ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าเป็ดก้าบๆใช้ได้ผลจริงด้วยแหละ  (อ่าน 4143 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ท่าเป็ดก้าบๆใช้ได้ผลจริงด้วยแหละ
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 13:19:16 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12752.0.html ที่เป็นการหาคำตอบที่ค่อนข้างตรงไปตรงมา
ด้วยเมื่อครู่นี้เพิ่งเสร็จจากภารกิจเด็กเก็บค่าจอดรถซึ่งทำมาตั้งแต่โพล้เพล้จนพลบค่ำ ตอนที่เพิ่งจะมืดสนิท ก็มีฟิต (จำใจเรียก) สีน้ำเงินวิ่งผ่านหน้าลานจอดครับ พร้อมกับยังไม่ได้เปิดไฟหน้า เห็นเป็นสตรีสองท่านผมก็นึกขึ้นได้ ลองทำท่าเป็ดก้าบๆระดับอก (แต่ไม่ได้ทำหน้าหื่นนะ) ก็เหมือนเดย์งงๆ แล้วชีก็เปิดไฟ อีกชีนึงก็มองมา ผมก็พยักหน้า ประมาณว่าเป็นการรับไป ไม่นานเท่าไหร่ มีเอสเคป ผ่านไปไม่เปิดไฟ เอาวะลองก้าบๆดูอีกที เขาก็เปิดไฟหน้าครับ แปลว่าผมไม่ได้คิดไปเองที่เขาเปิดตอนผ่านหน้าผมนะ

สรุปว่าสัญญานนี้มีความเป็นสากลครับ แต่คันที่เคยก้าบๆใส่ผมคงไม่เคยเห็นโคโรลล่าเปิดไฟหน้าตลอดเวลา (ที่เมกา โฉมก่อนจะใช้โคมไฟหลัก วัตต์เต็มครับ ไฟท้ายไม่ติด เป็น DRL)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: ท่าเป็ดก้าบๆใช้ได้ผลจริงด้วยแหละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 19:29:56 »
เอ่อ... จริงๆ แล้วผมเข้าใจว่ามันการเตือนว่าให้ปิดไฟ ในช่วงกลางวันนะครับ...

แต่ก็คงใช้แบบให้เปิดไฟ ในตอนกลางคืนได้เหมือนกัน ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณๆ

ปล. ท่าเป็ดก้าบๆ ไม่ต้องที่อกเป๊ะๆ ก็ได้นะครับ ขึ้นมาที่ตา หรือยื่นมือออกไปไกลตัวสักนิดก็ได้

เดี่๋ยวจะมีเหตุเข้าใจถูก... เอ้ย!!! เข้าใจผิดเกิดขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

Re: ท่าเป็ดก้าบๆใช้ได้ผลจริงด้วยแหละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 20:58:31 »
เอิ๊ก ความรู้ใหม่ มาเก็บหน่อยครับ >_<

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 16:38:17 »
ผมชอบชื่อมันนะ ก้าบๆ  ;)
H.