โพลล์

????????????????????????????? ?????????????????????????????????????????????? ???????????????????????????????? ???????????????????

????? ??? 11 ?.?.
6 (60%)
?????????? 12 ?.?.
4 (40%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทำโพลล์นัดวันสำหรับคนที่สนใจจะไปวัดม้าที่ออโต้คาร์ครับ  (อ่าน 6147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
อ้างอิงจากกระทู้ชวนไปวัดม้าที่นี่
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1317.0

เลยต้องขอทำโพลล์สำรวจกันว่าสมาชิกจะยินดีไปวันไหนกันมากที่สุด เราจะเลือกวันนั้น
ปิดโหวต วันที่ 3 ก.ค. นะครับ

เนื่องจากต้นเดือน ผมติดภารกิจเพียบครับไม่สามารถไปดูแลได้ ส่วน 18-19 นั้นโดนล็อคมาเดือนกว่าๆแล้ว
เลยคิดว่าคงขอเป็นภายใน 11-12 ซึ่งนับจากวันนี้ไปก็ไม่ได้นานเกินไปนัก

ใครโหวตแล้ว ขอให้โพสท์รายงานด้วยครับว่าได้โหวตแล้ว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BnN

โหวตแล้วสำหรับวันเสาร์ที่ 11

โหวตให้ทั้งสองวัน

เพราะสะดวกทั้งคู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
กดแล้วครับ ตามไปดูวันอาทิตย์ครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เสาร์ 11 แต่อาจจะเข้าไปบ่ายแก่ๆนิดนึง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เฮ๊ยแพน โทรถามออโต้คาร์ก่อนนะครับ.....เพราะวันอาทิตย์บางทีเขาไม่มีบริการวัดแรงม้านะ เช็คก่อนนะครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
โหวดแล้วครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
อยากไปด้วยครับ จะได้รู้ว่า 180 แรงม้าของ Accord มันจะลงพื้นเหลือเท่าไร ติดที่ว่า วันที่ 11-12 ผมยังไม่ได้กลับมากทม.เลยครับ ถ้าเป็นอาทิตย์ถัดไปจะว่างเลย  ;)

เพิ่งรู้ว่าเดี๋ยวนี้พี่จุ๊บแกไปอยู่ Autocar แล้ว ไม่ได้คุยกะแกตั้งนาน หลังจากตัดใจปล่อย 156 ออกไป ฝากสวัสดีแกด้วยครับ  :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ทำงานวันอาทิตย์ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

เฮ๊ยแพน โทรถามออโต้คาร์ก่อนนะครับ.....เพราะวันอาทิตย์บางทีเขาไม่มีบริการวัดแรงม้านะ เช็คก่อนนะครับ....

อ้าว วันนั้นที่ไปกันก็วันอาทิตย์ไม่ใช่เหรอ
ถ้าเหลือวันเสาร์วันเดียวก็ตายดิ คนไปไม่ได้ตรึมแน่

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมน่ะวันไหนก็ได้ถ้าไม่งานไม่ยุ่ง ตอนนี้อยู่ไซด์งานที่ตจว.ครับ ถ้าไม่ยุ่งไปได้แน่นอนทั้ง2วันเลย

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ไม่ได้มาโหวตนะครับ แต่ขอฝาก การบ้าน ครับ

มีใครสนใจอยากจะวัดแรงม้าจากเครื่องยนต์ ตัวเดียวกัน แต่เติมน้ำมันต่างชนิดกันมั้ยครับ?

ผมอยากรู้จริงๆว่า V-Power เบนซินของเชลล์ มันเจ๋งจริงหรือเปล่า หากเทียบกับ 95 ของเจ้าอื่นๆ
หรือจะเทียบกับ โซฮอล 95 ของเชลล์เค้าเองก็ได้ 

อยากรู้ว่า ถ้าจะจ่ายแพงกว่าลิตรละเกือบ 10 บาท จะได้อะไรกลับมามากกว่ากันขนาดไหนน่ะ

ปล. การบ้านข้อนี้ จะทำหรือไม่ทำก็ได้ แต่ฝากไว้ เผื่อว่าสนใจกัน น่าจะได้ข้อมูลอะไรดีๆ บ้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
ไม่ได้โหวตครับ แต่แวะมาบอกว่าอย่าลืมเอากราฟมาให้ดูด้วยนะครับ
แปะกราฟ ลงรายละเอียดรถ เครื่อง เลขไมล์ แต่งอะไรไปบ้าง ฯลฯ ถือว่าแบ่งปันข้อมูลและความรู้ เป็นวิทยาทาน
ว่าแต่รถที่จะทำรีวิว จะมีกราฟแรงม้าให้ดูด้วยไหมครับ

มีข้อสงสัย 2 ข้ออยากถาม
1. วัดที่เกียร์ไหนครับ ปกติเคยวัดที่เกียร์ทดตรง 1:1 แต่เห็นรถบางรุ่นไม่มีอัตราทด 1:1 เช่น โฟกัส TDCi
2. รถเกียร์อัตโนมัติที่ไม่มี Tiptronic / Sportronic / หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้เกียร์ค้างที่อัตราทดใดๆได้ จะวัดอย่างไร
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ 380Z

เข้ามาดู

เรื่องน้ำมันต่างชนิดกับแรงม้า ถ้ามีโอกาสจะลองวัดมาให้ดูครับ เพราะต้องใช้รถคันเดียวกันในการวัด
และครั้งนี้ที่ไป ผมกะเอาทีด้าไปวัด คงไม่มีคนขับรถอีกคันไปให้ผม แต่น่าสนใจนะครับไอเดียนี้

เรื่องการนำรถรีวิวมาวัดแรงม้า คงทำให้ไม่ได้ทุกคันครับเพราะบางคันมาอยู่กับเราได้แค่วันสองวัน
เราเลือกที่จะทำอัตราเร่ง กับอัตราการกินน้ำมันก่อนเพราะ นั่นคือสิ่งที่คนส่วนใหญ่อยากรู้ เรื่องวัดมานี่เป็นของแถม

อีกอย่างที่ยังทำไม่ได้คือปีนึงเราทดสอบรถกัน 30 คันเป็นอย่างต่ำ จะเอาไปวัดม้าทุกคันก็ใช้เงินประมาณ 18,000บาท ฉะนั้นขอเป็นว่าจะมีบางคันที่ผมพอจะเจียดเงินส่วนตัวเพื่อสนองความอยากรู้ได้ ก็จะมีกราฟให้ดู ของดีเรามี เราย่อมไม่เก็บเฉยไว้หรอกครับ

เรื่องการวัดอัตราทด 1:1 ในกรณีที่เกียร์ไม่มีอัตราทด 1 พอดีให้ใช้ ก็ให้เลือกเกียร์ที่อัตราทดใกล้ 1 ที่สุดครับ อย่างสมมติเกียร์ 4 ทด 1.011 เกียร์ 5 ทด 0.954 เราก็เลือกเกียร์ 4

ส่วนวิธีวัดเกียร์ออโต้ ผมไม่เคยถามอย่างเป็นทางการเหมือนกันครับ ต้องรบกวนถามตา Signifer ตอนวัดว่าทำอย่างไง จริงๆพี่จุ๊บ เคยอธิบายไว้แล้ว แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ฟังเพราะตัวเองเอารถเกียร์ธรรมดามา

pode

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาดูเหมือนกัน