ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยชอบขับรถแบบนี้  (อ่าน 16920 ครั้ง)

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมคนไทยชอบขับรถแบบนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 05:16:44 »
ผมเคยเห็นกระทู้แบบนี้มาสิบกว่าปีแล้ว เริ่มๆจากเวปที่คุณจิมมี่ไม่ใคร่ชอบนั่นแหล่ะ
 และก็ได้เห็นวิธีคิดแปลกๆ ที่แสดงให้เห็นถึงความไม่รับผิดชอบต่อสังคมต่อเพื่อนร่วมทาง ใช้ตนเป็นศูนย์กลางจักรวาล โดยไม่ศึกษาข้อกฏหมายหรือกฏจราจรให่้ดี<<<มักอ้างว่ากฏฯที่มี่อยู่นั้นไม่ดี, แต่กฏมันก็ยังเป็นกฏที่คนในสังคมต้องใช้ร่วมกัน(ไปก่อน ..จนกว่าจะไปบอกนักการเมืองให้เห็นด้วยว่า มันล้าสมัยไปแล้วพรี่่่)

บางท่านก็อ้างว่า ที่ขับเลนขวาก็เพราะเป็นความเร็วสูงสุดตามก.ม.กำหนดแล้ว ใครจะรีบแซงไปตายที่ไหน? ไม่ก็บอกว่าเลนซ้ายมันไม่ดี คุณยังไม่อยากวิ่งเลย แล้วจะให้ผมหลบไปวิ่งให้คุณแซงได้ไง บลาๆฯลฯ จนดูเหมือนพูดเอาแต่ได้

อยากจะฝากไว้สักนิดให้พวกที่ชอบ"ช้ากว่าแต่ชอบแช่ขวา"
พึงรำลึกไว้เสมอเลยว่า...
1. เลนขวามีไว้ให้รถที่มาเร็วกว่าแซง
2. การขับรถช้ากว่าในเลนขวา ให้ผู้อื่นแซงซ้าย ไม่ปลอดภัยและเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้

เมื่อสัก10กว่าปีก่อน มีขับขับรถจำพวกนี้ ยังไม่มากถึงขนาดนี้ เช่น ที่เห็นบ่อยก็จะเป็นรถบรรทุก4ล้อขนาด1ตัน(แต่เปลี่ยนเพลาบรรทุกเข้าไป3-5ตัน)จองเลนขวาตลอด
มาพ.ศ.นี้ ระบาดมายังรถเก้ง (เก้ง ตั้งใจเขียนให้อ่านเผื่อจะขำบ้าง)

ผมสรุปสั้นๆไว้จากประสบการณ์ว่า
คนที่ขับรถแพงๆหรือมีการศีกษาสูง ไม่ได้แปรผันตามความรับผิดชอบต่อสังคมและเพื่อนร่วมทางเสมอไป
หากแต่ต้องดูการอบรมสั่งสอนจากบิดามารดา ที่ได้อบรมเรื่องศีลธรรมจรรยามาตั้งแต่สมัยเป็นเด็กหรือไม่

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ตั้้งกระทู้ได้อย่างตรงไปตรงมา
ส่วนที่ไปตีความเป็นบางคำเบี่ยงประเด็นไปโน่นนี่ ก็...ค่อยๆอ่านหนังสือให้เข้าใจจะดีกว่า

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:28:01 »
เพราะนี่คือคนไทยไงครับพูดจริงๆ ไร้กฏเกณท์ มีโอกาสจะฝ่าฝืน อยากจะทำอะไรก็ทำ ถึงได้ไม่คิดเลยว่าเลนขวามีไว้แซงแซงเสร็จแล้วรีบเข้ากลางเสีย ประเทศอื่นๆสังคมเค้ามีการปลูกฝังให้เคารพกฏหมายหรือกฏเล็กๆมารยาทน้อยๆที่ควรจะกระทำกัน เยอนมันที่คุณว่ามาถึงไม่ต้องหงุดหงิดกับเรื่องแบบนี้เพราะคนของเค้ามีวินัยดีกว่าคนไทยเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก ไอ้เรื่องไร้วินัยนี่แหละที่มันเป็นต้นตอของปัญหาโกงกินและปัญหาการเมืองทุกวันนี้ ร่ายยาวแล้วเหนื่อย  :P

ไม่โพสมานานแล้ว สวัสดีครับทุกท่าน ก่อนอื่นเลยนะครับ

"โรคจิตป่าววะ ด่าคนไทยกันเองอยู่ได้ "

แล้วไอ้เบื้อกที่ไม่พอใจคนไทยเนี่ย จะทำไมเหรอ มีปัญหามากไหม๊ เยอรมันดีมากไปอยู่เยอรมันสิวะ
แล้วจะมาอยู่นี่ทำไม ชอบมันมาก ก็ไปอยู่กะมันสิ ไอ้พวก นาซี อารยันน่ะ
มันมีวินัยบ้าบออะไร

"มีปัญหามากก็อย่ากลับมาสิวะ"

ไม่พอใจก็แนะนำว่า ไปตายซะแล้วไปเกิดยุโรป หรือ ซิมบับเว่ไป

คือว่า

ถ้าไม่พอใจอะไร บ่นได้นะครับ แต่อย่าเปรียบเทียบ ไอ้พวกผิวขาวน่ะ ทั้ง ถ่อย-ต่ำ-สถุล-งี่เง่า-โรคจิต-เห็นแก่ตัว-ไร้มารยาท-ฯลฯ มันเป็นหมด แล้วเราว่ามันมั่งไหม๊ ปล่าวเลย มีแต่เอาด้านดีมันมาพูด แล้วก็เปรียบเที่ย แล้วก็ด่ากันเอง
ถามง่ายๆ มีความสุขไหมวะ ที่ประเทศผม คุณไปด่าที่อื่นไป แล้วไปด่าไกลๆตีนหน่อยด้วย

ถึงคุณ JIMMY : เลือดรักชาติมันจี๊ดน่ะครับ รุนแรงไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ

ถึงคุณ JIMMY อีกรอบ : เรื่องอื่นผมไม่ว่า แต่เรื่องนี้เรื่องเดียว ทำใจไม่ได้จริงๆครับ ถ้าอยากด่าอยากแบน ผมแนะนำ ไอ้คนที่มาด่าคนไทยนี่แหละต้องโดนขับไล่ออกจากสังคมด้วยซ้ำ

ปล. ผมเป็นคนขับรถตามกฎหมายมากครับ เลนขวามีไว้แซงแน่นอน แต่บ่งที ก็ไม่รู้จะทำไง ไม่อยากแช่ขวา แต่มันติดทุกเลนแบบหยุดนิ่ง + เลนขวาไหลไปเร็วสุด เลยบางทีก็ต้องแซ่ขวา

ปลล. อยากเตือน อยากด่า อยากPM ทำได้เต็มที่เลยนะครับ
        ผมยอมรับผลในการกระทำ แต่จะไม่ยอมรับการเหยียบย่ำของคนอื่น โดยเฉพาะ ไอ้คนอื่นนี่คือคนกันเองแบบนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 10:46:02 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:15:48 »
เพราะนี่คือคนไทยไงครับพูดจริงๆ ไร้กฏเกณท์ มีโอกาสจะฝ่าฝืน อยากจะทำอะไรก็ทำ ถึงได้ไม่คิดเลยว่าเลนขวามีไว้แซงแซงเสร็จแล้วรีบเข้ากลางเสีย ประเทศอื่นๆสังคมเค้ามีการปลูกฝังให้เคารพกฏหมายหรือกฏเล็กๆมารยาทน้อยๆที่ควรจะกระทำกัน เยอนมันที่คุณว่ามาถึงไม่ต้องหงุดหงิดกับเรื่องแบบนี้เพราะคนของเค้ามีวินัยดีกว่าคนไทยเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก ไอ้เรื่องไร้วินัยนี่แหละที่มันเป็นต้นตอของปัญหาโกงกินและปัญหาการเมืองทุกวันนี้ ร่ายยาวแล้วเหนื่อย  :P

ไม่โพสมานานแล้ว สวัสดีครับทุกท่าน ก่อนอื่นเลยนะครับ

"โรคจิตป่าววะ ด่าคนไทยกันเองอยู่ได้ "

แล้วไอ้เบื้อกที่ไม่พอใจคนไทยเนี่ย จะทำไมเหรอ มีปัญหามากไหม๊ เยอรมันดีมากไปอยู่เยอรมันสิวะ
แล้วจะมาอยู่นี่ทำไม ชอบมันมาก ก็ไปอยู่กะมันสิ ไอ้พวก นาซี อารยันน่ะ

ไม่พอใจก็แนะนำว่า ไปตายซะแล้วไปเกิดยุโรป หรือ ซิมบับเว่ไป

คือว่า

ถ้าไม่พอใจอะไร บ่นได้นะครับ แต่อย่าเปรียบเทียบ ไอ้พวกผิวขาวน่ะ ทั้ง ถ่อย-ต่ำ-สถุล-งี่เง่า-โรคจิต-เห็นแก่ตัว-ไร้มารยาท-ฯลฯ มันเป็นหมด แล้วเราว่ามันมั่งไหม๊ ปล่าวเลย มีแต่เอาด้านดีมันมาพูด แล้วก็เปรียบเที่ย แล้วก็ด่ากันเอง
ถามง่ายๆ มีความสุขไหมวะ ที่ประเทศผม คุณไปด่าที่อื่นไป แล้วไปด่าไกลๆตีนหน่อยด้วย

ถึงคุณ JIMMY : เลือดรักชาติมันจี๊ดน่ะครับ รุนแรงไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ

ถึงคุณ JIMMY อีกรอบ : เรื่องอื่นผมไม่ว่า แต่เรื่องนี้เรื่องเดียว ทำใจไม่ได้จริงๆครับ ถ้าอยากด่าอยากแบน ผมแนะนำ ไอ้คนที่มาด่าคนไทยนี่แหละต้องโดนขับไล่ออกจากสังคมด้วยซ้ำ

ปล. ผมเป็นคนขับรถตามกฎหมายมากครับ เลนขวามีไว้แซงแน่นอน แต่บ่งที ก็ไม่รู้จะทำไง ไม่อยากแช่ขวา แต่มันติดทุกเลนแบบหยุดนิ่ง + เลนขวาไหลไปเร็วสุด เลยบางทีก็ต้องแซ่ขวา

ปลล. อยากเตือน อยากด่า อยากPM ทำได้เต็มที่เลยนะครับ
        ผมยอมรับผลในการกระทำ แต่จะไม่ยอมรับการเหยียบย่ำของคนอื่น โดยเฉพาะ ไอ้คนอื่นนี่คือคนกันเองแบบนี้ด้วย

ใจเย็นๆครับ คุณ zardus  :)

popdemonic

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:43:19 »
ขับช้าแช่ขวายังพอทน ใครเคยเจอขบวนรถทั่วร์ ผ้าป่า กฐินสามัคคี บ้าง รถทัวร์คันเท่าบ้าน

วิ่งอยู่80km/h 5คันมันแช่ขวากัน แล้วความเร็วที่เค้าใช้ขับตามๆกัน มันก็ไปเท่ากัน ความเร็วรถเลนกลาง

เอากันเข้าไป จะแซงซ้ายก็ติดเลนกลาง จะบีบไฟสูงให้มันหลบมันก็ไม่หลบ จะออกซ้าย 10ล้อเค้าก็วิ่งกันช้าๆ

สรุป เจอspeed limited โดยปริยายแช่มันไป80km/h จนเลนกลางโล่งถึงค่อยแซงซ้ายทีเดียวทั้งขบวน

พวกนี้หละครับเห็นแก่ตัวของจริง กระทู้ช้าแล้วแช่ขวาผมเพิ่งจะโพสต์ไปไม่กี่วันเองครับ ผมเองถ้าไม่รีบร้อน

ผมบอกตรงๆไม่เคยแช่ขวาเลย หรือถ้าจะแช่ขวา ผมจะมองกระจกเป็นระยะๆถ้าเห็นรถที่วิ่งไวกว่ามาแต่ไกล ผมจะ

ให้สัญญาณทันทีว่าผมจะหลบให้นะ เค้าจะได้ไม่ต้องมาเสียจังหวะเพราะผม บางคนคิดว่าขับ120km/h เร็ว

บางคนคิดว่า160km/h เร็วแล้ว อย่าลืมว่า มันยังมีคนที่ขับ170km/h 180km/h(อันนี้เราไม่คุยถึงเรื่อง

ความเร็วบังคับตามกฎหมายนะเพราะในความเป็นจริง ทุกคันมันต้องมีขับเกินความเร็วกำหนดบ้างอยู่แล้ว

คงไม่มีใครขับความเร็ว162km/h เพื่อเร่งแซงรถคันหน้าที่ขับ160km/h)  ถนนเป็นของส่วนรวม ต้องเข้าใจว่า

บางทีเขามีธุระเร่งด่วนจริงๆ เอาง่ายๆนะครับ ผมเคยจะเดินทางต่างประเทศ เผื่อเวลาไว้เหลือ ชั่วโมงเศษๆ

เอาเป็นว่าเวลามันเหลือเฟือมาก ระหว่างเดินทางดันเจออุบัติเหตุ รถติดเต็มถนน พอรถโล่งกลับมาเจอพวก แช่60

อยู่บนเลนวาแล้วรถก็แยะ เพราะการจราจรมันเพิ่งเริ่มเคลื่อนตัวได้ ผมนี่แทบอยากจะแจกกล้วยให้พวกนี้เลย

popdemonic

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:55:23 »
อ้างถึง
ผมอยากจะบอกว่า คนเราทุกคนมีสิทธิในการทีจะขับรถเร็วได้บนเลนขวา จะแช่นานแค่ไหนก็ได้ถ้าตราบใดที่เรายังคิดว่าเรามีสิทธิอันชอบธรรมตรงนั้นอยู่  แต่เมื่อใดที่เราได้กระทำการอันประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนจากสิทธิทีเราคิดว่าเราพึงมีและพึงกระทำได้แล้ว ช่วงเวลานั้นคุณอยากจะมีไทม์แมชชีนแล้่วย้อนเวลากลับไปก่อนหน้านี้สัก 5 นาที 10 นาทีก่อนเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นมาจริงๆ  คุณเชื่อผมสิ ว่าคุณต้องการ time machine จริงๆๆ

คิดแบบนี้จริงๆหรอครับ  อยากทราบนิยามของคำว่า สิทธิอันชอบธรรมหน่อยครับ ผมให้แง่คิดนิดนึงว่า ผู้ร่วมใช้ถนนเค้าก็คิดมีสิทธิอันชอบธรรม

เช่นเดียวกัน ในตัวบทกฎหมายก็ระบุเอาไว้ว่าเลนขวาเอาไว้เร่งแซงครับ ถ้าคุณคิดจะแช่นานแค่ไหนก็ได้ อยากให้เปลี่ยนความคิดใหม่ดีกว่าครับ

อุบัติเหตุหลายๆครั้งไม่ได้เกิดจากการที่ขับรถเร็วเสมอไปครับ ขับรถช้าแล้วเป็นเหตุให้คนอื่นก่อให้เกิดอุบัติเหตุก็มีให้เห็นมากมายครับ ลองมอง

หลายๆมุมครับ ด้วยความเคารพครับ ลองไปดูในคลิปyoutube ครับ เลนซ้สายบนออโต้บาห์น ถ้ารถที่มาเร็วกกว่า รถคันหน้าหลบให้ทุกคัน

ยกเว้นเสียแต่เขาไม่เห็นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:20:44 »
ผมไม่ใช่ Admin นะครับ แต่อยากมาขอให้แต่ละคนช่วยแสดงความคิดเห็นแบบให้เกียรติกันด้วยครับ ถ้าทุกคนคิดจะพูดจะเขียนอะไรก็ได้มันก็ลำบากครับ เพราะทุกคนไม่ได้คิดเหมือนกันหมด บางทีคนที่เค้าพูดเค้าพิมพ์ออกมาอาจไม่ใช่สิ่งที่เค้าคิดก็ได้ แล้วการที่ไปขับไล่คนอื่นให้พ้นๆโดยที่เค้าคิดเห็นไม่เหมือนกับตนเองเนี่ยเหมือนศาลเตี้ยไปหน่อย คงไม่มีใครอยากโดนแบบนั้นหรอก ผมเคยเห็นคนทะเลาะกันนิดหน่อยแต่เรื่องกลับบานปลายไปเยอะก็เพราะการไม่ให้เกียรติกันนี่แหละ ใครผิดใครถูกไม่สนแล้ว

ก่อนที่จะให้คนอื่นให้เกียรติเรา เราต้องให้เกียรติผู้อื่นก่อน เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:24:23 »

คือว่า

ปิดประเทศไปเลยมั้ยครับ ติไม่ได้ ว่าไม่ได้เนี่ย
H.

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:52:05 »
เด็กน้อย ใจแคบมากเลยครับ

หัดเปิดใจ มององค์รวมให้กว้าง และควบคุมตัวเอง มากกว่านี้นะครับ

ผมไม่ได้บอกว่า ท่าน จขกท. ไม่ผิดนะครับ
แต่เค้าก็ได้ขอโทษไปในกระทู้อย่างเป็นทางการแล้ว

ถ้าท่านไม่จบ ผมว่า PM. ไปดีกว่านะครับ
ไม่น่ามาโชว์พาวในบอร์ด คงนึกว่าตัวเองเป็นพระเอก หรือไง
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลยครับ

คนแบบนี้,,, ไม่รู้พ่อแม่ ใช้อะไรเลี้ยงให้โตขึ้นมาได้นะ
สงสัยจะเอาเงินไปเสียภาษีหมดหรือป่าว  :-\

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 15:31:32 »
ผมขออนุญาติชี้แจงในความคิดเห็นของผม ที่เกียวกับคำว่าสิทธิอันชอบธรรมในการขับเลนขวานะครับ ผมคิดว่าหลายๆคนคงตีความในประเด็นนี้ผิดไปจากจุดประสงค์ทีผมต้องการจะสือสารให้รับทราบ ซึ่งอาจจะเป็นที่ผมผิดเองที่สือสารได้ไม่ชัดเจน

ความเห็นทีว่า สิทธิอันชอบธรรมในการทีจะขับเลนขวานั้น ผมต้องการสือสารว่า ทุกๆคนทีขับรถบนถนนย่อมมีสิทธิทีจะขับรถไปทุกเลนทีมีบนถนนและก็เป็นสิทธิอันชอบธรรมที่จะสามารถกระทำเช่นนั้น ตราบใดที่อยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องทังในตัวบทกฏหมายที่กำหนดความเร็วไว้ในแต่ละเลน และกำหนดไว้ถึงการใช้ถนนในเลนในแต่ละประเภทนั้นๆ  น้ันย่อมหมายถึงว่า คนทีขับรถเร็วเขาก็มีสิทธิอันชอบธรรมทีจะใช้เลนขวาอยู่แล้ว คนขับช้าหน่อยก็สมควรทีจะเคารพกฏหมายและสิทธิอันนเช่นกัน ว่าควรอยู่ในเลนของตนเอง ตามสิทธิทีอยู่บนตัวบทกฏหมายที่ได้กำหนดไว้  และผมเห็นว่าเลนขวานั้นมีสำหรับไว้แซงเป็นการชั่วคราวแล้วกลับเข้่าสู่เลนของตนเองก็ถูกต้องอีกเช่นกัน 

แต่ประเด็นทีผมต้องการสื้่อสารอีกประเด็นหนึ่งคือ เมื่อทุกคนคิดว่าเราขับเร็วย่อมต้องใช้เลนขวาเสมอๆๆ เพราะว่าเราได้ใช้สิทธิที่เราพึงได้อย่างถูกต้อง ใครจะคิดยังไงก็ไม่สนใจ เพราะรถขับเร็วก็ต้องใช้่เลนขวาเป็นที่แน่นอน ตรงนี้ก็เป็นช่องทางของการประมาทในการขับขี่ได้ และผมได้ยกตัวอย่างของอุบัติเหตุทีเกิดจากการขับรถเร็วทีผมได้ประสบเจอมาให้รับทราบถึงการขับเร็วและก็ประมาทไปแล้ว  และผมก็เชื่อว่าเมื่อเหตุการณ์อันเลวร้ายได้เกิดข้ึนเมื่อไหร่ คำพูดที่มักจะได้ยินบ่อยๆคือ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกบ้าง, ผมไม่ผิดผมอยู่เลนขวามาเร็วรถคุณขับช้าแล้วมาอยู่เลนขวาทำไมบ้าง ต่างๆนานา  แต่มักจะลืมนึกไปว่าเป็นเพราะเราประมาทด้วยหรือเปล่าทีขับรถเร็วจนเกินไป เกินกว่าจะควบคุมเหตุการณ์ทีไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้  ผมถึงได้บอกว่าเมื่อเหตุการณ์อันเลวร้ายน้ันเกิดขึ้นเมื่อไหร่ เชื่อสิว่า อยากจะให้มี time machine ขึ้นมาทันที ถ้าเป็นไปได้

ตรงส่วนนี้ผมขอชี้แจงถึงจุดประสงค์ของผมในการสือสารทีอาจจะเกิดการผิดผลาดเพราะผมเขียนไม่ชัดเจนเอง ยังไงผมก็ขอให้ทุกคนช่วยทำความเข้าใจในจุดประสงค์ของผมใหม่ด้วย 

ทุกวันนี้ผมจะใช้เลนกลางเป็นส่วนมากในกรณีขับไม่เกิน 100 ก.ม./ช.ม. เพราะผมกลัวว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นแล้วผมจะเสียใจไปตลอดชีวิตถ้าผมต้องทำให้ชีวิตเพื่อนร่วมทางและชีวิตผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนและเสียหายไปเพียงเพราะความคะนองและประมาท มั่นใจในตนเองและสมรรถนะของรถมากจนเกินไป  รถเราอาจจะดีกว่ารถคนอื่น  ช่วยชีวิตเราได้มากกว่ารถคนอื่น แล้วรถคนอื่นทีไม่ดีกว่ารถเราล่ะครับต้องรับกรรมในส่วนน้ันไปหรือ ตรงส่วนนี้ผมอยากจะขอให้ช่วยๆกันใช้รถ ใช้ถนนให้อยู่บนความพอดีและเห้นใจเพื่อนๆร่วมทางกันด้วย แต่สำหรับคนทีขับรถทีดีอยู่แล้วผมต้องขอขอบคุณในความมีน้ำใจและเคารพในกฏระเบียบเป็นอย่างดี  แต่สำหรับพวกกระบะบ้าพลัง  ฟอร์จูนเนอร์จอมกร่าง  วีออสขาซึ่ง และรถทีขับแบบไม่เห็นใจเพื่อนร่วมทางเลย โดยมักจะมีข้ออ้างเข้าข้างตัวเองเสมอ แต่ต้องขอยกเว้นในกรณีทีเขาจำต้องทำเพราะเป็นเรื่องความเป็นความตายของเขาหรือครอบครัว ตรงนี้ผมต้องขอยกเว้นเอาไว้ และช่วยเห็นใจเขาด้วย ช่วยหลบหรือหลีกทางให้เขาหน่อย เพื่อเขาจะได้แก้ไขสถานะการณ์ได้ทันท่วงทีที่เขาจำเป็นต้องรีบขนาดนั้น

ผมจึงขอเรียนชี้แจงในวัตถุประสงค์ของผมเสียใหม่เพื่อเป็นการเข้าใจที่ดีขึ้น

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 16:48:24 »
^
^
^

อย่างนี้ผมว่าดีครับ อันไหนที่เข้าใจผิดหรือสื่อความหมายผิด หรือผิดแล้วก็ออกมาขอโทษกัน ไม่มีใครถูกต้องเสมอไปหรอกครับ แม้กระทั่งความคิดของเราเอง บางทีเรายึดติดกับสิ่งนึงมากเกินไปพอมีประสบการณ์มากขึ้นเรียนรู้อะไรมากขึ้นก็อาจมองไปว่าแต่ก่อนตูคิด ทำอย่างนี้ได้ไงว่ะ

คุยกันดีๆให้เกียรติกันและกัน แล้วสังคมก็จะดีขึ้นมาเองครับ ช่วยกันๆ อันไหนไม่ถูกต้องก็เตือนกันดีๆ ไล่จากเบาไปหาหนัก

อ่า ถ้าอันไหนที่คิดว่าผมทำไม่ถูกก็เตือนๆกันได้นะครับ ทั้งตอนนี้ ก่อนหน้า และอนาคตด้วย ผมอยากอยู่ในสังคมนี้อย่างสบายใจทั้งผมและคนอื่นๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

popdemonic

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:56:49 »
ผมขออนุญาติชี้แจงในความคิดเห็นของผม ที่เกียวกับคำว่าสิทธิอันชอบธรรมในการขับเลนขวานะครับ ผมคิดว่าหลายๆคนคงตีความในประเด็นนี้ผิดไปจากจุดประสงค์ทีผมต้องการจะสือสารให้รับทราบ ซึ่งอาจจะเป็นที่ผมผิดเองที่สือสารได้ไม่ชัดเจน

ความเห็นทีว่า สิทธิอันชอบธรรมในการทีจะขับเลนขวานั้น ผมต้องการสือสารว่า ทุกๆคนทีขับรถบนถนนย่อมมีสิทธิทีจะขับรถไปทุกเลนทีมีบนถนนและก็เป็นสิทธิอันชอบธรรมที่จะสามารถกระทำเช่นนั้น ตราบใดที่อยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องทังในตัวบทกฏหมายที่กำหนดความเร็วไว้ในแต่ละเลน และกำหนดไว้ถึงการใช้ถนนในเลนในแต่ละประเภทนั้นๆ  น้ันย่อมหมายถึงว่า คนทีขับรถเร็วเขาก็มีสิทธิอันชอบธรรมทีจะใช้เลนขวาอยู่แล้ว คนขับช้าหน่อยก็สมควรทีจะเคารพกฏหมายและสิทธิอันนเช่นกัน ว่าควรอยู่ในเลนของตนเอง ตามสิทธิทีอยู่บนตัวบทกฏหมายที่ได้กำหนดไว้  และผมเห็นว่าเลนขวานั้นมีสำหรับไว้แซงเป็นการชั่วคราวแล้วกลับเข้่าสู่เลนของตนเองก็ถูกต้องอีกเช่นกัน 

แต่ประเด็นทีผมต้องการสื้่อสารอีกประเด็นหนึ่งคือ เมื่อทุกคนคิดว่าเราขับเร็วย่อมต้องใช้เลนขวาเสมอๆๆ เพราะว่าเราได้ใช้สิทธิที่เราพึงได้อย่างถูกต้อง ใครจะคิดยังไงก็ไม่สนใจ เพราะรถขับเร็วก็ต้องใช้่เลนขวาเป็นที่แน่นอน ตรงนี้ก็เป็นช่องทางของการประมาทในการขับขี่ได้ และผมได้ยกตัวอย่างของอุบัติเหตุทีเกิดจากการขับรถเร็วทีผมได้ประสบเจอมาให้รับทราบถึงการขับเร็วและก็ประมาทไปแล้ว  และผมก็เชื่อว่าเมื่อเหตุการณ์อันเลวร้ายได้เกิดข้ึนเมื่อไหร่ คำพูดที่มักจะได้ยินบ่อยๆคือ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกบ้าง, ผมไม่ผิดผมอยู่เลนขวามาเร็วรถคุณขับช้าแล้วมาอยู่เลนขวาทำไมบ้าง ต่างๆนานา  แต่มักจะลืมนึกไปว่าเป็นเพราะเราประมาทด้วยหรือเปล่าทีขับรถเร็วจนเกินไป เกินกว่าจะควบคุมเหตุการณ์ทีไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้  ผมถึงได้บอกว่าเมื่อเหตุการณ์อันเลวร้ายน้ันเกิดขึ้นเมื่อไหร่ เชื่อสิว่า อยากจะให้มี time machine ขึ้นมาทันที ถ้าเป็นไปได้

ตรงส่วนนี้ผมขอชี้แจงถึงจุดประสงค์ของผมในการสือสารทีอาจจะเกิดการผิดผลาดเพราะผมเขียนไม่ชัดเจนเอง ยังไงผมก็ขอให้ทุกคนช่วยทำความเข้าใจในจุดประสงค์ของผมใหม่ด้วย 

ทุกวันนี้ผมจะใช้เลนกลางเป็นส่วนมากในกรณีขับไม่เกิน 100 ก.ม./ช.ม. เพราะผมกลัวว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นแล้วผมจะเสียใจไปตลอดชีวิตถ้าผมต้องทำให้ชีวิตเพื่อนร่วมทางและชีวิตผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนและเสียหายไปเพียงเพราะความคะนองและประมาท มั่นใจในตนเองและสมรรถนะของรถมากจนเกินไป  รถเราอาจจะดีกว่ารถคนอื่น  ช่วยชีวิตเราได้มากกว่ารถคนอื่น แล้วรถคนอื่นทีไม่ดีกว่ารถเราล่ะครับต้องรับกรรมในส่วนน้ันไปหรือ ตรงส่วนนี้ผมอยากจะขอให้ช่วยๆกันใช้รถ ใช้ถนนให้อยู่บนความพอดีและเห้นใจเพื่อนๆร่วมทางกันด้วย แต่สำหรับคนทีขับรถทีดีอยู่แล้วผมต้องขอขอบคุณในความมีน้ำใจและเคารพในกฏระเบียบเป็นอย่างดี  แต่สำหรับพวกกระบะบ้าพลัง  ฟอร์จูนเนอร์จอมกร่าง  วีออสขาซึ่ง และรถทีขับแบบไม่เห็นใจเพื่อนร่วมทางเลย โดยมักจะมีข้ออ้างเข้าข้างตัวเองเสมอ แต่ต้องขอยกเว้นในกรณีทีเขาจำต้องทำเพราะเป็นเรื่องความเป็นความตายของเขาหรือครอบครัว ตรงนี้ผมต้องขอยกเว้นเอาไว้ และช่วยเห็นใจเขาด้วย ช่วยหลบหรือหลีกทางให้เขาหน่อย เพื่อเขาจะได้แก้ไขสถานะการณ์ได้ทันท่วงทีที่เขาจำเป็นต้องรีบขนาดนั้น

