...

เก็บตังค์ต่อ รอไปก่อน 555

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:29:07 »
ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่ Fiesta ชนะทุกคู่แข่งครับ
เล่นมีตัวช่วยแบบ ESP ซะขนาดนั้น

แต่ถ้าโดยรวม Jazz ชนะ
*ความเห็นส่วนตัวนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:30:18 »
โดยรวมสูสีกันนะ ถ้าผมดูแบบคิดมากๆ เฟียสต้าเก็บเสียงดีกว่า ช่วงล่างอร่อยกว่า ;D ;D ;D ไม่เด้งไม่แข็งเกิน ไม่โป๊กป้าง เบาะหลังมันแคบนะ แต่ขอให้ลองนั่งทางไกลดู มันไม่เมื่อยนะจริงๆ แค่มันแคบกับที่รองเบาะไม่สบายแค่นั้นจริงๆ เรื่องที่เก็บของเวลาพับเบาะแ้แน่ๆ ไม่มีทางสู้ และที่สำคัญหลังจากอัฟซอฟแวร์เกียร์แล้วจะค้นพบว่ามันสุภาพมากๆ นี่ผมมองแบบเข้าข้างรถตัวเองนะ

และที่สำคัญ ตลาดมือ 2 ที่ฟอร์ดราคาลงน้อยตอนนี้ที่เห็นคือ Focus TDCi กับเฟียสต้า ไม่เชื่อลองเข้าเว็บรถมือ 2 ดู มือ 2 เฟียสต้าเเรกๆตั้งไว้ราคาด้อยมาก แต่ตอนนี้ขึ้นนะครับแถม วันสองวันก็ไม่มีแล้ว  Focus TDCi  รถวิ่ง 4 หมื่นกว่าโล ยังเจอขาย 9แสนกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:40:26 »
โดยรวมสูสีกันนะ ถ้าผมดูแบบคิดมากๆ เฟียสต้าเก็บเสียงดีกว่า ช่วงล่างอร่อยกว่า ;D ;D ;D ไม่เด้งไม่แข็งเกิน ไม่โป๊กป้าง เบาะหลังมันแคบนะ แต่ขอให้ลองนั่งทางไกลดู มันไม่เมื่อยนะจริงๆ แค่มันแคบกับที่รองเบาะไม่สบายแค่นั้นจริงๆ เรื่องที่เก็บของเวลาพับเบาะแ้แน่ๆ ไม่มีทางสู้ และที่สำคัญหลังจากอัฟซอฟแวร์เกียร์แล้วจะค้นพบว่ามันสุภาพมากๆ นี่ผมมองแบบเข้าข้างรถตัวเองนะ

และที่สำคัญ ตลาดมือ 2 ที่ฟอร์ดราคาลงน้อยตอนนี้ที่เห็นคือ Focus TDCi กับเฟียสต้า ไม่เชื่อลองเข้าเว็บรถมือ 2 ดู มือ 2 เฟียสต้าเเรกๆตั้งไว้ราคาด้อยมาก แต่ตอนนี้ขึ้นนะครับแถม วันสองวันก็ไม่มีแล้ว  Focus TDCi  รถวิ่ง 4 หมื่นกว่าโล ยังเจอขาย 9แสนกว่า

โห มองแบบเข้าข้างตัวเอง นี่
มันทำให้ผมใจชื้นขึ้นแยะเลยครับ 555

แต่ปัญหาสำคัญ คือ ยังเก็บตังค์ดาวน์ไม่พอหนะสิครับ แหะๆๆ
ทุกวันนี้ เหมือนโรคจิต วันๆ ดูแต่รถ และคิดถึงแต่เรื่องรถ เฮ้อออ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:56:07 »
ผมยังมองว่า jazz เช่นกันครับ. เป็นรถที่ให้ทุกอย่างรวมๆดีกว่า.ใช้ธรรมดาๆทุกอย่างก็ลงตัว แต่ถ้าอีกกรณีคุณชอบเล่นรถ คุณก็คงต้องแต่งรถบ้าง.  jazz มีของเล่นให้คุณเยอะมากๆ ช่วงล่างเอาอะไรมีเยอะมาก ชุดแต่งมาเต็มไปหมด เครื่องยนต์ ที่ตอนนี้มีคนลองผิด ลองถูก จนได้สูตรต่างๆในการทำเยอะแยะ และรถในระดับนี้ส่วนใหญ่พอผ่อนหมดก็อยากที่จะเปลี่ยนรถ หรือ เริ่มดูรถที่ใหญ่ขึ้นเพื่อรองรับ ครอบครัวที่ใหญ่ขึ้น ราคาขายต่อของรถระดับนี้จึงสำคัญมากๆ ถึงราคาอาจจะไม่ดีกว่ามากๆ เห็นๆ แต่ที่แน่ๆไม่ต่ำกว่าแน่ๆ ครับ  

ความเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 19:59:49 โดย nuvolarix »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:10:37 »
ถ้าทุกอย่างมารวมกัน ทุกอย่างจริงๆ นะครับ ไม่นับเฉพาะตัวรถ
ผมก็ว่า แจ้ส อยู่ดี

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:11:08 »
ถ้าเป็นรถ 1 คันที่จะตอบโจทย์ได้มากกว่า ก็ยกให้ Jazz ครับ

เห็นคันเล็กๆ ตีนปลายลากรอบหน่อยๆ สนุกเหมือนกันนะ รุ่นpaddle shift นะ

ถึงช่วงล่างจะด้องแด้งไปหน่อยก็เถอะ

ของแต่งเพียบ จะเอาแรง เอาหล่อ ว่ากันไป อยู่กับมันได้อีกนานครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:19:04 »
ดีกันคนละด้านคับ ตัวนึงชนะเรื่องพื้นที่ใช้สอย  ศูนยืบริการ ราคาขายต่อ

อีกตัวชนะที่ ออฟชั่น ช่วงล่าง ความประหยัดน้ำมัน(วิ่งนอกเมือง)

ส่วนความสวยแล้วแต่คนมอง

ถ้าเอาสองอย่างมารวมกันได้มันคงจะเป็นhatchback b-segment ที่ดีที่สุดในโลกเมื่อเทียบกับราคาก็เป็นได้

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:39:50 »
ถ้าไปถามคนใช้ Fiesta ว่าดีกว่าjazz ยังไง ทุกคนจะตอบเสียงเดียวกันว่า ช่วงล่าง เป็นหลัก เลยจิงๆ

แต่ถ้าไปถามคนใช้Jazz คงเป็นเรื่องความอเนกประสงค์ครับ

ช่วงล่างสำหรับผมคิดว่ามันอยู่ในเกณฑ์ใช้งานได้อยู่แล้ว

ผมก็ขอตอบแบบเดิมๆ ครับ ว่าในด้านดีของ Fiesta(หรือmz2) คุณสามารถเพิ่มเงินอีกนิด ให้Jazz ก็ได้ช่วงล่างตามต้องการ

แต่ถ้าคุณต้องการความอเนกประสงค์แบบJazz  Fiesta ไม่มีทางทำได้ เลย

แค่นี้ก็เป็นคำตอบแล้วครับว่า ยังไงผมก็ยกให้ Jazz อันดับ 1 อยู่ดี (แต่แอบไปออกน้อง mz2 mt อีกคัน 5555)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 23:06:44 โดย Nioka »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:53:24 »
สำหรับผม เมือ่ไหร่ที่จะต้องใช้คำว่า Best in its class

ผมจะมองที่ "ภาพรวมทั้งคัน"  ครับ ไม่ได้แยกหัวข้อใดหัวข้อหนึ่งออกมา และที่สำคัญ เราจะไม่ใช้อคติใดๆ
ในการตัดสินทั้งสิ้น ว่ากันอย่างตรงไปตรงมา เป็นกลาง

ไม่ได้มองแค่ประเด็นใดประเด็นเดียว

ดังนั้น วันนี้ สำหรับผมแล้ว Jazz ก็จะยังคว้าตำแหน่งนี้ไปครองอยู่

สิ่งที่ทำให้ Fiesta ยังไม่อาจตอบโจทย์นี้ไปได้ก็คือ มันเป็นรถที่ดีในด้าน ช่วงล่างและการขับขี่
แต่ก็ยังมีงานออกแบบในหลายๆด้าน ที่ยังขาดๆเกินๆ และไม่ User friendly เท่าที่ Jazz เป็น

