โพลล์

คิดว่า BMW รุ่นใหม่ ขับหน้า เครื่องยนต์ขนาดเล็กลง จะทำให้รถราคาถูกลงหรือไม่

ถูกลงแน่นอน
4 (18.2%)
ไม่ถูกลงแน่นอน
18 (81.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 19

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบฟันธง - คิดว่า BMW รุ่นใหม่ ขับหน้า เครื่องยนต์ขนาดเล็กลง จะทำให้รถราคาถูกลงหรือไม่  (อ่าน 5759 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับ

ปัจจุบัน รถ BMW แพงมากๆ 2 ล้าน ขึ้นต่ำ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่มนุษย์เงินเดือนที่พอมีตัง(ที่จะขับ Camry 2.0 หรือ Altis ตัว top)หน่อยจะได้ขับ

อยากเห็น BMW ขายรถราคาถูกลงไปบ้าง คนที่มีตังซื้อรถราคาล้านต้นๆ-ล้านกลางๆ ที่มีทางเลือกแค่ Camry Accord Teana(และ sonata) จะได้เลือกอะไร
ที่เล็ก หรูและประหยัดน้ำมันบ้าง

คิดว่าแนวโน้มจะเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เหตุผลที่ BMW จะทำขับหน้า มันมาจากที่ว่า การที่ 1-Series ใช้ชิ้นส่วนร่วมกับ 3-Series ทำให้ต้นทุนมันแพง ทำกำไรได้น้อยกว่าพวก Audi A3 ที่ใช้พื้นฐานของ Golf ครับ

เพราะฉะนั้นผมไม่คิดว่า ถ้า 1-Series เป็น FF แล้ว ราคาจะถูกลง

อีกอย่าง สินค้าที่หรูๆ ถ้าราคาถูกลงมาจนชาวบ้านทั่วไปซื้อได้ มันก็จะไม่หรูอีกต่อไปครับ คือมันไม่ exclusive อ่ะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าลืมสนะครับว่า เว็บเรา ไม่มีการตอบฟันธง

ผมไม่เชื่อว่า จะถูกลง ครับ

ออฟไลน์ 2k

ลงความเห็นว่าไม่ถูกลงครับ ด้วยความที่ว่าตำแหน่งทางการตลาดของยี่ห้อเค้าวางตัวเองในฐานะของรถหรูราคาแพง การลดราคาจะขัดต่อภาพลักษณ์ของเค้าแม้ว่าระบบขับเคลื่อนล้อหน้าจะใช้ชิ้นส่วนน้อยกว่าราคาถูกลงก็ตาม แม้เครื่องจะเล็กลงเค้าก็จะอ้างว่าแพงด้วยคำว่า"เทคโนโลยี"แล้วก็ขายราคาแพงต่อไป โดยธรรมชาติแล้วคนค้าขายไม่ลดราคาเพื่อเอาใจลูกค้าหรอกครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆ 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

ผมก็ไม่คิดว่าจะถูกลงเช่นกัน เพราะถ้าสินค้าถูกลง คุณค่าของทางจิตใจของ BMW ที่เคยสั่งสมกันมา มันจะหมดลงไปในทันทีทันใด
คุณดูอย่าง Lexus ก็มีขับล้อหน้าก็หลายรุ่น ใช้พื้นฐานเดียวและเครื่องเดียวกับโตโยต้าก็หลายรุ่น ราคามันถูกลงบ้างมั้ย ก็ไม่เลย
หรือนอกจาก BMW จะทำรถเล็กๆ จำพวก A1 C1 A-Class อะไรประมาณนี้ อาจจะได้เห็นต่ำกว่า 2 ล้านนะ แต่อาจเป็นราคารายย่อยนำเข้านะ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้า บีเอ็มทำขับหน้า ผมว่าถึงขั้น เสียรถ เลยแหละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่น่าจะถูกลง

แต่คงได้เห็นการบริหารจัดการห้องโดยสารภายในที่ดีขึ้น

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้า บีเอ็มทำขับหน้า ผมว่าถึงขั้น เสียรถ เลยแหละ
เห็นด้วยครับ ... อย่างที่เป็นอยู่นี้ดีอยู่แล้ว ถ้ารถหรูราคาถูกมันก็ไม่ใช่รถหรูซิครับ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ถูกต้องตามนั้นทุกท่านเลยครับ ต่อให้ไปเอาชิ้นส่วน Toyota-Honda-Nissan มาประกอบสัก 90%
พี่แกก็ไม่ยอมขายถูกลงแน่นอน ลองดูแค่ราคามอร์ไซต์ใน show room เขาสิครับ

ออฟไลน์ H.

คงถูกลงไปไม่ได้หรอกครับ ตำแหน่งทางการตลาดและรูปลักษณ์เขาเป็นแบบนั้น

แต่ผมไม่ชอบให้ BMW ขับหน้าเลยให้ตายสิ
H.

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ผมว่าไม่หรอกครับ ขนาดLexus ES300 แทบจะพิมพ์เดียวกับCamryเลยด้วยมั๊งราคายังโดดสูงริ่ว อีกอย่างผมว่าถ้าถูกในราคาที่เอื้อมได้ง่ายๆขนาดนั้น ผมว่าเค้าไม่ทำแน่นอนครับ

ป.ล.ผมก็เป็นอีก1ความเห็นที่คิดว่า ไม่ชอบให้ทำเป็นขับเคลื่อนล้อหน้าเลย =_="
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Lertvarit

สารภาพครับ = ="  ผมเพิ่งรู้ว่ารถผมขับเคลื่อนล้อหลัง   :-[ :-[
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ golf32

ถ้าทำขับหน้าจริงๆจะขาดความเป็น BMW ไปเลย :'(

ปล รถขับหลังยิ่งหายากๆอยู่

Blue 229

ถ้านับเฉพาะในไทย
ต่อให้ bmw เปลี่ยนมาขับเคลื่อนด้วยล้อขวาข้างเดียว
มันก็จะไม่ถูกลง และจะยังมีคนซื้อมาขับอยู่ดีครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ค่ายยุโรปส่วนมาก ขับหลังหมดครับ ยกเว้น AUDI ที่เน้นขับ 4 ...

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมก็มองว่าไม่ถูกลงแน่นอน มีแต่จะเพิ่มขึ้น เพราะ Image และ Positioning เค้าเป็นแบบนั้นอ่ะครับ ถ้าลดราคาลง ผมว่าแทนที่จะขายดีขึ้น อาจแย่ลงด้วย

PKS8

ทำ BMW ทำขับหน้าออกมา ส่วนตัวผมคิดว่า BMW คิดสั้นไปนะครับ

ออฟไลน์ H.

ชูธงสร้างภาพไว้แต่แรกว่าจะจงรักภักดีกับขับหลัง อยู่ดีๆจะทำขับหน้ากันซะแบบนั้น
ทำดีไซต์ไหม่แนวน่ารักๆแล้วย้ายไลน์ไปร่วม mini น่าจะเวิร์คกว่านา
H.