ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่ใช้ฟิลม์ V-kool หรือเคยติดฟิลม์2ชั้น  (อ่าน 5067 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ตอนนี้รอบคันใช้ film V-kool 70อยู่ กันร้อนได้ดี แต่รู้สึกบานหน้าแสงเข้ามาเยอะไปหน่อยอยากติด 40 หรือว่าประหยัดลงมาหน่อยคือ ถ้าเอา3M ที่สีใกล้เคียงกัน(ออกเขียว) มาติดซ้อนกันจะได้มั้ย
เพราะว่าเสียดายฟิลม์เดิมบานหน้า70
ทำวิธีไหนดีคะ

ออฟไลน์ TorTy

Re: ถามพี่ๆที่ใช้ฟิลม์ V-kool หรือเคยติดฟิลม์2ชั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:47:37 »
บานหน้าซ้อนกันถ้าโดยส่วนตัวเป็นผมยอมเปลี่ยนดีกว่าครับโอกาสที่ขับตอนกลางคืนแล้วแสงที่เข้ามาไม่พอหรือแสงไฟมัวได้สูงครับเพราะติดทับและคน
ละยี่ห้อกันด้วยสิ่งที่ควรทำจริงๆคือควรใส่แว่นตากันแดดเป็นประจำด้วยครับสองคิดดูว่าขับรถเกือบทุกวันเราโดนแสงแดดสว่างๆขนาดนั้นตาเราจะเสื่อม
สภาพเร็วกว่าเดิมขนาดไหนหาแว่นดีๆกัน UV สุกตัวครับไม่จำเป็นต้องซื้อของแพงใส่แล้วไม่หลอกตาและมี TUV รับรองเป็นใช้ได้ครับส่วนฟิลม์ถ้าจะแก้
แนะนำว่ายอมเปลี่ยนไปเลยดีกว่าครับศูนย์ V-Kool มีที่นึงราคาถูกกว่าเจ้าอื่นนเป็นศูนย์ V-Kool โดยตรงเค้ารับประกันว่ายินดีคืนเงินถ้าท่อื่นถูกกว่าลอง
หาดูครับโพสไม่ได้เดี่ยวกลายเป็นโฆษณาไป

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ถามพี่ๆที่ใช้ฟิลม์ V-kool หรือเคยติดฟิลม์2ชั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:58:53 »
ติด 2 ชั้นน่าสนใจครับ ใครเคยทำแล้ว มาลองแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:11:37 »
เคยติด2ชั้นบานข้างครับ กันร้อนได้ดี แตบานหน้าช่างไม่แนะนำครับเพราะอาจทำให้ทัศนวิสัยบิดเบือนได้ แนะนำให้เปลี่ยนฟิล์มเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:56:43 »
เปลี่ยนทั้งชิ้นครับ

เคยซ้อนแล้วไม่ work ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 14:57:07 »
อีกเสียงครับว่า ติดซ้อน2ชั้น ไม่ดีเลย พี่ชายผมเคยติดมา การมองเห็นแย่ลงคือภาพมันจะหลอกตา บิดๆเบี้ยวๆ อะไรแบบนั้น ขับๆไปจะอ้วกแตก หาแว่นตากันแดดใส่ดีกว่าครับ เสียตังน้อยสุด รถไม่ช้ำด้วยเพราะไม่ได้เปลี่ยนฟิล์ม แถมเอาไปใช้ในโอกาสอื่นได้อีก

แต่ถ้า จขกท. บอกว่าแสงเข้ามากไปหมายถึง กลัวว่าคนข้างนอกจะมองเข้ามาเห็น อย่างนี้เปลี่ยนฟิล์ม อย่างเดียวเลยครับ แต่ระวังเวลาขับรถตอนกลางคืนจะมองไม่เห็น ทัศนวิศัย รอบข้างนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 21:50:36 »
สิ่งที่ควรทำจริงๆคือควรใส่แว่นตากันแดดเป็นประจำด้วยครับสองคิดดูว่าขับรถเกือบทุกวันเราโดนแสงแดดสว่างๆขนาดนั้นตาเราจะเสื่อม
สภาพเร็วกว่าเดิมขนาดไหนหาแว่นดีๆกัน UV สุกตัวครับไม่จำเป็นต้องซื้อของแพงใส่แล้วไม่หลอกตาและมี TUV รับรองเป็นใช้ได้ครับ
ตัวฟิล์มของ V-Kool หรือฟิล์มมาตรฐานทั่วไปทั้งหลาย กัน UV ได้มากกว่าแว่นกันแดดทั้งหลายอีกนะครับ  จริงๆการใส่แว่นกันเดือด เพื่อลดความสว่าง ให้พอดีเฉยๆครับ

ส่วนเรื่องติดซ้อนกัน ผมเคยถามช่าง เขาก็ไม่แนะนำนะครับ แต่ก็มีบางคนทำเหมือนกัน ทัศนวิสัยเพี้ยนไปบ้าง แต่ไม่ได้ถึงกับเป็นปัญหาอะไรกับการขับครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 22:06:01 »
สิ่งที่ควรทำจริงๆคือควรใส่แว่นตากันแดดเป็นประจำด้วยครับสองคิดดูว่าขับรถเกือบทุกวันเราโดนแสงแดดสว่างๆขนาดนั้นตาเราจะเสื่อม
สภาพเร็วกว่าเดิมขนาดไหนหาแว่นดีๆกัน UV สุกตัวครับไม่จำเป็นต้องซื้อของแพงใส่แล้วไม่หลอกตาและมี TUV รับรองเป็นใช้ได้ครับ
ตัวฟิล์มของ V-Kool หรือฟิล์มมาตรฐานทั่วไปทั้งหลาย กัน UV ได้มากกว่าแว่นกันแดดทั้งหลายอีกนะครับ  จริงๆการใส่แว่นกันเดือด เพื่อลดความสว่าง ให้พอดีเฉยๆครับ