---------------------------------

อ้อ ในบอร์ดนี้ บอกไว้ก่อนนะครับว่า พักหลังนี้ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่คิด สมาชิกบางท่าน ก็เริ่มมาบ่นให้ฟังแล้วว่า
คิดว่า เริ่มมีกระแสเชียร์ Fiesta ในบอร์ดของเรามากจนเกินกว่าควรเป็นแล้ว

ดังนั้น ขอให้ ชาว Fiesta Club ทั้งหลาย กรุณา พูดถึงรถตัวเองด้วยความจริง อย่าเอาอารมณ์ที่คิดว่า รถตัวเองดีเลิศ
ทำไมคนอื่นไม่เห็นซื้อมาใช้เลย ฉันซื้อมาใช้แล้วดี จึงบอกเพื่อนต่อกันไป
เพราะฉันเป็นคนเลือกซื้อมาใช้แล้ว มันต้องดีที่สุด มาตัดสินใจให้กับคนอื่นเพียงอย่างเดียวครับ

การเลือกรถให้คนอื่นนั้น คุณต้องดูรวมไปถึง สภาพของครอบครัว นิสัยส่วนตัวของเขา
แหล่งพักอาศัย ที่อยู่ ความสะดวก หรือลำบาก ในด้านต่างๆ ทุกรายละเอียดเล้กๆน้อย
จะประกอบเข้าด้วยกัน จนเป็นข้อมูลมากพอที่จะช่วยให้เรา พอจะแนะนำแนวทางได้ว่า
แต่ละท่านแต่ละราย ควรเลือกรถคันไหนไว้ใช้ อย่างไร และเพราอะไร

ผมยึดมาตรฐานนี้มาตลอดครับ

คุณจะไม่ค่อยเห็นผมแนะนำ City ทั้งที่ผมเองก็ใช้รถรุ่นนี้อยู่
เพราะบางบ้าน ไม่เหมาะที่จะซื้อ city มาใช้ ก็มี เขาอาจจะเหมาะกับ Jazz มากกว่า
บางบ้าน ผมแนะนำเลย Vios แล้วจบ หรือว่า นิสัยแนวนี้ ไปซื้อ Fiesta มาขับดีกว่า
บางราย เอา Mazda 2 ไปเถอะ แล้วแต่ แตกต่างกันไปครับ ไม่มีตายตัว

ดังนั้น โปรดใช้วิจารณญาณให้มากๆ ครับ อย่าฟังเสียงเชียร์ หรือกระแสอะไรในอินเตอร์เน็ตง่ายๆ
เพราะ สุดท้ายแล้ว คนที่จะต้องตัดสินใจ จ่ายเงิน เพื่อซื้อรถคันนั้น คือคุณ ไม่ใช่ผม หรือใครก็ตามในบอร์ดนี้ครับ

---------------------------------

อ้อ

ลองไปดู บทความรีวิว เปรียบเทียบ Fiesta / Mazda 2  / Jazz หรือ Fit ในอเมริกา
ที่ Car and Driver ดูนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ไม่ใช่ผม ที่คิดแบบนี้ เพียงคนเดียว
และนั่นก็เป็นรถสเป็กอเมริกา ที่หลายคนมองว่า เทพ อยากได้ ด้วยซ้ำนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 20:56:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:29:49 »
รวมๆ ยังไงผมก็ยกให้ Honda Jazz เช่นกันครับ การขับขี่ไม่ได้แย่  ประโยชน์ใช้สอยดีสุดในกลุ่ม นับ Overall แล้ว ยังไงก็ Jazz ครับ

Fiesta ผมให้ดีด้านการขับขี่ ช่วงล่าง แต่พลาดที่ห้องโดยสาร พื้นฐานและการใช้งาน ที่สำคัญต้องเป็นตัว TOP 1.6+powershift เท่านั้น

