โพลล์

คิดว่าเจ๋งหรือเจ๊ง ?

เจ๋งสุดยอด อยากได้มานาน
9 (52.9%)
เฉยๆ อ่ะ มีก็ดี ไม่มีก็ได้
4 (23.5%)
เจ๊งแน่ๆ ไม่มีใครใช้หรอก
4 (23.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ผู้เขียน หัวข้อ: Chariot Patent : ไฟเตือนรถที่เปิดไฟตัดหมอก  (อ่าน 8390 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Chariot Patent : ไฟเตือนรถที่เปิดไฟตัดหมอก
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:50:57 »
Chariot Patent - ห้องวิจัยจาก Chariot Motor คิดค้นสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆ เพื่อยานยนต์ ใครจะก๊อปไอเดียไปใช้ทำจริงๆ ก็ไม่ว่ากันครับ

คุณเบื่อมั้ยกับรถเปิดไฟตัดหมอกจ่อตูดหลังรถคุณ ไฟแยงตาสุดๆ เวลามันสะท้อนผ่านกระจกเข้าหน้าเรา

เรามีนวัตกรรมใหม่ ช่วยให้คุณเตือนคนพวกนั้นได้ง่ายๆ ด้วยไฟเตือนท้ายรถ

คุณสมบัติ - ทำจากหลอด LED ติดตั้งที่กระจกหลัง รอบรับกับรถหลายยี่ห้อ
ต่อสายไฟแยกอิสระ พร้อมสวิตช์เปิด-ปิดแยกต่างหาก

วิธีใช้ - เมื่อคุณเห็นรถเปิดไฟตัดหมอกแยงตาอยู่ข้างหลัง ก็เปิดสวิตช์ไฟนี้ให้สว่างขึ้น เพื่อเตือนว่ารถคันหลังเปิดไฟแยงตาอยู่

อันนี้เป็นตัวอย่างสินค้าครับ และภาพตอนที่เปิดใช้งานกับรถจริง หน้าตาประมาณนี้

คิดว่ายังไงบ้างครับ ?

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Chariot Patent : ไฟเตือนรถที่เปิดไฟตัดหมอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:28:29 »
ผมว่าย้ายตำแหน่งมาฝั่งขวาดีกว่าครับ เพราะตรงกลางมันจะเป็นตำแหน่งไฟเบรคดวงที่3 และ ถ้าย้ายมาฝั่ง่ขวา คนขับรถคันหลัง(ไม่ต้องใช้ซีม่าโลชั่น) จะได้มองเห็น และ ควรเป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีแดง ผมว่าสีขาวน่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
Re: Chariot Patent : ไฟเตือนรถที่เปิดไฟตัดหมอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:50:21 »
ไฟตัดหมอกผมว่าไม่ค่อยเท่าไหร่นะ มันจะมีผลก็ต่อเมื่ออยู่ฝั่งตรงกันข้าม
เวลาวิ่งสวนกันอันนั้นอะเต็มๆ แต่ผมก็ไม่ค่อยเท่าไหร่

ที่หนักหนาสาหัสคือ ไฟซีนอลโดยเฉพาะพวกรถกะบะยกสูง(vigo นี่ตัวดีเลย)
เวลารถพวกนั้นขับมาจ่อที่ตูดที่ไรหงุดหงิดทุกทีไป เหอะๆๆ

ดังนั้นผมว่าเปลี่ยนจาก"ปิดไฟตัดหมอก" เปลี่ยนเป็น "กรุณาอย่าขับใกล้ ไฟแยงตา" น่าจะดีกว่านะครับ เหอะๆๆ

