ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva MC รับ E85 ไม่ได้ส่วนลดภาษีเหรอครับ  (อ่าน 6572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Captiva MC รับ E85 ไม่ได้ส่วนลดภาษีเหรอครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 16:46:53 »
ผมไม่รู้เรื่องภาษีอะไรมากนะครับ คำนวนอะไรก็ไม่เป็น

แต่รู้มาว่า การที่รถสามารถใช้พลังงานที่ต่ำลงได้มากเท่าไหร่

อัตรากำแพงภาษี ก็จะลดลงทำให้รถมีราคาถูกลงตามไปด้วยไม่ใช่เหรือครับ

Captiva MC รองรับ E85 ได้ แต่ทำไมราคาไม่ได้ปรับลงล่ะครับ

หรือราคาที่เปิดตัวนี่คือรวมที่ปรับลดลงแล้ว (ถ้าไม่รับ E85 จะขนาดไหน)

แต่ถ้าให้ดูๆ ถ้าได้ส่วนลดจาอ E85 จริง รถมันน่าจะถูกกว่านี้นะครับ

พี่ๆท่านใดมีความรู้ ขอคำอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
Re: Captiva MC รับ E85 ไม่ได้ส่วนลดภาษีเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 17:16:13 »
ขอถามเพิ่ม แล้วถ้ารถผมติดชุดคิทสำหรับเติม E85 ล่ะครับ จะได้ลดภาษีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: Captiva MC รับ E85 ไม่ได้ส่วนลดภาษีเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 17:17:21 »
เท่าที่ดูประบลดนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 18:28:37 »
ขอถามเพิ่ม แล้วถ้ารถผมติดชุดคิทสำหรับเติม E85 ล่ะครับ จะได้ลดภาษีมั้ยครับ
ผมว่าไม่ได้ครับในกรณีจูนe85
อีกอย่างคิดดีๆนะครับถ้าระบบถังท่อทางภายในรถทนไหวก็โชคดีไปแต่ยากครับเพราะไม่ได้ออกแบบมาโดยเฉพาะระยะยาวได้ไม่คุ้มเสียครับอย่างที่เคยตอบไป
หลายกระทู้ติดแก๊สยังจะดีซะกว่าครับเอาแค่ถึงน้ำมันสนิมไม่กินกับท่อไม่ผุไม่รั่วก็ยากแล้วครับแอลกอฮอล์ให้ลองสังเกตุว่าขนาดสายเติมน้ำมันของฟั๊มบางปั๊ม
สายที่เติมน้ำมันปกติอยู่สภาพดีมากลองหันไปดูที่เติมโซฮอล์เปื่อยเห็นหลายที่มากๆแล้วนึกกลับมาที่รถเราว่าไม่ได้ออกแบบมารองรับเติมน้ำมันที่มีแอลกอฮอล์อยู่ถึง 85% จะเป็นยังไงแน่นอนแรกๆก็ยังไม่มีอะไรแต่นานๆผมว่างานงอกแน่ครับตอนนี้ยังไม่มีใครบอกได้เพราะการใช้ยังน้อยและเริ่มใช้กันมาไม่นานปัญหามีแน่แต่อยู่ที่มากหรือน้อยครับและปัจจุบันมีปั๊ม E85 แค่23ปั๊มถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:55:40 »

กรณีนี้ไม่ได้แน่นอน

แต่ Captiva MC หรือรถรุ่นใหม่ๆที่ออกมาแล้วรับ E85 เลยเนี่ย
มันน่าจะได้ลดอยู่นา แต่ Captiva เห็นราคายังไม่ลดลงมากก็เลยสงสัยนะครับ
ว่ามันได้ลดหรือยัง หรือว่าลดแล้วรวมราคา option ต่างๆก็ยังขึ้นเยอะอยู่ดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 20:28:58 »
ผมว่าได้สิทธิ์นะ แต่ว่า SUV มันต้นทุนสูงอยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 20:44:44 »
ได้ลดภาษีถ้าจำไม่ผิดต่างกันแค่ 3% มั้ง
แต่ใส่อุปกรณ์เพิ่มขึ้นราคาเลยลดลงนิดหน่อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 01:46:52 »
Lancer EX 1.8 ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่า 1.8 รุ่นอื่นเลยนะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 03:06:57 »

