ผู้เขียน หัวข้อ: VOLKSWAGEN PASSAT 1.8 ปี 1999 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 13309 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
VOLKSWAGEN PASSAT 1.8 ปี 1999 น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 21:42:40 »
VOLKSWAGEN PASSAT 1.8 ปี 1999 น่าใช้ไหมครับ ติดแกสแล้ว เห็นว่า สามสี่หมื่น คนรู้จักกันขายไห้ครับ
ราคารถประมาณ สองแสน กว่าๆ ยังไม่แน่ชัด
อยากทราบปัญหา ข้อมูล หรือเรื่องอื่นๆด้วยครับ อะไหร่แพงมากไหม การซ่อม หรืออื่นๆ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
Re: VOLKSWAGEN PASSAT 1.8 ปี 1999 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 22:30:03 »
อะหลั่ย เอ่อ.................
เอางี้
ผมเปลี่ยนคอมเพรสเซอแอร์ รวมค่าอะหลั่ย+ค่าซ่อม = ประมาณ 4 หมื่น

หู่ฉี่เลยไหม๊ แบบว่า แทบร้อง โอ๊ค.......

แต่ถ้าซ่อมอู่ก็พอคุยกันได้นะครับ ราคาถูกกว่ามากมายก่ายกอง
อย่างน้อย 5-10 เท่าเลย

เรื่องสมรรถนะของรถ
เรื่องอืด - พูดตรงๆ อืดครับ อืดที่สุดเท่าที่เคยขับรถหลายๆคันมา
เรื่องช่วงล่าง - ดีเลยครับ นุ่มมาก แต่ แพ้เบนซ์หน่อยๆ
เรื่องเกียร์ - ไม่เคยมีปัญหานะครับ เท่าที่ใช้มา แต่รู้สึกมี 4 เกียร์เอง น้อยเกิน
เรื่องเครื่อง - บล๊อค V5 สูบ ไฉไลใช้ได้ครับ
เรื่องราคาขายต่อ - อย่าให้ต้องพูดเลยครับ :'(
เรื่องความปลอดภัย - ผมว่าสูงส่งเลยล่ะ
เรื่องอัตรากินน้ำมัน - ซดกระจายเลยน่อ (เติมได้เฉพาะ 95 ธรรมดานะครับ)
เรื่องอื่น - ลองถามมานะครับ ตอบได้จะตอบให้

PS.- ดูนิดนึงนะครับ ผมซื้อปีเดียวกัน มันจะมี "รุ่นนำเข้า" และ "ผระกอบใน"
       ถ้าจะเล่นเก่าขนาดนี้ แนะนำว่า ตัวนำเข้าจะจุกจิกน้อยกว่ามากนะครับ ตัวประกอบใน ได้ข่าวว่าโคตะระจุกจิกเลยครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

• **
Re: VOLKSWAGEN PASSAT 1.8 ปี 1999 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:55:19 »
ละเอียดมากเลยครับ
เรื่องอะไหล่ หายห่วงแล้วครับ พอดีมีเพื่อนรู้จักกับแหล่งที่ถุกแล้วครับ
ส่วนประกอบนอกหรือใน เดี๋ยวคงต้องไปถามอีกที
แต่ผมไปอ่านบางเว็บ บางคนก็ว่าในดีกว่านอกพลาสติกกรอบ อันนี้เลยยังสงสัยอยู่ว่าประกอบนอกหรือในดีกว่ากัน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:33:26 »
รถเก่า ยังไงก็ควรมีรถสำรองคันนึงครับ ส่วนเรื่องอื่นผมเฉยๆครับ

ถ้ามองในมุมของผมนะ คือผมเองใช้รถตระกูลนี้มานานมากแล้ว

เรื่องอะไหล่ต่างๆ จุดเสียต่างๆผมรู้หมดแล้ว ถามว่าผมกล้าใช้มั้ย

บอกได้เลยว่า จิ๊บ จิ๊บ สบายมากครับ อะไหล่ ของนอกศูนย์ก็มี

เซียงกงก็มี หรือบางตัวไม่มีจริงสั่งในศูนย์ก็ได้ หรือถ้าแพงเกินผมเอง

ก็สามารถเอาเข้ามาเองได้เลย ไม่กลัวครับ

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:20:59 »
ถ้าคิดว่าจะซื้อในราคาสองแสน ผมว่าหันไปซื้อ Audi A4 2.4 ดีกว่าครับ

ภายในดีไซน์ดีกว่า เครื่องยนต์แรงกว่า เกียร์5Speed ประหยัดกว่า ช่วงล่างดีกว่าครับ

อะไหล่เยอะแยะไปหมด จะน้อยกว่า E36 นิดหน่อย แล้ว A4 รุ่นนี้โคตรทนเลยครับ ไม่จุกจิกเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 14:00:55 »
ถ้าคิดว่าจะซื้อในราคาสองแสน ผมว่าหันไปซื้อ Audi A4 2.4 ดีกว่าครับ

ภายในดีไซน์ดีกว่า เครื่องยนต์แรงกว่า เกียร์5Speed ประหยัดกว่า ช่วงล่างดีกว่าครับ

อะไหล่เยอะแยะไปหมด จะน้อยกว่า E36 นิดหน่อย แล้ว A4 รุ่นนี้โคตรทนเลยครับ ไม่จุกจิกเลยครับ

เครื่อง 2.4 ประหยัดกว่า เครื่อง 1800 ตัวนี้หรอครับ
อันนี้ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ ขอทราบลายละเอียดหน่อยครับ

civicferio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 14:24:34 »
เป็นรถโฟลค์ที่ริงโกะอยากได้นะคะ แต่าวมีคนรู้จักพูดขำๆ ว่า ถ้าไม่อยากประสาทกิน ก็ไม่ต้องเล่นค่ะ รถยุโรปไม่ว่าจะสัญชาติไทย (ปกน) หรือนำเข้า แพ้อากาศเมืองไทยมักๆ

รถขายมือสองถูกๆ บางครั้งราคา ทำให้คนลืมนึกถึง ค่าดูแลหลังขับ แลดูจะประสาทกินทันใด...

PKS8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:11:41 »

เครื่อง 2.4 ประหยัดกว่า เครื่อง 1800 ตัวนี้หรอครับ
อันนี้ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ ขอทราบลายละเอียดหน่อยครับ

ช่ายครับ เพราะ 5 เกียร์ และ หัวฉีดที่จ่ายน้ำมันฉลาดกว่า

รถมือสองมันพูดยากนะครับ หลายคนบอกไม่ดี เรื่องซ่อม แต่ผมไม่เคยเจอปัญหาซ่อมเยอะ ซ่อมจุกจิก ซ่อมไม่จบ เลยสักครั้ง

เลยใช้แต่รถ ยุโรปมือสองมาตลอด ตอนนี้ที่ผ่านๆไปก็ หลายสิบคันแล้ว ไม่เคยมีปัญหา มีแต่ขับแล้วเบื่ออยากเปลี่ยน แค่นั้นครับ

ถ้า จขทก จะซื้อยังไงดูสภาพเป็นหลัก แล้วขอให้ได้รถดีๆนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 19:20:44 »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็ลังเลหลายรุ่นมาก ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