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:08:38 »
ผมอยากได้ไฟวิ่งแบบกดเลือกได้หลายข้อความ  เช่น  "อย่าเห็นแก่ตัว" (สำหรับพวกชอบมาจอดแช่รอแทรกคอสะพาน-- อาจต้องติดตั้งที่กระจกด้านคนนั่ง)  หรือ "ขอบคุณมากครับ" (กรณีให้ทาง) หรือ "ลืมเปิดไฟหน้า" (อันนี้เจอบ่อยแต่ไม่รู้จะเตือนยังไง อุตส่าห์ชะลอให้แซงหน้าไป แล้วเปิดปิดไฟให้เห็นก็โดนมองแบบไม่เข้าใจ  บีบแตรก็ทำหน้าเคืองใส่  เลยต้องเลือกปล่อยเค้าไป)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:39:01 »
สงสัยมานานแล้ว
ว่าถ้าเราติดกระจกเงาไว้หลังรถ ให้รถคันที่เปิดไฟตัดหมอกโดนไฟตัวเองแยงตาจะผิดกฎจราจรมั้ย

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:59:51 »
เปลี่ยนเป็น "อย่าจี้ท้าย" โดยใช้หลอดข้างในเป็นหลอด SMD 3หัวโดยติดตั้งตัวอักษร1ตัวต่อ1หลอดแทนครับ อยากได้แบบนี้ไว้ทิ่มแทงตาพวกชอบจี้ท้าย  อยากสั่งทำโดยเฉพาะมากๆแต่ไม่รุ้จะจ้างใครดี  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 15:14:40 »
ขอ หัดเปิดไฟเลี้ยวซะมั่ง ด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 16:55:29 »
ไอเดียดีมากครับ แต่ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็นสีอื่นมากกว่านะ
ตำแหน่งติดก็อาจจะเป็นด้านบนในตำแหน่งกลางของกระจกหลัง
เพื่อจะได้ไม่ไปซ้อนกับไฟเบรคดวงที่ 3 ของรถส่วนใหญ่ ;D

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 17:06:06 »
สวัสดีครับ
เกรงว่าเมื่อเขาแซงไปอยู่หน้าเรา จะมีข้อความสวนตอบมาว่า

" คุณเป็นใครมาเตือนผม"

เฮฮาตอนเย็นครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 17:35:30 »
ผมว่ามันจะมองยากนะ ยิ่งถ้ากลางคืนแสงมันจะจ้าจนมัวเลยหละ

ผมว่าทำกระจกบังลมหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติเลยดีกว่าครับ แจ่มมม

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 17:44:49 »
ขอไฟตัดหมอกหลังด้วยได้ไหม
vios tt 370z ขยันกันเปิดจริงๆ   :-\

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 17:49:33 »
มีคำว่า ยกไฟสูงเสร็จเอาลงด้วย ? ไหมครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 19:29:16 »
อิอิ ผมก็ใช้นะเวลาวิ่งทางไกล  ;) ;) ;)  เอาเป็นว่า Xenon เถื่อนดีกว่าที่จะต่อต้านมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 19:30:04 »
ประเด็นที่ผมสงสัยก็คือเปิดแล้ว คนจะทำตามที่เปิดรึป่าว? แค่นั้นจริงๆ เพราะแค่ไอ้ป้ายจราจรแถวบ้านผมมันเด่นมากเลยนะ แต่ก็ยังมีหน้าด้านทำผิดป้ายจราจรตัวนี้ให้เห็นอยู่บ่อยๆ  :-\

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 19:47:36 »
ถ้าสุดโต่งกว่านั้น ก็ติดลำโพงเล็กๆบนหลังคา+ไมโครโฟนในรถแบบรถขายผักเลยครับ

มีอะไร ก็พูดออกไมโครโฟนไปเลยครับ แค่ระวังไม่ให้สวนสัตว์ออก แค่นั้น...

ปล. ขออภัยถ้าดูเหมือนประชดนะครับ ไม่ได้ตั้งใจให้เป็นเช่นนั้นนะ แบบว่า...

"คุณ ไฟซีนอนเถื่อนยังไม่พอยังมาเปิดไฟตัดหมอกใส่ผมใส่ผมอีก!!!! แสบตา คุณนี่@#JIH&&(#++$&($^%&&..."