ไม่ได้ครับ กฏหมายตัวนี้ไม่ได้รองรับกับการดัดแปลงสภาพรถเองครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 04:11:53 »
รึ้สึกว่าจะเกี่ยวกับขนาดเครื่องยนต์
เป็นเกณฑ์หลักว่าจะลดภาษีให้หรือไม่ ไม่ต่ำกว่า1.8 L และไม่เกิน...จำไม่ได้แระคร๊าบ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:53:24 »
ผมว่าไม่ได้ครับในกรณีจูนe85
อีกอย่างคิดดีๆนะครับถ้าระบบถังท่อทางภายในรถทนไหวก็โชคดีไปแต่ยากครับเพราะไม่ได้ออกแบบมาโดยเฉพาะระยะยาวได้ไม่คุ้มเสียครับอย่างที่เคยตอบไป
หลายกระทู้ติดแก๊สยังจะดีซะกว่าครับเอาแค่ถึงน้ำมันสนิมไม่กินกับท่อไม่ผุไม่รั่วก็ยากแล้วครับแอลกอฮอล์ให้ลองสังเกตุว่าขนาดสายเติมน้ำมันของฟั๊มบางปั๊ม
สายที่เติมน้ำมันปกติอยู่สภาพดีมากลองหันไปดูที่เติมโซฮอล์เปื่อยเห็นหลายที่มากๆแล้วนึกกลับมาที่รถเราว่าไม่ได้ออกแบบมารองรับเติมน้ำมันที่มีแอลกอฮอล์อยู่ถึง 85% จะเป็นยังไงแน่นอนแรกๆก็ยังไม่มีอะไรแต่นานๆผมว่างานงอกแน่ครับตอนนี้ยังไม่มีใครบอกได้เพราะการใช้ยังน้อยและเริ่มใช้กันมาไม่นานปัญหามีแน่แต่อยู่ที่มากหรือน้อยครับและปัจจุบันมีปั๊ม E85 แค่23ปั๊มถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ถามเป็นความรู้ครับ พอดีผมใช้ Zafira 2.2 และคนในคลับก็มีติดกันบ้าง ราคาไม่ถึง 7พัน ไม่ต้องเปลี่ยนถัง ใช้ปีกว่าแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับ สงสัยว่าต้องเปลี่ยนท่อน้ำมันเพิ่มหรือเปล่าผมจำไม่ได้   
ทุกวันนี้เติม E10 วิ่งในเมืองรถติดๆ ไม่เกิน 7โล/ลิตร ถ้านอกเมือง วิ่งไม่เกิน 110 นั่ง 7 คนเต็ม เปิดแอร์ 2 ตัวหน้า-หลัง ก็ได้แถวๆ 10โล/ลิตรครับ
พอดีคุณแม่ไม่อยากติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 18:15:18 »
ทำไมไปเข้าใจกันว่า รุ่นไมเนอร์ปรับลดราคาลงมา เพราะรุ่นไมเนอร์ตอนนี้มีแต่เครื่องเบนซิน ซึ่ง ถ้ามองจากรุ่น LS กับ LT

ราคาก็ปรับขึ้นน่ะครับ ไม่ใช่ลง รุ่นละ สามถึงสี่หมื่นบาท นี่ไม่นับส่วนลด ประกันของแถม และอื่นๆ ที่ต้องได้ รวมๆ แล้ว ผมว่าโฉมปัจจุบันจะถูกกว่า เกือบแสนบาทเลยน่ะ

ไม่ใช่รุ่นไมเนอร์ถูกกว่าครับ

และอย่าเอาเครื่องเบนซินไมเนอร์ ไปเทียบกับดีเซลครับ เพราะเครื่องดีเซลมันแพงกว่าเกือบแสนบาท พอไปเทียบเลยดูแล้วถูกลงหรือเปล่า

เครื่องดีเซลใหม่ รอ ครับ รอ เดือนตุลาคมนี้ก็จะออกมาแล้วล่ะ