ผมจึงขอเรียนชี้แจงในวัตถุประสงค์ของผมเสียใหม่เพื่อเป็นการเข้าใจที่ดีขึ้น

รับทราบครับ ยินดีน้อมรับคำชี้แจงเช่นเดียวกันครับ เพราะในโพสต์แรก ผมอ่านแล้วก็ตีความไปอีกความหมายหนึ่งจริงๆครับ

เลยเกิดความเข้าใจผิดในการตีความต่างๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 13:31:10 »
มีคุณผู้อ่าน แจ้งเข้ามา สองสาม คน ว่าให้เข้ามาช่วยดูกระทู้อันดุเดือด (อีกแล้ว) นี่หน่อย เลยเข้ามาดู

คอมเมนท์อื่นๆ แสดงความเห็นกันโอเคครับสำหรับกระทู้นี้

แต่สำหรับคุณ 2k และคุณ Zardus

ขออภัยที่จะใช้คำว่า

..."เยอะ" กันทั้งคู่....

แลกหมัดกันบนบอร์ดนี้ เจอกันไปคนละหมัดสองหมัด ก็ดีครับ จะได้เจ๊ากันไป

วิธีคิดของคุณ 2k จากที่อ่านมาตลอด ตั้งแต่เจอกันในบอร์ดนี้
= วิธีคิดของคนไทยส่วนใหญ่ วัย 40 กว่าๆ ขึ้นไป "เน้นกล่าวโทษ ระบาย แต่น้อยครั้งที่จะมีทางออกให้กับปัญหาที่กำลังถกกันอยู่ คือมีนะ แต่น้อยครั้งมากๆ"

วิธีคิดของคุณ Zardus จากที่อ่านมาตลอด ตั้งแต่เจอกันในบอร์ดนี้
= "ข้ามีสิทธิ์คิด ข้ารักษาสิทธิ์ข้า แต่อย่ามาล่วงเกินความคิดหรือจิตหรือตัวของข้า ไม่ว่าหน้าอินทร์หน้าพรหมไหนทั้งสิ้น จะแก่กว่า นจะเด็กกว่า
ถ้าขวางหูขวางตา กรูซัดกลับหนักๆทั้งหมด"

ก็ถ้าต่างฝ่ายต่างตั้งจิตยึดมั่นถือมั่นกันแบบนี้ ไม่คิดจะละวาง ปล่อยวาง และเริ่มพูดจากันดีๆ ไล่จากเบาไปหาหนัก
อย่างที่คนอื่นในกระทู้เดียวกันนี้ เขาถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน เคารพความคิดคนอื่นซึ่งกันและกันแล้วละก็

ชาตินี้ทั้งชาติ ก็อย่าหวังเลยว่าทั้ง 2 คนนี้ จะพูดจากันรู้เรื่องครับ

------------------------------------------------

และสุดท้าย ที่นี่ มันก็จะไม่ต่างไปจาก ห้องรัชดา ของพันทิบดอทคอม ที่ผมพยายามจะไม่ให้มันเป็นเหมือน นั่นอยู่ดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 13:34:46 »
เด็กน้อย ใจแคบมากเลยครับ

หัดเปิดใจ มององค์รวมให้กว้าง และควบคุมตัวเอง มากกว่านี้นะครับ

ผมไม่ได้บอกว่า ท่าน จขกท. ไม่ผิดนะครับ
แต่เค้าก็ได้ขอโทษไปในกระทู้อย่างเป็นทางการแล้ว

ถ้าท่านไม่จบ ผมว่า PM. ไปดีกว่านะครับ
ไม่น่ามาโชว์พาวในบอร์ด คงนึกว่าตัวเองเป็นพระเอก หรือไง
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลยครับ

คนแบบนี้,,, ไม่รู้พ่อแม่ ใช้อะไรเลี้ยงให้โตขึ้นมาได้นะ
สงสัยจะเอาเงินไปเสียภาษีหมดหรือป่าว  :-\

ถ้าตั้งใจให้ปัญหาในลักษณะนี้จบ

อย่าเหน็บ ครับต่อให้ทนไม่ไหวก็ตาม อย่าเอาตัวเองเข้าไปอยู่ในส่วนหนึ่งของความขัดแย้งโดยไม่จำเป็น
กับคนที่มีวิธีคิดที่แตกต่างจากคุณครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 19:02:03 »
ถ้าท่าน J!MMY มาเร็วสักหน่อย ผมก็คงไม่อะไรมากมายครับ

มันจำเป็นนะครับ ที่จะต้องมีคนบอกเค้าว่า
สิ่งที่เค้าทำ มันหยาบคาย และใจแคบมากแค่ไหน