ส่วนเรื่องติดซ้อนกัน ผมเคยถามช่าง เขาก็ไม่แนะนำนะครับ แต่ก็มีบางคนทำเหมือนกัน ทัศนวิสัยเพี้ยนไปบ้าง แต่ไม่ได้ถึงกับเป็นปัญหาอะไรกับการขับครับ
ทำไมตัดคำพูดผมมาแค่นี้ละครับผมไม่ได้เขียนแค่สองบรรทัดนะครับผมบอกแล้วว่าฟิลม์นะติดด้วยแต่2ชั้นไม่แนะนำส่วนเรื่องแว่นกันแดดนี่เตือนเฉยๆครับ
(ว่าควรจะใส่ด้วย)นั้นหมายถึงเพิ่มจากการติดฟิลม์เพราะแสงสว่างเนี่ยแหละเป็นส่วนนึงทำให้สายตาเสียถ้าแว่นดีๆกัน UV พอๆหรือมากกว่าฟิลม์กรองแสงรถครับเพราะผมเองก็ใช้ VK-70
ซึ่งวิ่งกลางแดดจัดๆมันจะแสบตาเพราะเนื้อฟิลม์ใสมากๆผมเลยแนะนำว่าใส่แว่นกันอดดช่วยดีที่สุดครับลองไปดูเอาละกันครับว่าแว่นกันแดดคุณภาพดีๆเช่น ray-ban ก้นแดดและ UV ไม่ได้ด้อยกว่าฟิลม์เลย
ในเมื่อเจ้าของกระทู้จำเป็นต้องเปลี่ยนต่อให้เป็น VK-40 เป็นผมก็จะใส่แว่นกันแดดช่วยครับไม่อยากเป็นต้อครับอีกข้อดีคือเวลาฝนตกเวลากลางวันเนี่ยขับสบายกว่าครับเพราะแสงที่
กระทบในน้ำฝนจะน้อยลงทำให้เรามองได้ดีขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 22:14:15 โดย TorTy »

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 15:02:18 »
ตัวฟิล์มของ V-Kool หรือฟิล์มมาตรฐานทั่วไปทั้งหลาย กัน UV ได้มากกว่าแว่นกันแดดทั้งหลายอีกนะครับ  จริงๆการใส่แว่นกันเดือด เพื่อลดความสว่าง ให้พอดีเฉยๆครับ

ทำไมตัดคำพูดผมมาแค่นี้ละครับผมไม่ได้เขียนแค่สองบรรทัดนะครับผมบอกแล้วว่าฟิลม์นะติดด้วยแต่2ชั้นไม่แนะนำส่วนเรื่องแว่นกันแดดนี่เตือนเฉยๆครับ
(ว่าควรจะใส่ด้วย)นั้นหมายถึงเพิ่มจากการติดฟิลม์เพราะแสงสว่างเนี่ยแหละเป็นส่วนนึงทำให้สายตาเสียถ้าแว่นดีๆกัน UV พอๆหรือมากกว่าฟิลม์กรองแสงรถครับเพราะผมเองก็ใช้ VK-70
ซึ่งวิ่งกลางแดดจัดๆมันจะแสบตาเพราะเนื้อฟิลม์ใสมากๆผมเลยแนะนำว่าใส่แว่นกันอดดช่วยดีที่สุดครับลองไปดูเอาละกันครับว่าแว่นกันแดดคุณภาพดีๆเช่น ray-ban ก้นแดดและ UV ไม่ได้ด้อยกว่าฟิลม์เลย
ในเมื่อเจ้าของกระทู้จำเป็นต้องเปลี่ยนต่อให้เป็น VK-40 เป็นผมก็จะใส่แว่นกันแดดช่วยครับไม่อยากเป็นต้อครับอีกข้อดีคือเวลาฝนตกเวลากลางวันเนี่ยขับสบายกว่าครับเพราะแสงที่
กระทบในน้ำฝนจะน้อยลงทำให้เรามองได้ดีขึ้นนะครับ

เห็นด้วยอย่างมากเรื่องใส่แว่นกันแดดตอนฝนตก ครั้งหนึ่งผมขับรถอยู่ ปกติจะใส่แว่นกันแดดอยู่แล้ว พอฝนตกมาหนักมากรู้สึกเหมือนมันมืด เลยถอดแว่นออก ปรากฎว่ามองทางไม่เห็นเลย ทั้งๆ ที่ใส่แว่นยังมองเห็นทางอยู่แท้ๆ มันขาวโพลนไปหมดเลย สุดท้ายเลยใส่แว่นคืนและขับต่อได้ตามปกติ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 16:11:21 »
ใช่ครับ หาแว่น polarized ดีๆมาใส่ดีกว่าครับ ผมก็ใช้ VK-70 ผมก็ใส่ Oakley ตลอด ยิ่งฝนตกยิ่งเห็นทางชัดเลย เพราะมันตัดแสงฟุ้งได้ดีสุดๆ

ฟิล์มใสๆแหล่ะดีแล้วครับ ขับกลางคืนไฟหน้าสว่างดี ปลอดภัยกว่าเห็นๆ