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:55:00 »
ขอไฟตัดหมอกหลังด้วยได้ไหม
vios tt 370z ขยันกันเปิดจริงๆ   :-\

ผมเจอ vios เปิดไฟตัดหมอกหลังทีไร ไม่ปล่อยให้ไปไกลๆ ก็ต้องรีบแซงหนีกันไปเลยทุกที  - -'

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 21:22:08 »
ผมอยากได้ไฟวิ่งแบบกดเลือกได้หลายข้อความ  เช่น  "อย่าเห็นแก่ตัว" (สำหรับพวกชอบมาจอดแช่รอแทรกคอสะพาน-- อาจต้องติดตั้งที่กระจกด้านคนนั่ง)  หรือ "ขอบคุณมากครับ" (กรณีให้ทาง) หรือ "ลืมเปิดไฟหน้า" (อันนี้เจอบ่อยแต่ไม่รู้จะเตือนยังไง อุตส่าห์ชะลอให้แซงหน้าไป แล้วเปิดปิดไฟให้เห็นก็โดนมองแบบไม่เข้าใจ  บีบแตรก็ทำหน้าเคืองใส่  เลยต้องเลือกปล่อยเค้าไป)

อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ

น่าจะเป็น LED Display ที่พิมพ์ข้อความได้เองเลย จะดีมาก

ส่วนตำแหน่งการติด ก็อาจจะอยู่เหนือป้ายทะเบียน บริเวณฝากระโปรงหลังครับ อาจเป็นสีขาว

แต่ปกติแล้ว สินค้า prototype มันจะโดดเด่นกว่าสินค้าจริงใช่ไหมครับ

งั้น prototype ลองติดดูสิครับว่า

"ปิดไฟตัดหมอกเด๊ะไอ้..........." 5555 censored (ล้อเล่นครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ^BBB^

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 22:26:22 »
ไอเดียนี่เคยคิดทำเหมือนกันครับ...เตือนพวกเห็นแก่ตัว พวกไฟตัดหมอก ไฟแยงตา และขอบคุณ คนให้ทาง

แต่ช่วงนั้นมีข่าวกัปตันการบินไทยโดนยิง เนื่องจากเตือนพวกไฟแยงตา...

เลยคิดว่าวิธีแบบนี้คงไม่เหมาะเท่าไหร่กับชีวิตและทรัพย์สินของเราอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:21:40 »
แต่ละท่านให้แนวคิดได้หลากหลายดีครับ ตามประสบการณ์จริงแล้วเคยเจอในเซเว่นแค้ตตาล็อกนะ ที่มีไฟ LED จอเล็กๆ กดอีโมติค่อนได้นิดหน่อย กับคำสั้นๆ เช่น Thank you หรือ Piss off แต่เดี๋ยวนี้หายไปแล้วครับ

สำหรับรูป ผมว่าคนมิชิแกนอ่านไม่ออกนะ 55555

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:54:21 »
ผมว่า....ถ้ารถคันหลังเปิดไปตัดหมอกหน้าจากโรงงาน ผมว่าไม่แยงตานะครับ

แต่ถ้า....ไฟตัดหมอกติดเองแล้วไม่ยอมตั้งไฟ นี่และผมว่าแย่ง

แต่ที่สุดๆคิดแล้วแบบว่าขับรถติดไฟแดงอยากจะลงจากรถไปเคาะกระจกบอกให้ปิด........พวกเปิดไฟตัดหมอกหลังในสภาพอากาศธรรมดาไม่มีฝนตกหรือหมอกลง อันนี้ทนไม่ได้จริงๆ แสบตาครับ  :(

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:43:23 »
แต่ ตจว แบบผมไม่ค่อยเจอปัญหานี้ครับ
ยกเว้นขับสวนกับ D-max ไม่รู้เขา(คนขับ D-max แทบทุกรายแถวบ้านผม)เป็นอะไร เปิดไฟมันทุกดวงเลย....กลัวไม่เห็นครับ

แค่โดนกะพริบไฟสูงใส่ก็ลดไฟลงแล้วครับ
เพราะฉะนั้น ผมเลยโหวตว่า เฉยๆ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)