ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับรถที่มี ABS อย่างเดียวกับ ABS+EBD+BA ว่าจำเป็นหรือไม่ครับ  (อ่าน 6779 ครั้ง)

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมได้ลองศึกษามาบ้างแล้วแต่รู้สึกไม่ชัดเจน
เลยต้องขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ
เลยขอสอบถามว่ารถที่มี ABS แล้วจำเป็นต้องมี EBD+BA เพิ่มอีกหรือไม่ครับ
ในกรณีที่เป็นรถ PPV และไม่ได้ขับแบบโยก ซ้าย ขวา แต่มีเร่งความเร็ว
ไปเรื่อยๆ จน 140 สำหรับทางไกลครับ และไม่ได้ออกตัวแบบปรู๊ดปร๊าด

หมายเหตุ เป็นรุ่นของรถเจ้าตลาดที่จะเปิดตัวเดือนหน้าน่ะครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมว่าสมควรมีครับ  เอเวอเรสผม เบรคดีนะในความรู้สึก แต่เวลาเจออะไรฉุกเฉิน มันเบรคไปไกลกว่าชาวบ้านเค้าอีก เลยรู้เลยว่าแค่ ABS ไม่พอแ้ลว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

มีเพิ่มยังไงก็ดีกว่าครับยิ่งเวลาเบรคฉุกเฉินโอกาสที่ลดระยะในการเบรคและเสถียรภาพดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
พอมันมีแล้วมันช่วยได้เยอะค่ะ....

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
สิ่งที่ต้องมีพื้นฐานเลยก็ต้อง ABS
EBD + BA ถ้ามีด้วยก็ดี ช่วยเสริมประสิทธิภาพในการเบรค

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ขอตอบจากประสบการณ์ที่เคยจำเป็นต้องใช้มา 3 ครั้งในชีวิตแล้วกันนะครับ

โดยเป็นเหตุจากรถบรรทุกแซงคันหน้าแล้วหักออกขวาทันทีโดยไม่สนใจรถคันหลัง (คือรถผม) เจอมา 2 ครั้ง
อีก 1 ครั้ง เคยเบรคบนทางด่วนบางนาเนื่องจากรถ 2 คันแรกเบรคกระทันหันเพราะมีคนทำตุ๊กตาตัวใหญ่มากๆ
ในงานวันรับปริญญาหล่นบนถนน

EBD เวลาเบรคหนักๆ มันช่วยให้รถยุบตัวลงเท่าๆกันทั้ง 4 ล้อครับหน้าที่มันเท่านี้แหละที่เราจะเห็นได้ชัดเจนสุด
เวลาเรียกใช้

ขอพูดถึง BA ดีกว่า ตอนที่ผมขับรถมาด้วยความเร็วสูง 140+ เมื่อรถบรรทุกตัดหน้า ผมกระทืบเบรคทันทีครับ
ตอนนั้นความรู้สึกคือ มันชนแน่แล้วไม่มีทางหยุดพอแน่นอน เท้าก็กดสุดแรงแล้วตอนนั้นเตรียมรับการชนแล้วครับ
แต่ ..... อยู่ๆ รถก็มีแรงเบรค และแรงดึง เพิ่มขึ้นแบบชนิดที่ว่ามาแบบมากมายมหาศาลเลยครับ ทั้งๆที่เหยียบเท่าเดิม
กดเบรคอีกไม่ได้อีกแล้ว แต่อยู่ๆในช่วงที่กำลังคิดว่า เบรคแรงไม่พอซะแล้วรถกับมีแรงเบรคขึ้นมาเองอย่างมากมายครับ
แล้วรถก็หยุดอยู่แบบเหลือเชื่อครับ แต่เจ็บไหล่มากก

หลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้นผมก็ได้ใช้อีก 2 ครั้ง อาการเป็นเหมือนกันครับ คือเหยียบแล้วเหมือนเบรคแรงไม่พอ
แต่อยู่ๆก็มีแรงฉุดมากมายโผล่ขึ้นมาครับ ผมจึงเข้าใจว่านี่เป็นการทำงานของ BA ครับ มันช่วยผมมา 3 ครั้งแล้ว

ปล.เกลียดรถบรรทุกที่คิดจะแซงก็แซงจะออกขวาก็ออกเลย ไม่สนใจคันหลัง เพราะคิดแค่ว่าตัวเองคันใหญ่ ใครชนก็ไม่
      ถึงที่นั่งตัวเอง ตัวเองไม่เป็นไร แต่รถคนอื่นที่มาชนคุณจะเป็นอะไรคุณไม่สน เมื่อไหร่มันจะย้ายตำแหน่งคนขับรถบรรทุก
      มาไว้ต่ำๆเหมือนรถทัวส์บ้าง มันจะได้ลดความซ่าลงบ้าง เปลี่ยนเลนจะได้รู้จักมองกระจก เปิดไฟทุกครั้ง

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ
สรุปผมเข้าใจถูกไหมครับ ผมเข้าใจว่า . . .
ABS ป้องกันล้อล็อค เมื่อเหยียบเบรคกระทันหัน
EBD+BA ช่วยทำให้ระยะเบรคสั้นลงจากเดิมของ ABS เมื่อเบรคกระทันหัน ไม่เกี่ยวกับการกันล้อล็อค
และ EBD + BA ไม่เกี่ยวกับการทรงตัวของรถเมื่อมีการเบรคด้วยใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อย่าเอาไปปนกันครับ มันจะงง

ABS = Anti Brake-Locking System ป้องกันล้อล็อคขณะเบรคกระทันหัน ทำให้ล้อไม่ลื่นไถลและยังควบคุมทิศทางได้

EBD = Electronic Brakeforce Distribution ระบบกระจายแรงเบรค แต่ไม่ใช่กระจายให้ไปเท่ากันทุกล้อ
แต่เป็นการช่วยรักษาเสถียรภาพของรถ หากเกิดการเบรกกระทันหันเวลาเลี้ยวโค้ง หรือบนพื้นไม่เรียบ ป้องกันการหมุน

BA = Brake Assist ระบบเสริมแรงเบรค ช่วยเพิ่มแรงดันน้ำมันเบรคเวลาที่มีการเหยียบกระทันหัน
เพื่อทำให้รถหยุดในระยะสั้นลง

แยกมาทีละตัวแบบนี้ น่าจะเข้าใจง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เอาบทความพี่เสว ไปอ่านเพิ่มดูครับ

http://www.facebook.com/topic.php?uid=133095653413773&topic=70

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
เอาบทความพี่เสว ไปอ่านเพิ่มดูครับ

http://www.facebook.com/topic.php?uid=133095653413773&topic=70

ขอบคุณ คุณ Gudja-man มากๆ ครับ แค่นี้ผมก็สามารถเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับผม ได้แล้วครับ
เพราะครั้งแรกๆ ผมมีความกังวลอยู่ครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