ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นการเลือกซื้อรถจากพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 3459 ครั้ง)

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
เนื่องจาก น้าผมประสบอุบัติเหตุ รถยนต์แล้วรถที่ขับ(Honda Stream) ได้รับความเสียหายมาก

เมื่อซ่อมเสร็จเลยขาย ทิ้ง เพราะไม่อยากขับอีกต่อไป

แล้วตอนนี้ก็อยู่ในช่วงที่จะซื้อรถใหม่ โดยระหว่างนี้ ใช้ Space Wagon อยู่

แต่ เจ้่หล่อนรับประทานนน้ำมันมากซะเหลือเกิน

โจทย์ก็เลย อยากได้รถที่นั่งสบาย กินน้ำมันไม่มาก

แต่ก็อยากได้รถ ยุโรปเครื่อง ดีเซล แต่กลัวค่าเลี้ยงดูจะแพง

เพราะน่าผมใช้รถทีเป็น 10 ปี ครับ

ช้อยที่ตัดไปแล้วคือ แคมรี ไฮบริด เพราะน้าบอกว่าไปนั่งของเพื่อนแล้วนั่งไม่สบาย

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ^^

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นการเลือกซื้อรถจากพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:19:26 »
แนะนำ Focus TDCI ครับ ตัว Minorchange  ใกล้จะเปิดตัวแล้ว ราคาเป็นมิตร และถูกกว่า camry hybrid อีกค่าเลี้ยงดูไม่แพง ตอนนี้คนใช้ ford ก็เริ่มเยอะแล้วครับ ไงลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่ได้ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76   

;D ;D ;D
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Tan Int

Re: ขอความคิดเห็นการเลือกซื้อรถจากพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 13:58:59 »
มี 3 ตัวเลือกแนะนำครับ

1.Ford Focus TDCi GHIA-------> ประหยัดขั้นเทพ สมรรถนะดี โมเดลเก่าไปนิด แต่ศูนย์ก็ต้องดูอีกที
2 Chevrolet Cruze 2.0 VCDi LTZ-------> ดีสูสีกับ Focus แต่ช่วงล่าง+เบาะแข็ง  เครื่องเดียวกับ Captiva แต่ถูกปรับให้เข้ากับเกียร์ ราคาโหดไปนิด
3 Nissan Teana 200XL------> เครื่อง 2.0 เบนซิน ขอนอกเรื่องนิดหน่อย นั่งสบาย แต่ออปชั่นอาจสู้เพื่อนฝูงไม่ได้ วัสดุดี ประหยัดพอกับ Accord 2.0 นุ่มนวลด้วย CVT

แต่ถ้าอยากได้รุ่นอื่น ก็ลองตัดสินใจไปครับ เพราะมีอีกเยอะมาก(ไม่นับเก๋งดีเซล)
แต่ถ้าอยากแนะนำจริงๆ Focus TDCi เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:23:37 »
ถ้าใช้ 10 ปี เอาเป็น BMW ดีๆสักคันก็โอเคนะครับ
เช่น 520d หรือ320d ก็ได้ครับ
ประกัน bsi 5ปี หลังจากนั้นก็จ่ายแพงขึ้นครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:45:56 »
ใช้ีรถเยอะเหรอครับ เสียเงินซื้อรถยุโรป 4 ล้านบาท ถ้าน้ำมันไม่ขึ้นไปกว่านี้ ผมเติมน้ำมันได้ 100 ปีเลยครับ
ค่าน้ำมันผมเดือนนึงแค่ 4000 บาทเองครับ
 ;D ;D ;D

นั่งสบายๆ ผมชอบ BENZ ดีเซลครับ
ถ้า Space wagon ออกไฮบริดหรือ Plug-in คงดี ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 20:59:24 โดย udis »

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 00:40:23 »
แนะนำ Focus TDCI ครับ ตัว Minorchange  ใกล้จะเปิดตัวแล้ว ราคาเป็นมิตร และถูกกว่า camry hybrid อีกค่าเลี้ยงดูไม่แพง ตอนนี้คนใช้ ford ก็เริ่มเยอะแล้วครับ ไงลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่ได้ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76  