Mazda2 เป็น Hatchback ที่ให้ความคุ้มค่าดี ตัวรอง top ก็เพียงพอกับการใช้งาน มีจุดเด่นที่ช่วงล่าง การบังคับควบคุมและรูปทรงที่สวยลงตัว  แต่มีจุดด้อยที่เครื่องยนต์และเกียร์  ที่โดยรวมยังไม่ดีเท่าที่ควร

เรียงอันดับในใจผมสำหรับ Class นี้ คือ

Honda Jazz > Ford Fiesta=Mazda2 > Suzuki Swift > Toyota Yaris

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:46:03 »
สำหรับการใช้งานทั่วๆไป ยกให้ ฮอนด้า  GE8 ครับ ถ้าดูเป็นกราฟเรดาร์ ผมว่าแจ๊สคะแนนจะมาเป็นอันดับ 1 คว้าไปเลย...

ถ้าเทียบกับ มาสด้าสอง  เครื่อง และ เกียร์ ของ ฮอนด้า นั้น ไม่กระจอกเลยครับ  แต่ถ้าเทียบกะเฟียสต้าผมไม่รู้  แจ๊สเคยได้เร็วสุด แบบไมล์เพี้ยนๆตามแบบฮฮนด้า  190 km/h ส่วน MZ2 ไม่เที่ยงตรง ได้  160 km/h นิดๆ ฟิลในการขับ เกียร์ของสอง ยังไม่ฉลาดพอที่จะเทียบเท่า ฮอนด้าได้เลย อันนี้ชัว ลองทาง  ขึ้นเนินบ้าง  กด คันเร่งในหลายๆรูปแบบบ้าง มาสด้าประมวลผลได้ช้ากว่า

ห้องโดยสารฮอนด้า  นั้นมีพื้นที่ใช้สอยที่ใช้ได้มากและใช้ได้จริง  เพราะเคยลืมเอากุญแจบ้านไปตอนไปเที่ยว แล้วเข้าบ้านไม่ได้ โชคดีที่เค้าแถมหมอนผ้านวมตอนออกรถ เลยได้ใช้ อานิสงค์ จากการพับเบาะให้ราบเรียบของห้องโดยสาร นอนในคืนวันนั้น

ช่วงล่างสำหรับรถซิตี้คาร์ ระดับนี้ ผมว่าแจ๊สมันอาจจะเด้งไปที่ความเร็วสูง แต่ถ้าใช้ในเมือง ขับไม่เกิน 120 ก็ยังนั่งสบายไม่แข็งเว่อ .. สรุปคือ ฮอนด้าแจ๊สช่วงล่าง มันครอบคลุม ถึงคนส่วนใหญ่ที่เค้าใช้รถกัน ไม่ได้ดีมากเพอเฟ๊ค แต่ก็ไม่ห่วยแตกจนรับไม่ได้  แต่ถ้าชอบแข็งๆ หนึบๆ มาสด้าเลยได้ไปเต็มๆ เบรคดี หน้าไม่จิกเหมือน H 

ถ้าพูดถึงเรื่องความประหยัดแล้ว มันก็ไม่เป็นรองใครนะ เจ้าแจ๊สนี่อ้ะ ถังนึง วิ่งในเมืองเส้นทาง อย่างที่เคยบอกไป ยังได้ 400 กว่า กิโลเมตร  มีอัดบ้าง ตามภาษา...  ซึ่งถ้าเทียบกับมาสด้า สองแล้ว วิ่งชานเมืองสลับในเมือง ยังได้แค่ 300นิดๆ เอง อันนี้เห็นผลชัดเจน หลังจาก จอดฮอน เอา 2 มาขับ 1 เดือนเต็มๆ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:58:17 »
ถ้ามองโดยรวมแล้ว
ผมมองว่า Jazz ยังเป็นรถ ที่สมบูรณ์แบบที่สุดในคลาส

