ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อนึกถึงรถ Bentley เพื่อนๆ พีๆ น้องๆคิดถึงอะไรเป็นอย่างแรก ช่วยผมคิดหน่อยครับ  (อ่าน 12476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
พอดีผมมีงานที่จะต้องออกแบบ เก้าอี้ (stool) ที่ได้ inspiration จาก การออกแบบภายในของ Bentley อะครับ

แต่มันมีปัญหา ที่ อาจารย์ บอกคือดันไปเลือกยี่ห้อที่คนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถมากนัก ไม่ค่อยจะรู้จักเท่าไหร่ - -" จึงต้องพยามหา character ดีๆ

ตอนนี้เลยพยามหา จุดเด่น สำคัญของ bentley แบบพอเห็นแล้วอ๋อเลยว่าเป็น Bentley แต่ก็ไม่อยากใช้ความคิดเห็นองตัวเองเพียงคนเดียว

หาคนช่วยคิดอยุ่หลายวัน มานึกขึ้นได้ อ้อที่นี่ช่วยได้แน่ๆ  แหล่งรวมคนชอบรถเลย  อิอิ

####### ผมอยากได้ความคิดเห็นจากหลายๆท่านมาประกอบด้วยครับ เมื่อ นึกถึง Bentley จะนึกถึงอะไรกันบ้างครับ #########

จะเป็น ความรู้สึก character  จุดเด่นหรืออะไรก็ได้ครับ  ขอความช่วยเหลื่อด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ปล. พี่ จิมมี่ครับ รูปที่ถ่ายตอนเอา GV เข้าศูณย์ มันหายไปหลายรูปเลย ( คงจะลืมล๊อคปุ่มมือถือ - -") อดรีวิวเลย แหะๆ ไว้คราวหน้าละกันน่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
พี่คิดถึงสิ่งต่อไปนี้
- โบอิ้ง 747
- เก้าอี้ผู้บริหาร นวมหนาเป็นพิเศษสีครีม ตั้งอยู่ข้างๆกับโต๊ะไม้ตัวโตขัดเงาเมี่ยม
มันเป็นอะไรทั้งสองอย่างประมาณนี้

จริงๆคนนึงที่น่าถามคือน้องริน Rinnie เพราะเธอจะมองโลกรถยนต์ในแง่ที่เราผู้ชายเข้าถึงได้ยาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
เด็กแร๊พฟังเพลง hip hop ใส่แม็กวงโต อ่ะครับ อิอิ ;D โย่ว โย่ว
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่นสิ น่าจะถาม ริน ด้วยคนนะเนี่ย

แต่ตอนนี้ ริน ไปไหนหว่า เหอๆๆ ต้องให้เจ้ากอกล้วย BnN หรือ ใครก็ได้ในทีมเรา ไปลากน้องรินเข้ามาตอบ อิอิ

ถ้าให้นึกถึงเบนท์ลีย์

สิ่งที่พี่จะนึกถึงคือ

1. สีเบจ โทนสว่างๆ ตัดกับสีดำ หรือเขียวเข้มแบบรถอังกฤษ
2. ความภูมิฐาน เนี้ยบในทุกรายละเอียด แม้เพียงแค่ฝีตะเข็บเล็กๆ บนเบาะ
3. ผู้ดี
4. ทรงภูมิ มีอำนาจ น่าเกรงขาม คร้ามครั่น แต่ถ้าคบโดยสนิทแล้ว จะวางเขื่อง อย่างที่สายตาเห็น
เฉพาะ แค่ในบางเวลาเท่านั้น
5. คนมีความคิด มองความหรู แบบไม่เหมือนชาวบ้าน แต่ยังคงกลิ่นของแนวความคิดสไตล์อังกฤษ
6. ปราสาทเก่าๆ พระราชวัง อันลึกลับ ซ่อนตัวในหุบเขาเล็กๆ แต่ลึก
และมองโลกจากด้านบนสุดของปราสาทได้ชัดเจน
7. ปราสาทแห่งนี จะต้องสะอาดเอี่ยมเรี่ยมเร้ ด้วยฝีมือของ Housekeeper ระดับเลิศอลังการ
และความเคี่ยวกรำ กับบรรดาลูกน้อง ฝรั่ง ผิวขาว ชั้นดี

นี่คือ สิ่งที่พี่จะนึกถึง กับ แบรนด์อย่าง เบนทลีย์ ครับ

www.bentleymotors.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 02:41:23 โดย J!MMY »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
1. สี British Racing Green และภายในสีครีม
2. ลายไม้กับหนัง
3. งานแฮนด์เมด
4. คนโสด มีระเบียบ ฉลาดมาก อ่อนไหว ใจเย็น เงียบขรึม

