ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเป็นไปได้เกี่ยวกับ Ractis ครับ  (อ่าน 4217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
หลังจากที่ได้ตั้งกระทู้ March กับ Prius ไปแล้ว
ตอนนี้ทางที่บ้านนั้นกำลังจะลงที่ March แล้ว

แต่ทว่า ไปเห็นกระทู้นี้เข้า http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13576.0.html
ตอนแรกคิดว่าเป็นเกรย์สั่งเข้ามาวิ่งไว้ขำๆ แต่ปรากฏว่าพี่จิมเมนต์มาดังนี้

อ้างถึง
พอดีจะเล่า.....

รถคันนี้ ผมเห็นตัวจริง เมื่อวันพุธที่แล้ว

ขณะกำลังขับ Mazda 3 ใหม่ เข้ากรุงฯ ผ่านทาง โรงงานบ้านโพธิ์ ฉะเชิงเทรา
ผมก็เห็นรถคันนี้ แล่นออกมาจาก ประตู 2 โรงงานบ้านโพธิ์ อันเป็นประตูทางเข้า สำหรับ สนามทดสอบของ Toyota นั่นละครับ

ผมยังสงสัยว่า Toyota คิดจะทำอะไรกับรถคันนี้?

แต่ถ้ามันมาขายในเมืองไทย ในราคา 6.5 แสนบาท ไม่เกิน 7.4 แสนบาทเท่านั้นนะ
ผมว่า ยอดขายขั้นต่ำ 500 คัน/เดือนหนะ ได้แน่ๆ แต่ถ้าเกินกว่านั้น ไม่แน่ใจครับ

เลยเกิดความหวังขึ้นมาครับ เพราะรุ่นนี้ผมชอบตั้งแต่ตัวที่แล้วออกมาใหม่ๆเลย
ประทับใจในความอเนกประสงค์ของเขา จนตอนนี้รุ่นใหม่มาแล้วยังชอบรุ่นปัจจุบันควบคู่อยู่

เลยอยากทราบว่า เป็นไปได้ไหมที่รุ่นนี้มาขายที่เมืองไทยครับ
ปล.ถ้าเกิดมาไทยสงสัยคำที่ว่า

อ้างถึง
ผมยิ่งเชื่อเลยว่า ในท้ายที่สุด Iwata Kana จะไม่จบกับ 2 คันนี้แน่ๆ
แต่อาจจะไปจบกับตัวเลือกอื่นที่เราคาดกันไม่ถึง.....
จะเป็นจริงขึ้นมาแล้วแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ H.

Re: สอบถามความเป็นไปได้เกี่ยวกับ Ractis ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 17:27:57 »
ไม่สน jazz หรือครับ ?
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: สอบถามความเป็นไปได้เกี่ยวกับ Ractis ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 17:47:36 »
ไม่สน jazz หรือครับ ?
Jazz สนใจ แต่ศูนย์นั้นหาที่ไว้ใจยากมาก
(ลองดูในกระทู้นีดู http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=11931.0)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 18:04:31 »
ผมว่าแจ๊สน่าจะนั่งสบายกว่านะ ดูจากรูปทรงและพื้นที่ ที่แจ๊สมี

ปล แต่ตอนนี้มีน้องมาร์ชและตอนแรกกะไปเอาแต่จองนานโขเลยไม่ล่ะ พอได้มาร์ชมา กลายเป็นคนขับรถช้าแบบชิว ๆ แต่สนใจตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองแบบตาไม่กระพริบเลย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 19:28:02 »
Toyota Ractis หรือ Toyota Verso-S นี่เอง

MPV ขนาดเล็ก ใหญ่กว่า Jazz นิดนึง..........แต่ภายใน  สวยมาก
เครื่องยนต์ 1.33L Dual VVT-i 95 แรงม้า(พิมพ์ไม่ผิด)กับ 1.4 Turbodiesel  90 แรงม้า เกียร์ CVT

แต่ผมดูๆไป ผมว่ามันสบายกว่า Jazz นะ ฐานล้อ เพิ่ม 5 ซม.จะเท่า Altis เลยนะ

ราคา ถ้านำเข้า น่าจะไปล้านนิดๆอยู่มั้ง.....
รถเล็ก ทรงเก๋ แต่ราคาพานจะเป็นลม........(ก็ขนาด Toyota iQ รถซูเปอร์จิ๋วยังล้านหกเลยนี่นา)

อยากจะให้จบกับ Jazz เหมือนกันครับ เพราะลงตัวกว่ากันกับ March ยกเว้นอัตราสิ้นเปลืองที่กินกว่านิดนึง

แต่ว่า...........ผมไม่มีสิทธิ์ออกคำสั่ง ฉะนั้น พอใจสิ่งใด ก็เลือกสิ่งนั้นเถอะครับ........

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:38:27 »
วันนี้เจอคันนึงสีดำ ใส่กะทะล้อเหล็ก แถว เทพารักษ์ กม. 8

สวยอะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:12:02 »
ก็คันเดียวกันกับกระทู้ข้างล่างนั่นแหละครับ มีวิ่งเล่นตอนนี้ ถี่หน่อย คันนึง คันนั้นแหละ

แต่ถ้าจะถามว่า คาดหวังได้ไหม บอกเลยว่า อย่าไปคาดหวัง

เพราะถ้ามาแบบนี้ อาจเป็นไปได้ในแนวทางต่อไปนี้...

1. เอามาทดสอบ เก็บข้อมูล สำหรับบางประเทศ ที่ไม่ใช่เมืองไทย
2. เอามาทดสอบ เก็บข้อมูล สำหรับการทำรถรุ่นอื่นๆ ที่เราอาจยังไม่รู้อีกมากกว่า
คือ เป็นเหมือน โปรโตไทป์ สำหรับต่อยอดไปทำรถรุ่นอื่นๆหนะครับ