สังเกตได้ครับ ผมไม่เคยใช้คำพูดแบบนี้กับใคร
ยกเว้นคนที่มีนิสัยแบบนี้

ผมแอบงงนะครับ วันหนึ่ง ท่าน Zardus เคยดูถูก
คนไม่จ่ายภาษี คนขับมอไซร์ คนใช้รถญี่ปุ่น

แต่ไหงวันนี้ มาลุกขึ้นสู้ เพื่อคนไทยขับรถแช่ขวา
ใคร งง เหมือนผมบ้างครับ  ;D

---------จบ----------

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 22:28:07 »
ผมขอไม่เห็นด้วยกับคุณจิมมีบางอย่างนะครับ เรื่อง แลกหมัดกันบนบอร์ดนี้ เจอกันไปคนละหมัดสองหมัด ก็ดีครับ จะได้เจ๊ากันไป ผมไม่เห็นว่าจะแลกหมัดกันตรงไหนเหมือนกับอีกฝ่ายเมาตะโกนโหวกเหวกแต่ก็แค่ก่อกวนสร้างความรำคาญนิดหน่อยแต่อีกฝ่ายวิ่งเข้ามาซัดเต็มเหนี่ยวแต่คนที่โดนซัดก็ไม่ได้ตอบโต้อะไรมีแต่ผู้ชมรอบข้างมองดูเฉยๆบางคนก็ไปแจ้งเจ้าหน้าที่บางคนก็มาห้ามปรามๆไม่ให้มีเรื่องกันแล้วคนที่ซัดคนอื่นเนี่ยก็เคยซัดคนอื่นเค้าไปทั่วแล้วก็มีแต่ปรามๆตักเตือนให้ปรับปรุงตัว ก็หายไปพักใหญ่ พอมีคนที่เห็นแล้วขวางหูขวางตาก็ออกมาซัดเลยแล้วก็โดนปรามอีกตามเคย

เอาเฉพาะกระทู้นี้นะครับว่าสมควรที่จะสือสารออกมารึเปล่า ขอตัดข้อความมาบางส่วนนะครับ

"โรคจิตป่าววะ ด่าคนไทยกันเองอยู่ได้ " ไอ้เบื้อก "มีปัญหามากก็อย่ากลับมาสิวะ" ไปตายซะแล้วไปเกิดยุโรป หรือ ซิมบับเว่ไป ไอ้คนที่มาด่าคนไทยนี่แหละต้องโดนขับไล่ออกจากสังคมด้วยซ้ำ

แล้วข้อความที่โพสว่า

แสดงว่าเขาไม่เคยได้สนใจคนอื่นเลยนอกจากคุณจิมมี่เพราะคุณจิมมี่เป็นเจ้าของเว็บ ไม่ใช่เพราะเค้านับถือหรือจำเป็นต้องเอาใจใส่ ไม่รับฟังคนอื่นอะไรทั้งนั้น ผมขอย้ำความคิดของผมว่าเขาฟังคุณจิมมี่คนเดียว ผมเชื่อว่าเค้าเป็นคนที่มีศักยภาพสูง ไอคิวสูง การศึกษาสูง หน้าที่การงานสูง รายได้สูงแต่กลับกลายเป็นข้อด้อยที่ว่าทำให้มองคนอื่นต่ำกว่าตนเองทั้งหมดจะฟังเฉพาะคนที่อยู่สูงสุดของสถานที่นั้นๆเท่านั้น

ขออภัยด้วยหากทำให้กระทู้กลับมาเดือดอีกรอบ แต่ผมเคยเป็นคนที่เคยโดนซัดมาทั้งที่ไม่ได้เมาเอะอะอะไรด้วย ที่แรกว่าจะ PM หาคุณจิมมี่แต่บอกตรงๆครับผมเข้าใจว่า PM คือการโพสเข้าข้อความส่วนตัวคุยกันแบบตัวตัวแต่ก็ไม่แน่ใจซะทีเดียว และก็ผมเข้าใจคุณ IncarRus ว่าขัดข้องใจก็เลยมาโพสแบบสุ่มเสี่ยงที่จะสร้างความร้าวฉานและความไม่พอใจให้เพื่อนๆทุกท่าน ถ้าใครจะตำหนิผมเป็นการส่วนตัวก็ PM ได้ครับ (ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด) จะได้ลองทดสอบการใช้ PM ไปในตัวด้วยซะเลย ขออภัยอีกทีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:02:31 »
เวลาประเทศไทยมีรถประจำชาติ อย่าลืมให้เลือดรักชาติจี๊ดนะครับ  ;)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 17:26:45 »
มันเกิดจากการตอบที่ไม่สนใจว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไปหลังจากตอบไปแล้ว

การตอบมันทำได้หลายแบบ มันมีวิธีการใช้คำพูดในการตอบมากมาย แต่มันได้ใจความเหมือนกัน

แต่คุณทั้งหลายไม่เลี่ยงมันเอง ส่วนหนึ่งมันเกิดจากอารมณ์ และไม่ทันยั้งคิดก่อนจะตอบ แล้วก็มานั่งคิดว่าตอบแรงไปหรือป่าว