1. เครื่องยนต์และเกียร์ ผมให้เป็นที่หนึ่งในคลาส ด้านความแรง และการตอบสนองที่ดีทุกช่วงความเร็ว โดยเฉพาะ ความเร็วปลาย
    ที่ยังพึงพาไว้ใจได้ ยามต้องแซงฉุกเฉิน กดให้มิด มันก็จะ แปร้ดดดดดดดดดดดดดดด แซงฉลุยยยยยยย ทั้งๆที่ ความจุเครื่อง 1500cc
    ในขณะที่เฟียสต้า ต้องใช้ความจุมากกว่า เพื่อเรียกกำลังให้มาต่อกรกับ Jazz ได้ ส่วนเกียร์ ก็เพลนๆ 5AT ที่ตอบสนองได้รวดเร็ว ต่อเนื่อง และฉลาดเฉลียว(ยิ่งตัวทอป ที่มี Paddle shift  ขอบอกว่า ลากรอบมันมันนนส์ จ้าา)  ในขณะที่เฟียสต้า ต้องไปคบเทคโนโลยีที่สูงกว่าอย่าง Dual Clutch แต่ผลที่ออกมาโดยรวม ด้านเครื่องยนต์  Jazz ยังสอย เฟียสต้า ได้แบบเนียนๆนะ(ทางตรงๆ อย่าลมแรง อย่าโค้ง  อย่ามีสะพานใดๆ เพราะถ้ามี นู๋ต้องขอเบรคคคคค ก่อนค่าาาาาาา เด๋วบินน)

2.ช่วงล่างของ Jazz มันกลางๆนะ เกาะพอตัว ดีกว่า ยาริส วิออส แน่ๆ แต่แจสแย่กว่า น้องสอง กะเฟียสต้า อยู่ ทั้งด้านความนุ่มนวล การยึดเกาะ เสียงการทำงานของช่วงล่าง โดยเฉพาะ เสียงอันโครมมมมมมมมมมม ครามมมมมมมมมม  แกะซักทีนะฮอนด้า เอาเรื่องเสียงก็พอ ฟังแล้วเพลีย ระเหี่ยจิต

3.พวงมาลัยของแจส เซทมาได้คมคาย และมั่นคง พี่จิมมี่และพี่แพนบอกว่า มันเหมาะกับการมุดซ้ายป่ายขวาเป็นที่สุด เพราะมันแม่นยำพอตัว และมันแอบเบานิดๆ แต่มันดีกว่า Feeling พวงมาลัย ของโตโย้า วิออส ยาริส ลามไปถึง อัลติส ด้วยซ้ำ  ความแม่นยำอยู่ที่ไหนกัน เลี้ยวนิดต้องหักเยอะ เลี้ยวเยอะ ต้องมีสาววว  ส่วนเฟียสต้า ที่ผมชอบคือ อาการสะท้านๆหรือแรงสั่นจากพื้นถนน จะส่งมาถึงมือคนขับน้อยกว่าแจส อันนี้ผมชอบนะ มันขับสบายดี แต่มันจะให้ความรู้ลื่นๆเบาๆ อยู่บ้าง แต่แม่นยำดีมากก

4. ห้องโดยสาร Jazzzzzzz เอาไป 10 กะโหลกความกว้างขวางและเอนกประสงค์ ที่ไม่มีรถใน segment เดียวกันใดๆในสากลโลก จะเทียบทาน  ต้องมอบให้เค้าไปเพราะเค้าถูกออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์นี้โดยตรง ต่างจากเฟียสต้าที่ไม่สนใจความกว้างเอนกประสงค์มากกว่าการออกแบบโครงสารให้รถมีประสิทธิภาพในการวิ่งได้ดีที่สุด  จึงจะเห็นอยู่เสมอกว่า รถส่วนใหญที่วิ่งดีๆ จะไม่แคร์ความกว้างใดๆ เช่น Ford Mazda BMW ชั้นทำรถมาเพื่อให้ขับได้ดีที่สุด ไม่ได้ทำมาให้ขนของได้มากที่สุด คนละวัตถุประสงค์กันนะครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 22:23:05 »
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่ที่สุดใน3โลก  ;D

บางบ้าน สตาทรถเข้าเกียร์เหยียบพรวดเจอหลุมลงไปโคร่มๆๆๆ บางบ้านก่อนออกรถเช็คแล้วเช็คอีก เจอหลุมเบรค ดูแลรถดี