5. พี่ชายของจากัวร์ (มันมีคาแรกเตอร์เหมือนจาร์กัวเลย แต่เป็นผู้ใหญ่กว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 04:21:22 โดย Chariot »

ออฟไลน์ sakdituch5

ถ้าเป็นผมนะครับ
จะนึกเหมือนพี่ๆอะครับ
คือ   ความภูมิฐาน
       ความสง่างาม
       สีเบจที่ดูนุ่มน่านั้ง
       รสนิยมอีกระดับ
       งานที่ต้องมีความประณีตมากๆ
       บ่งบอกถึงผู้ที่นั้งต้องเป็น Ceo หรือพวกเจ้าสั่วแน่นอน

ออฟไลน์ BnN

นึกถึงรถ Bentley แล้วนึกถึงอะไรหรอครับ

กล้วยนึกถึง ห้องทำงานของผู้บริหารหนุ่มรุ่นใหม่ระดับสูงของบริษัทแห่งหนึ่ง
ซึ่งภายในห้องจะเน้นตกแต่งไปในการใช้หนังแท้สีน้ำตาลอ่อนๆ
สลับกับการใช้โครเมียมแบบตาข่าย คล้ายๆกับกระจังหน้ารถของรถรุ่นนี้น่ะครับ

ดูแล้วมันมีอะไรอยู่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ PREM

นึกถึง Bentley ผมจะนึกไปสองด้านทันที

ด้านนึง คือเป็นรถที่ดูขลัง สง่า นึกถึงภายในที่ทำจากหนังนุ่มๆ สีน้ำตาล น่าเข้าไปนั่งเป็นที่สุด
แต่ขณะ้เดียวกันก็แอบแรง แอบซ่าไปในตัว ได้แก่ Bentley Arnage, Brooklands

อีกด้านนึง เป็นรถที่ไม่ค่อยขลัง แต่สง่า เป็นรถแรงที่มาในมาดนุ่มสุดๆ
แต่ถูกทำให้เสียหายด้วยล้อโครเมียม 22" ช่วงล่างเตี้ยลากดิน และเพลงฮิปฮอปดังสนั่น
ได้แก่ Continental
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
นึกถึง ผู้ชายมาดขรึมที่เนี๊ยบทุกรายละเอียด ชอบนั่งบนเบาะนุ่มดีไซน์ดูภูมิฐานเป็นรายตารางสีครีมเข็มตัดกับด้ายสีแดงเลือดหมู แต่คุณดูไม่รู้หรอกว่า ภายในตัวของผู้ชายเงียบขรึม สุขุม นุ่มนวลคนนี้ แฝงไว้ด้วยแรงบิดมหาศาลขนาดไหน

ออฟไลน์ Nut_K

กลิ่นหนังอันหอมหวนตัดกับลายไม้ชั้นดี

เมื่อได้สัมผัสก็ยากที่จะลืมได้ลง

และ อิจฉาครับ

ออฟไลน์ frame@kk

นึกถึงนักฟุตบอลที่ได้ค่าเหนื่อยสูงๆในอังกฤษ
รู้สึกว่าเค้าจะขับกันเกือบทุกคน

ออฟไลน์ Chimp

ขอบคุณมากครับบ

โดยรวมส่วนใหญ่และ จะคิดถึง เบาะหนังสีน้ำตาล หรือ เบจ ตัดกับลายไม้ และตัวถังสีเขียว นั่นเอง

ผมก็คิดคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน มีความคิดเห็นซับพอร์ทคล้ายๆกัน ก็ให้เครียดขึ้นหน่อย แหะๆ

แต่อีกมุมมอง ที่มีตั้งพวก ฮิปฮอป กับนักบอล นี่ก็หน้าสนใจในอีกมุมน่ะครับ แต่มันเหมือนเทร์นที่ไม่ได้ตั้งใจให้เกิด จากตัวแบรนด์

##แล้วพวกคาร์บอลไฟเบอร์นี่ น่าจะมีอยุ๋ในเบนท์เลย์ ไหมครับ หรือไม่ควร##

ถ้ามีใครคิดได้เพิ่มเติมอีก ลงต่อได้เลยน่ะครับบ

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 22:38:28 โดย Chimp »