;D ;D ;D

ผมลืมไปได้ไงไม่รู้ สงสัยต้องรอออกตัวมาก่อนแล้วเอา โบว์ชัว ไปนำเสนอครับ ^^

มี 3 ตัวเลือกแนะนำครับ

1.Ford Focus TDCi GHIA-------> ประหยัดขั้นเทพ สมรรถนะดี โมเดลเก่าไปนิด แต่ศูนย์ก็ต้องดูอีกที
2 Chevrolet Cruze 2.0 VCDi LTZ-------> ดีสูสีกับ Focus แต่ช่วงล่าง+เบาะแข็ง  เครื่องเดียวกับ Captiva แต่ถูกปรับให้เข้ากับเกียร์ ราคาโหดไปนิด
3 Nissan Teana 200XL------> เครื่อง 2.0 เบนซิน ขอนอกเรื่องนิดหน่อย นั่งสบาย แต่ออปชั่นอาจสู้เพื่อนฝูงไม่ได้ วัสดุดี ประหยัดพอกับ Accord 2.0 นุ่มนวลด้วย CVT

แต่ถ้าอยากได้รุ่นอื่น ก็ลองตัดสินใจไปครับ เพราะมีอีกเยอะมาก(ไม่นับเก๋งดีเซล)
แต่ถ้าอยากแนะนำจริงๆ Focus TDCi เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

น้องเทียน่า น้าผมก็พูดๆอยู่ครับ แต่กลัวเรื่อง ค่าปากท้องน้องเค้า

เห็นว่าชอบทานแบบ บุฟเฟ่ซะด้วย เลยตัดสินใจยากหน่อย

ถ้าใช้ 10 ปี เอาเป็น BMW ดีๆสักคันก็โอเคนะครับ
เช่น 520d หรือ320d ก็ได้ครับ
ประกัน bsi 5ปี หลังจากนั้นก็จ่ายแพงขึ้นครับ

กลัว ค่าเลี้ยงดูหลังจาก 5 ปีแล้วอะครับ ไม่รู้ว่าปีหนึ่งๆ มากน้อยแค่ไหน

เพราะว่าศูนย์ เนี่ยตรงข้ามหมู่บ้านเลย ว่าจะข้ามไปซื้อแต่ก็กลัว พ่อน้องเค้าอายุมากขึ้น ^^

ใช้ีรถเยอะเหรอครับ เสียเงินซื้อรถยุโรป 4 ล้านบาท ถ้าน้ำมันไม่ขึ้นไปกว่านี้ ผมเติมน้ำมันได้ 100 ปีเลยครับ
ค่าน้ำมันผมเดือนนึงแค่ 4000 บาทเองครับ
 ;D ;D ;D

นั่งสบายๆ ผมชอบ BENZ ดีเซลครับ
ถ้า Space wagon ออกไฮบริดหรือ Plug-in คงดี ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ
 ;D ;D ;D

ก็วิ่งเยอะครับ น้าเค้าไปทำงานร่วมๆ 60 กิโลเมตร ต่อวัน วิ่งในเมือง

แล้วก็ชอบ ขนเพื่อนๆ ไปเที่ยวบ้านต่างจังหวัดบ่อยๆ ขับรถค่อนข้างเร็วครับ

แต่ถ้าได้ SW Hybrid มา คงจะไม่ต้องคิดอะไรแล้วครับ ซื้อในบัดดลเลย เพราะตอนนี้เปลี่ยนใจ

จาก SW คันที่ใช้อยู่ไม่ไหว ใหญ่ แรง นั่งสบาย เล่นโค้งสนุก ขนของสะใจมาก ไปเหมาต้นไม้มาทีนึงก็เต็มคันรถอะครับ 55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 00:42:02 โดย AzLaRN »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:42:20 »
ไม่รู้ว่า innova มันยังมีดีเซลอยู่หรือเปล่านะครับ ถ้ามีก็น่าเล่นนะครับ นั่งสบายดี ขนของ space อายนะครับ
อีกทางเลือกคือ pjs แต่ก็กินอยู่ ข้างบ้านบ่นให้ผมฟังบ่อยๆว่า 9 - 11Km/l  in+out bound
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้