เฟียสต้าผมขับของเพื่อนชอบเครื่อง+เกียร์ แต่....ตั้งแต่จะเปิดกระจก ยังต้องหดศอกเข้ามา แถมสลักล็อคมันหายไปไหน??? เกียร์เวลาเข้าต้องเหล่ๆมองทางซ้ายคันเกียร์ และไม่รู้เบาะหลังจะแคบไปไหน เสียงเครื่องข้างนอกผมว่าดังได้ที่เลยแหละแต่ในรถเงียบกว่าแจ๊ส เวลาขับจะหยิบอะไรมันรู้สึกติดๆไปหมดๆ แถมผมมี"พุง"เบาะมันบีบได้ใจมากคับ  >:(

บ้านผมมีแจ๊สอยู่
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 23:08:34 »
ขอเสริมข้อเสียของJazz อีกข้อครับ

การเก็บเสียงครับผมว่า ห่วยเลยอะ - -"

หลังผ่าน 100,000โลไป ไม่รู้เป็นไปได้งัย กระบะ คันเก่า 20 กว่าปีบ้านผม เสียง ยังเงียบกว่า Jazz เลยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 07:18:10 »
ยังไงๆ ก็แจ๊สครับ

เรื่องช่วงล่าง แล้วแต่คนจะคิดครับ
ถ้ารถเดิมๆ ยกให้เฟียสต้า

แต่บอกตรงๆ คนที่ซื้อรถเดิมๆไม่แต่งเพิ่ม คงไม่ขับโหดร้ายมากมาย
ขนาดที่ว่าจะต้องพึ่งช่วงล่างดีๆ
แต่คนที่ซื้อมาขับซิ่งโดยเฉพาะก็ต้องมีการตกแต่งบ้างเป็นเรื่องปกติ
ซึ่งทางฮอนด้าเอง มีสำนักแต่งแพร่หลายกว่า
ของเล่นด้านช่วงล่างมีมากกว่า เผลอๆจะเกาะถนนกว่าด้วยซ้ำ

พูดถึงเรื่องทั่วๆไป เฟียสต้าเสียคะแนนมากๆ ตรงเรื่องความเป็นฟอร์ด
ถึงแม้ว่าฮอนด้าเองช่วงนี้จะตกต่ำลงในเรื่องศูนย์
แต่ก็ยังคงมีดีๆอยู่ให้เจอบ้าง และมีอู่แพร่หลาย
เรื่องราคาขายต่อก็เช่นกัน
ตอนนี้ ยังคงเห็นแจ๊สตัวเก่า ราคาขายแถวๆ3-4แสนอยู่้เลย

พูดถึงความสบาย
แจ๊สได้ทั้งความโปร่ง นั่งสบาย อเนกประสงค์ และใช้งานง่ายๆ
แต่ตรงนี้ ผมก็คิดว่า เฟียสต้าก็ดีไม่แพ้กัน แต่ยังไงไม่เท่าแจ๊ส

เรื่องเครื่องยนต์และเกียร
คิดว่า ดีพอๆกัน เครื่องยนต์แจ๊สดูดีกว่า และให้สมรรถนะที่ดีกว่า
เรื่องเกียร ยังไงๆก็เฟียสต้า เพราะเทคโนโลยีนำไปแล้ว
แต่พอลองเอามาเทียบกัน กลับกลายเป็นว่า เครื่อง1.6+เกียรพาวเวอร์ชิฟ6สปีด
ไม่ได้แตกต่างกับเครื่อง1.6+เกียร5สปีดธรรมดาๆเลย
ความประหยัด แจ๊สก็ประหยัดพอๆกับเฟียสต้า