ออฟไลน์ =TUM=

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ตะแกรงซี่ถักสีโครเมียมชุบอย่างดี กับตัว "B" ติดปีก
Mighty 'n "B" Fly

นั่นคือภาพแรกที่เห็นเมื่อนึกถึง "Character" ของ "Bentley"

ถ้าสมัยก่อน "RR" เป็นรถทรง "Gothic"
"Bentley" เหมือนเอาความเป็น "Gothic" มาเหลา

ส่วนตัว คิดว่านี่คือ ช่องว่าง/ความแตกต่าง ระหว่าง RR กับ B

RR เกรงขาม หรู เรียบ
B เกรงขาม หรู เรียบ และ หลักแหลม แถมบ้าพลัง

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
มาช้าเกินไปหรือเปล่า??  ??? ???

โดยส่วนตัว ผมมองเรื่องลายไม้สลับกับแถบโลหะ (ไม่รู้จะเป็นโครเมียมหรือเปล่า) หนังเนื้อนุ่มๆชั้นดี และผิวรถเงาเป็นมัน

ถ้าจะทำเป็นโซฟาคงจะง่ายกว่า เพราะอาจเอาไม้หรือลายไม้เป็นแผงตัดขอบและมีปุ่มควบคุมเป็นโครเมียมแฝงไว้ได้

แต่พอเป็น Stool คงจะยากหน่อยละ ถ้าทำก็พยายามเย็บหนังให้เป็นสันเส้นหนาๆ หรือรูปข้าวหลามตัดแบบในภาพข้างบนก็ได้ครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ PREM

##แล้วพวกคาร์บอลไฟเบอร์นี่ น่าจะมีอยุ๋ในเบนท์เลย์ ไหมครับ หรือไม่ควร##
ส่วนตัวแล้วผมว่าไม่เหมาะครับ

แต่อาจจะเหมาะกับภาพลักษณ์นักบอล & ฮิปฮอปก็ได้นะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าจะเป็นคาร์บอนไฟเบอร์นะ ส่วนตัวคิดว่าเป็นอลูมิเนี่ยมขัดลายวงกลมจะเข้าใกล้มากกว่า

ออฟไลน์ thinny11

• Newbie
  • *
ผมคิดถึงคนนี้อ่ะ

ออฟไลน์ akkavit

สมมติว่ามันขับผ่านหน้าผมไป ผมจะนึกถึง  เจ้าของรถนะครับว่ามันคือใคร คนดังแน่ๆ  หรือ ผู้น้ำประเทศที่ไหน

ส่วนใหญ่คนใช้รถระดับนี้  มัก  เทวดา มาจากไหน มากกกก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดถึงคนนี้อ่ะ

เอ๊ยยยยย คิดเหมือนผมเลยอะ 555

ออฟไลน์ CaVoK

ตอบช้าไปหน่อย ว่าเห็น Bentley แล้วนึกถึง Breitling

นาฬิกานักบินที่นักบินไม่ใส่ 555 :P

เหมือน IWC อันนั้น นักบินเครื่องบินส่วนตัว
เรือนนึงทำงานสองสามเดือนกว่าจะได้

ออฟไลน์ escudaeza

ขอเพิ่มอีกนิด
หวังว่า จขกท.
ยังเข้ามาดูนะครับ

ผมนึกถง เจมส์บอนด์
ภาคไหนผมก็จำไม่ได้ ที่เข้าใช้รถBently อ่าครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
สาวสวยอายุสามสิบนิดๆ แต่ภายนอก 18-19 ได้แต่มองแต่จองไม่ได้
ผมสีดำประบ่า พอดีคอเสื้อ
เสื้อไม่รัดรูป ไม่หลวมไป เห็นตะเข็บภายในนิดส์ๆๆ
ช่วงไฟฉายไม่ต้องใหญ่มากแต่ซ่อนรูป เดียวไม่ตรง concept
ผิวโทนขาวน้ำผึ้ง
ดวงตา สีฟ้า ชั้นครึ่ง ไม่ใหญ่ไม่โตมาก
เป็นผู้เลือก มากกว่าถูกเลือก
ไม่สบายที ต้องไปโรงบาลต่างประเทศเท่านั้น
กินกาแฟ สตาร์บัค ขึ้นต่ำ
รองเท้าประดับเพชร เท่านั้น
เวลาอาบน้ำต้องมีคนมาขัดตัว และที่สำคัญต้องอาบน้ำนมทุกครั้ง

สรุปที่พูดมา รถนะมะใช่คน มุมมองผมนะ อิอิ ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้