ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX 1.8 ล้อเดิม 205/60 R16 ถ้าจะเปลี่ยนล้อใหม่ จะกินน้ำมันมากกว่าเดิมไหมครับ  (อ่าน 12314 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
กำลังเล็งๆว่าจะใส่ ขอบ 17 นิ้ว ยาง nitto NT850 215/50 R17 ล้อไทย project D
หรือเพิ่มงบไป 18 นิ้ว ดีครับ

กลัวเรื่องการกินน้ำมันที่เพิ่มมากขึ้น และการใช้รถในตรอกซอย หลุม บ่อ ลูกระนาด ต่างๆ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
เรื่องน้ำมัน กินขึ้นอยู่แล้วครับ ถ้าล้อใหญ่ขึ้น เพราะมีปัจจัยที่ทำให้กินขึ้นมาจาก

1. น้ำหนักของล้อที่ใหญ่ขึ้นนั้น ส่วนมากจะมีน้ำหนักที่มากขึ้นตามไปด้วย แต่ในบ้างครั้ง พวกประเภท  forged พวกนี้ช่วยได้เรื่องน้ำหนัก
2. ล้อที่ใหญ่ขึ้นนั้น ส่วนมากหน้ายางจะกว้างขึ้น ทำให้ค่า แรงเสียดทานที่กระทำต่อล้อจะมีมากขึ้นทำให้กินพลังงานมากขึ้น

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ก็อาจกินกว่ากัน ไม่เกิน 10-15% มังครับ เพราะจากที่เคยเปลี่ยนล้อนะครับ
จาก 15 ไปเป็น 17 แต่เป็น Forged Wheel   ไม่ได้ต่างกันมากเลย ซัก 5% หรือน้อยกว่าเองมังครับ

ส่วนในเรื่อง  หลุม บ่อ ลูกระนาด นั้นเหอๆ ต้องระวังมากๆ  แต่ไม่น่ากลัวเท่าไรครับถ้า  ชินแล้วสบายๆเลย
ลมยางมากๆ ช่วยท่านได้ครับซึ่งอาจจะเพิ่มซัก 5-10 PSI เพื่อป้องกัน การลงหลุมและกระแทกแรงๆโดยไม่ได้ตั้งใจ

ผมเป็นคนที่ใช้รถในต่างจังหวัดตลอดและเป็นคนที่ขับรถเทียวบ่อยมากๆ ยังจะใช้ ยาง 19" ได้สบายเลยครับ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะ
ผมชินกับ รถ+ยาง+ช่วงล่างแต่งอยู่แล้ว   แต่เรื่องนี้ท่านใช้รถไม่นานก็ชินครับสบายๆเลย ผมเชื่อแบบนั้นนะ
เพราะสิ่งที่ได้มา  มากกว่าความสวยก็คือ การขับขี่ที่ดีขึ้น และขับสนุกขึ้นอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
18" น่าจะดูโดดเด่นกว่านะครับสำหรับ EX  ไหนๆก็จะขยายไซด์ทั้งที 16 มา 17 มันอาจจะดูต่างน้อยไปหน่อย...เน้นสวยไว้ก่อนนํ้ามันไว้อีกที อุ๊ป!
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ TJA

ซื้อEXมาก็ไม่ใช่เพราะเรื่องความประหยัดแต่แรกแล้ว ใช่มั้ยครับ?
ถ้างั้นก็จัด18 + 225/40R18ไปเลยครับ เอาเต็มๆ
กัดฟันสู้ราคาล้อดีๆหน่อย ถึงขอบจะใหญ่กว่าเดิม แต่น้ำหนักมันไม่หนักกว่าเดิมๆโรงงานแน่ๆครับ
สิ่งสำคัญคือต้องรักษาDiameter ของล้อและยางให้ใกล้เคียงสเปคเดิมๆให้มากที่สุดครับ ถ้าไม่อยากไมล์เพี้ยนนะ

EX แม็กดีพิมพ์นิยม สงสัยไม่พ้นAdvan RS,RZ    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ demo2

ผมเปลี่ยนมาแล้ว ยืนยันน้ำมันไม่ต่าง

ออฟไลน์ pee1818

รถผมพันแปดเหมือกัน 225/40-18 สปริงโหลด H&R. ผมว่ากำลังดี แร่ถ้าไม่โหลดสงสัยต้อง 19" ครับเพราะซุ้มล้อใหญ่ครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ดูๆแล้ว น่าจะจัดขอบ 17 ครับ 18 ไม่ไหว ยางแพงเกินไป 555
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option