ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะออกรถใหม่ เอาที่เช็คลมยางติดไปด้วยนะ  (อ่าน 5075 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
เมื่อวานผมไปเอาน้อง มาร์ช น้อย ตอนไปรับอยู่ในสภาพที่ดีมากพร้อมใช้งาน แต่ผมดันมองข้ามว่า ไม่ได้เอาที่เช็คลมยางไปด้วย ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรจนกระทั่ง ขับรถออกจากโชว์รูมไป ขับเรื่อยๆ พอจะกลับรถใต้ด่วนดินแดง ผมเริ่มสงสัยว่าทำไมพวงมาลัยหนักกว่าปกติ ก็ขับหาปั้มจนไปจบที่ ปตท สนามเป้า ระหว่างเติมน้ำมัน เห็นยางเหมือนจะแบน เอาแล้้วไง พอเติมเสร็จ เอารถไปเช็คลมยางทันที ตัวเลขเครื่องวัดก่อนเติมบอกว่า 20ปอนต์ ทั้ง4ล้อ มันต่ำเกิน เลยเติมกลับทั้งหมดยกเว้นยางอะไหล่ และหลังจากนั้นพวงมาลัยก็ดีขึ้นเยอะ

ฉะนั้น ใครออกรถใหม่ เช็คลมยางด้วยนะครับ ขนาดผมเช็คครบแล้ว ยังขาดในส่วนที่สำคัญเลย

ปล มาร์ชมันประหยัดๆ เลย ของเขาดีจริง ;)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Valkilrey

Re: ใครจะออกรถใหม่ เอาที่เช็คลมยางติดไปด้วยนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:00:29 »
ใช่ครับ ตรวจสอบก่อนออกจาก 0 อาจมีทั้งกรณีเติมให้มากไป และเติมให้น้อยไป

ออฟไลน์ victer

• Newbie
  • *
Re: ใครจะออกรถใหม่ เอาที่เช็คลมยางติดไปด้วยนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:42:12 »
เห็นด้วยครับ บางทีความดีใจจะได้ใช้รถใหม่ ก็เลยมองข้ามเรื่องง่ายๆพวกนี้ไป ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:52:16 »
ลมน้อย....ไม่ค่อยได้เจอแฮะ

ส่วนใหญ่จะเจอแต่เติมเกิน เพราะทางโรงงานจะเติมมามากกว่าปกติ
สาเหตุคือ เพราะยังไม่รู้ว่าลูกค้าจะรับรถวันไหน รถขายได้เมื่อไหร่
เลยเติมเผื่อไว้ก่อนน่ะเอง

แต่ที่จริงพอมาถึงโชว์รูมต้องมีการตรวจสอบอีกครั้งก่อนส่งมอบรถ
โดยศูนย์บริการนั้นๆ แต่เท่าที่เห็นไม่ค่อยจะทำกันหรอกครับ อย่างดีก็แค่ล้างรถให้เท่านั้นเอง

มีปัญหาอะไรค่อยกลับมาแก้ไขกันไป เพราะฉะนั้น เวลาซื้อรถต้องใจเย็นๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 14:16:11 »
ผม ออกรถมาเจอแต่เติมแข็งโป๊ก 40 กว่าๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 15:16:52 »
ตอนผมเอา Teana ออกโถ่ 45  -*-  ขับมายังว่าทำไมมันแข็งๆวะ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 16:20:39 »
ผมเห็นด้วยเรยครับเรื่องแบบนี้ ตอนผมพาพ่อไม่ถอยก็ไม่ได้เอาไป 555

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 17:34:24 »
ผมออก มา ไม่เท่ากันสักล้อ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ tor1960

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:12:22 »
ตอนซื้อมาร์ช.....มาออกที่ศูนย์ติวานนท์
ตรวจรายละเอียดอื่นๆ เรียบร้อยดีหมด
แล้วสอบถามเซลล์ว่าเช็คลมยางให้แล้วยัง....เซลล์ตอบว่าเรียบร้อยแล้วครับ
ไอ้เราก็ไม่ได้พกที่วัดลมยางไปก็ โอเค เช็คก็เช็ค

ขับกลับเชียงใหม่......
ความเร็ว 80-90-100-110 อึม......ทำไมรถร่อนๆ เป๋ๆ
หรือว่าเป็นรถเล็ก?
หรือว่ายางยังใหม่อยู่?

แล้วระหว่างทางจอดแวะปั๊มเข้าห้องน้ำอย่างเดียว
(น้ำมันถังเดียวถึงเชียงใหม่)

กลับถึงบ้านมืดแล้วเลยไม่ได้สนใจ......ตอนเช้าอีกวันมาเช็คลมยาง......
50 กว่า.....เย่ยยยยยยย.......ทำไปได้.....

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:49:45 »
ตอนซื้อมาร์ช.....มาออกที่ศูนย์ติวานนท์
ตรวจรายละเอียดอื่นๆ เรียบร้อยดีหมด
แล้วสอบถามเซลล์ว่าเช็คลมยางให้แล้วยัง....เซลล์ตอบว่าเรียบร้อยแล้วครับ
ไอ้เราก็ไม่ได้พกที่วัดลมยางไปก็ โอเค เช็คก็เช็ค

ขับกลับเชียงใหม่......
ความเร็ว 80-90-100-110 อึม......ทำไมรถร่อนๆ เป๋ๆ
หรือว่าเป็นรถเล็ก?
หรือว่ายางยังใหม่อยู่?

แล้วระหว่างทางจอดแวะปั๊มเข้าห้องน้ำอย่างเดียว
(น้ำมันถังเดียวถึงเชียงใหม่)

กลับถึงบ้านมืดแล้วเลยไม่ได้สนใจ......ตอนเช้าอีกวันมาเช็คลมยาง......
50 กว่า.....เย่ยยยยยยย.......ทำไปได้.....

สงสัยรถผมคงไม่ได้เติมลมตั้งแต่ รถลงมาส่งที่โชว์รูมล่ะมั้ง

แต่พอเติมลมไป มันใช้ได้ดีเลยล่ะ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:15:07 »
Lancer EX เ้ค้าเติมให้พอดีเลยครับ แต่ไม่รู้ว่า มาจากโรงงานหรือศูนย์เป็นคนเติมให้พอดี
เพราะรถส่งมาถึงศูนย์สองสามวัน ก็ไปรับรถแล้วครับ น่าจะเป็นศูนย์ตั้งให้พอดีมากกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 17:01:14 »
เท่าทีึ่เคยเจอมา รถใหม่มักจะเติมลมเอาไว้เกิน ยังไม่เคยเจอเหมือน จขกท.
If you pay peanuts, you get monkeys.