ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่ หรือท่านที่มีประสบการณ์ก็ได้ครับ accord งูเห่าVS vios 2007  (อ่าน 7996 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
accord งูเห่า ปี2000 2.3 vios 2007 city zx เอามาติดแกสเลือกตัวไหนดีครับขอลายระเอียดหน่อยครับ ขับทางไกล ประหยัดน้ำมันหน่อย

ขอข้อดีข้อเสีย 2 รุ่นนี้จักเป็นพระคุณมากครับ วิ่งโคราช-ราชบุรี เดือนละครั้งครับ

ส่วนที่ทำงานห่างจากที่พักประมาณ 35 กิโลไปกลับ

• **
เหตุที่ถามข้ามรุ่นไปเยอะ เพราะเห็นราคาเท่ากันครับ เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเอาอะไรดี

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
-งูเห่า ผมว่าโดยรวมแล้วค่อนข้างโอเคติดแค่เกียร์จะเสียง่าย
         ถ้าจะซื้อก็เช็คเรื่องเกียร์ดีๆหน่อยครับ

-zx  เป็นรถเล็ก ความสบายจะสู่งูเห่าไม่ได้
       ข้อเสียเหมือนกับงูเห่าครับ เกียร์เสียง่าย
       แต่กรณีงูเห่าเกียร์ซ่อมได้ไม่แพงมาก
       แต่กับzxเป็นเกียร์cvtถ้าเสียทีนึงก็ต้องบอกว่าแสนสาหัส

-vios 2007 ตัวนี้ผมไม่มีประสบการณ์โดยตรงเลยขอไม่ตอบแล้วกันครับ

จากตัวเลือกที่มีให้ทั้งหมด ถ้าเป็นผมผมเลือกงูเห่า เหตุผลคือรถใหญ่กว่า
นั่งสบายกว่า แล้วระยะทางที่คุณใช้เวลาวิ่งทางไกลผมว่าอย่างไงก็ได้เปรียบกว่ารถเล็ก
แต่ข้อเสียก็อยู่ตรงที่เกียร์เนี่ยแหละครับ....มันเปาะมากๆเลยครับ
เสียได้แบบง่ายๆเลย ดังนั้นถ้าคิดจะซื้อรุ่นนี้จริงต้องดูเกียร์ดีๆนะครับ
ปล.เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ......

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ถ้าไม่ได้ต้องการคันใหญ่ ผมเลือก vios ด้วยเหตุผลมันน่าจะใหม่ที่สุด

งูเห่า ต้องเผื่อค่าเกียร์ไว้บ้าง และอื่นๆอีกนิดหน่อยอายุขนาดนั้นก็คงมีอะไรเริ่มพร้อมเสื่อมตามอายุแล้วละครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาหลักของ งูเห่า คือ เกียร์ครับ
ยังไงๆ มันต้องรวน มีอาการอะไรสักอย่าง ก่อนมาถึงมือคุณแน่ๆ
และจะเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ เห็นจะยากหน่อย อาจจะทำได้มากสุดคือ
เอาเกียร์ของ Odyssey รุ่นเก่ามาแปลงแท่นวาง แต่ก็น่าปวดหัวเหมือนกัน
ทางที่ดีที่สด คือ โอเวอร์ฮอลล์เกียร์ มีราวๆ 2-3 หมื่นบาท นี่คือที่เขารับทำกันหนะครับ

ถ้าจะติดแก็ส...Vios 2007 ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดูจะเข้าท่าสุด
เหตุผล ไม่ใช่อื่นมใด ช่างติดระบบแก็สในไทยส่วนใหญ่ คุ้นเคยกับ Toyota มากกว่า
ดังนั้น ถ้าติดไปแล้ว ต้องปรับจูน แก้ปัญหา ช่างก็น่าจะพอช่วยเหลือคุณได้ตามความรู้
เท่าที่เขามีได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นนิดหน่อยหนะครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านและพี่จิมมี่ที่ให้ความกระจ่างครับ
ยืนหยัด vios ครับ
คนที่จะออกรถให้เอา โปรตรอน VW มาไห้ดู เอาแต่ละคันมาไม่ดูกำลังหลานเลย (น้าผมเอง T T)