ข้อเสียหลักๆของแจ๊สเลยคือการเก็บเสียง
และความตึงตังเวลาขับขี่ ซึ่งมันน่าำรำคาญมากๆครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:23:16 »
สำหรับผมผมว่าเป็น Fiesta 1.6 Sport ไม่ได้ตามกระแสนะครับ ผมคิดอย่างนี้มานานแล้ว
ผมชอบช่วงล่าง การขับขี่ของมัน ให้ฟีลใกล้เคียงรถใหญ่ สมรรถนะดี เกียร์ 6 สปีด ประหยัดน้ำมันทางไกล
เรื่องพื้นที่ภายในถึงด้านหลังจะอึดอัด สู้ Jazz ไม่ได้ แต่ท่อนหน้าก็ดีสำหรับผม ดีไซน์ถูกใจ แค่นี้ก็มากพอจะเอาชนะคู่แข่งอื่นๆ ได้แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:05:57 »
แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาละ ที่ไม่ใช่ออโต้ รุ่นไหนขับไม่อืดก่ากัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:10:36 »
ออกตัวก่อนว่าผมใช้ Jazz GD นะครับ
ส่วนตัว ถ้าผมจะซื้อรถระดับนี้อีก
ก็คงมอง Jazz อีกเหมือนเดิม
ถามว่าทำไม มันตอบโจทย์ของผมได้เต็มๆ
1. ผมชอบรถที่ภายในโล่งๆ นั่งแล้วไม่อึดอัด
2. บางครั้งต้องขนของ พื้นที่ด้านหลังพับได้ช่วยผมได้เยอะ
3. ชอบขับรถออกเที่ยวตามที่ต่างๆ ถ้าหาที่นอนไม่ได้ ก็พับเบาะนอนในรถนี่แหละ
4. เบาะหน้า นั่งสบายพอใช้ได้
5. ศูนย์บริการ พอฝากผีฝากไข้ได้ แม้ว่าจะดีเป็นบางที่ แต่ก็ดีกว่าคู่แข่งหลายราย
6. ประหยัดน้ำมันมาก
7. ทนมือทนเท้าพอสมควร (รถผม idsi ปี 2006 ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 191,xxx ก.ม. เครื่องยังฟิต เกียร์ยังดี) 

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:29:06 »
ส่วนผมบอกได้เลยว่ายังไงๆ แจ๊ส เช่นเดียวกัน
เหตุผล มันกว้างจริงๆ นั่งสบายมากก เก็บของได้เยอะมากๆ ญาติผมใช้อยู่
คอนโซลหน้ามันสวยจริงๆผมชอบ
เรียงลำดับเลยละกัน
1.Honda jazz
2.Ford fiesta
3.Mazda 2
4. Suzuki swift
ส่วน yaris ผมไม่แน่ใจ ต้องลองดูไปก่อน

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 15:07:14 »
ผมก็ยังยกให้ Jazz ครับ

ภาพรวมดูดีที่สุดเเล้วล่ะครับ

ทัศนวิสัยของรถ  Jazz  ดีกว่าเฟียสต้า

เเละหลายๆ เรื่องที่เพื่อนๆ ในคลับยกให้ Jazz ผมเห็นด้วย

เเม้ผมจะใช้เฟียสต้าเองก็ตาม ด้วยเหตุผลหลักๆ ที่ซื้อคือความชอบส่วนตัวล้วนๆ

เเละศึกษาเเล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร

เทคโนโลยี ดีไซน์  ของมัน ถูกใจ

ความสด ใหม่ ไม่เจ้าตลาด ในราคานี้ก็ดูคุ้มดี

เเถมรถมันรักเจ้าของด้วย (ขายยากกก555)

เเตกต่าง เเต่ ไม่เเตกเเยก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 15:09:03 โดย THEKHAM »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 15:10:36 »
ผมก็ยังยกให้ Jazz ครับ

ภาพรวมดูดีที่สุดเเล้วล่ะครับ

ทัศนวิสัยของรถ  Jazz  ดีกว่าเฟียสต้า

เเละหลายๆ เรื่องที่เพื่อนๆ ในคลับยกให้ Jazz ผมเห็นด้วย

เเม้ผมจะใช้เฟียสต้าเองก็ตาม ด้วยเหตุผลหลักๆ ที่ซื้อคือความชอบส่วนตัวล้วนๆ

เเละศึกษาเเล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร

เทคโนโลยี ดีไซน์  ของมัน ถูกใจ

ความสด ใหม่ ไม่เจ้าตลาด ในราคานี้ก็ดูคุ้มดี

เเถมรถมันรักเจ้าของด้วย (ขายยากกก555)

เเตกต่าง เเต่ ไม่เเตกเเยก

โห สามยี่ห้อเลยอ่า รถพี่หลอครับ