ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานในองค์กรใหญ่ๆ ตำแหน่งเล็กๆ กับ ทำงานในองค์กรเล็กๆ ตำแหน่งใหญ่ๆ มีข้อดี-เสียอย่างไร  (อ่าน 5619 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบความคิดเห็นครับ

มีพี่ๆที่บริษัทพูดเป็น 2 แนว คือ

1. องค์กรใหญ่ๆ ได้ความมั่นคง ทำงานประสบการณ์ตรงสาย(พัฒนาความรู้ตามสายที่เรียน)และต้องทำงานตาม Job description
พี่ที่บริษัทบอกว่า ดีในแง่สวัสดิการ+เงินเดือนดี แต่แข่งขันสูง งานหนัก(ต้องขยัน)

2. องค์กรเล็กๆ ได้ทำงานทุกตำแหน่ง เช่น ปัจจุบันผมทำ HR แต่พ่วง จัดซื้อ จป.วิชาชีพ(ผมมีใบจป.แล้ว)ไปด้วย
งานที่ทำหลายอย่างไปหมด แต่เหมือนจะไม่ตรงสาย HR เท่าไร(เป็นบุคคลมากกว่า) มีอำนาจตัดสินใจหลายเรื่องๆ
พี่ที่บริษัทบอกว่า ดีในแง่ไปต่อยอดทำธุรกิจเอง หรือรับงานเสริมอื่นๆได้

อยากได้ข้อดีและเสียจากพี่ๆที่ทำงานแล้วทุกคนครับ

ขอบคุณครับ :)

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ ลองศึกษาดูว่าชอบแบบไหน ผมชอบบริษัทเล็กๆแต่มั่นคงอย่างที่ทำอยู่มากเลย มีคน 100 คน แต่เป็นเครือข่ายเหล็กอันดับสองของโลก แต่ละคนรู้จักกันหมดไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่สบายๆ เพื่อนผมอีกคนทำงานโรงงานที่ใหญ่มากไม่ค่อยรู้จักกันหรอกครับ อยู่คนละอาคารก็แทบจบเลยความผุกพันในที่ทำงานค่อนข้างจะน้อยกว่า อย่างผมสามารถคุยกับหัวหน้าชาวญี่ปุ่นได้คุยหยอกล้อกับประธานบริษัทยังได้เลย แต่ก็มีข้อเสียเช่นกัน เช่นต้องทำงานได้หลายอย่าง ระบบแบบแผนไม่ค่อยมี อาศัยคุยงานเป็นกันเอง ระบบที่ว่า 6-sigma 7 waste kamban รึระบบ TQM Lean ไอ้พวกเนี่ยไม่เคยได้มีโอกาสใช้หรอกครับ เน้นสบายๆมากกว่า 555 แต่รายได้ก็สบายๆละครับ แต่ก็ทำให้ว่างพอที่จะทำงานอย่างอื่นเสริมไปด้วยได้ ต่อยอดได้นั่นเอง ที่เหลือยังคิดไม่ออก อาจมาต่อพรุ่งนี้ รออ่านท่านอื่นก่อนล่ะกัน

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมเห็นด้วยกับคุณNINENOI นะครับ แต่ผมสนับสนุนให้ทำงานกับองค์กรใหญ่นะครับ เน้นนะครับต้องใหญ่และมีชื่อเสียงเช่น เครือปูน ... การบิน...หรือพวกโรงกลั่น  เพราะบริษัทเหล่านี้จะมีระบบการทำงานที่เป็นแบบแผน มีมาตรฐาน มีโอกาสเจริญก้าวหน้า(ถ้าเราแกร่งจริง) และที่สำคัญมันจะเป็นประวัติของเราเวลาไปสมัครงานที่อื่นครับว่าเราสามารถผ่านงานองค์กรเหล่านี้ได้ อาจารย์ที่สอน HRM ของผมท่านกล่าวว่า ถ้าคุณเป็นเก่งเหมือนพญาอินทรีย์ การที่คุณจะหากิ่งไม้เกาะคุณต้องหากิ่งใหญ่ที่มั่นคง เพราะถ้าคุณไปเกาะกิ่งเล็กๆ สักวันมันก็ต้องหักหรือสักวันคุณก็จะบินไปหากิ่งไม้ใหม่ครับ ขอให้โชคดีในการตัดสินใจนะครับเพราะอนาคตของคุณอยู่ในมือคุณ คุณคือผู้กำหนดมันเองนะครับ