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า คำถามกับตัวเลือกของคุณ ต้องผ่านโจทย์เหล่านี้ก่อนครับ

1. อยากได้ีรถคันใหญ่ หรือคันเล็ก
คันใหญ่ กว้าง นั่งสบาย

2. มีอู่ที่ดูแลเฉพาะทาง เฉพาะยี่ห้อมั้ย

จากที่ผมดู คุณคงต้องการใช้รถ แต่มีงบจำกัด
และต้องการความประหยัดจากการใช้งาน
เรื่องสมรรถนะ สำหรับคุณคงเป็นรอง แต่ขอให้มันพึ่งพาได้ก็พอ

ส่วนตัวผมใช้วีออส 2007อยู่
และเคยขับซิตี้ตัวก่อน ZX สมัยเรียนขับรถใหม่ๆเรื่อยๆจนก่อนซื้อวีออส
ส่วนแอคคอดตัวนี้ผมไม่เคยลอง

ผมแนะนำว่า ยังไงๆ วีออสก็กินในเกือบทุกเรื่อง
ยกเว้นแค่เรื่องขนาดรถและพื้นที่ เพราะถ้าคุณต้องการรถใหญ่
คุณตัดวีออสออกไปได้เลยครับ ความกว้าง ความสบาย ต่างกับแอคคอด

แต่พูดถึงความทนทาน และรองรับการใช้งานหนักๆ
ดูแล้ววีออสจะมีภาษีดีกว่า โดยเฉพาะเรื่องแก๊ส น่าจะหาช่างเข้าใจง่ายกว่า
นี่ยังไม่พูดถึงเรื่องเกียรของแอคคอดและซิตี้ที่มักจะมีปัญหานะครับ

เซลล์แถวบ้านผม ใช้วีออสตัวปัจจุบันเป็นรถบริษัท วิ่งไป 4 แสนกว่าๆแล้ว
ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ยังฟิตครับ ดูแล เข้าฺอู่ จูนแก๊สบ้างตามปกติ
ช่วงล่าง อะไหล่หาได้ทั่วไป ในราคาไม่แพง

แต่ข้อเสียของวีออสคือมันไม่ค่อยเกาะถนนเท่าไหร่ครับ
และช่วงล้อหลัง ลูกปืนล้อมันจะเสียอยู่บ่อยๆ
พวงมาัลัยเบาในความเร็วต่ำ(ดี) แต่ความเร็วสูงก็ยังเบาอยู่ - -''
ขาดฟิลลิ่งในการขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง ตอบสนองไม่ดี ดูทื่อๆ ซึมๆ

ให้สรุปเลยคือ วีออส มีเครื่อง เกียรที่ทนทาน ไว้ใจได้เรื่่องอัตราเร่ง
อะไหล่ถูกหาง่าย ซ่อมง่าย แพร่หลาย
แต่ข้อเสียคือเรื่องการควบคุม ความเกาะถนน และการตอบสนองการขับขี่ที่ไม่ดี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
สำหรับผม
ที่น้าเคยใช้  accord งูเห่านะครับ ผมว่ามันดีครบเลยแหละครับ

แต่เรื่องเกียรอย่างเดียว ตอนนั้นไปทำ น่าจะโอเวอร์ฮอลมั้งครับไม่แน่ใจ ทำมานานแล้ว ก็ขับมาไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ใช้มา 3-4 ปีอะครับ

ส่วนเรื่องอื่นก็คงไม่ต้องบอกอะครับ ควบคุม เร่งแซง ความสบาย ปลอดภัย ดีเลยครับ

แต่ถ้าซื้อมาถ้าเค้ายังไม่ทำเกียรมาเราก็ไปทำก็ใช้ได้ยาวเลยนะครับ คหส่วนตัวครับ  ;D ;D

รุ่นอื่นไม่เคยนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
ไม่ลองดู อัสติสตัวเก่า ราคาไม่แพงด้วย  ผมว่าดีกว่าวีออสนะกว้างดี

ออฟไลน์ Arado_kung

นอกจากเกียร์ที่ยังไงมันก็เดี้ยงแน่ๆ เตรียมเงินไว้ได้เลย อีกอย่างนึงก็ปั้มพาวเวอร์มันรั่วเก่งเหมือนกันแต่บางคันไม่รั่วก็มี