ผู้เขียน หัวข้อ: PRIUS โฉมปัจจุบัน วิ่งทางไกล 110 km/hr กินน้ำมันกี่กิโลลิตรครับ ?  (อ่าน 25034 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมหาReview เต็ม ๆ ไม่เจอครับ ไม่แน่ใจว่าคุณ Jimmy ทำ Review ไว้หรือยัง เห็นแต่ Camry  Hybrid ที่ทำตัวเลขการสิ้นเปลืองไว้ 16.7 km/l

ถ้าเคยทำไว้แล้ว รบกวนLink ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
คุ้นๆว่าพี่จิมเคยบอกว่าสิบแปดหรือเปล่า (ถ้าจำผิดขอโทษด้วยครับ) แต่ทางโตโยต้าเคลมว่า 24 เลยนะ

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
เข้าไปดูที่เว็ปพรีอุสได้เลยคับ แข่งกันประหยัดน้ำมันน่ะ  อิอิ..... ;D

http://thaipriusclub.com/webboard/index.php?board=31.0

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
24 คงมี * ต่อท้ายประโยคแน่ ทำนองว่าปิดแอร์ ขับทางไกลที่ 60 km/h ซึ่งผมว่าเป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ MoLee

เท่าที่ผมจำได้มันมีหลายเวอร์ชั้นครับโฆษณา PRIUS อ่ะ มีทั้ง *ปิดแอร์วิ่ง กับ *วิ่งทางไกล  สรุปเอาเชื่อถือได้มากสุดก็รอรีวิวของพี่จิมเราดีกว่าครับ  ;D แต่ผมเดาว่า 20 โลลิตรน่าจะได้แน่ๆครับ รึป่าว? ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Prius ยังไม่ได้ทำอัตราสิ้นเปลือง และยังไม่ได้ทำ Full review ครับ แต่อยู่ในคิวว่าจะยืมมาลองทำครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
PRIUS ไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าเอาเป็น CT200H ไหมครับเห็นเครื่องคล้ายๆกัน ได้ประมาณ 18-19 km/l มีหมุนไป sport mode บ้างและรถยังไม่ผ่าน run in นะครับ

ออฟไลน์ Archman12

• **
ได้ 20 Upแน่นอนคับ นน.เบากว่า CT200h เยอะเลยคับ ;)

jaesz

Prius ยังไม่ได้ทำอัตราสิ้นเปลือง และยังไม่ได้ทำ Full review ครับ แต่อยู่ในคิวว่าจะยืมมาลองทำครับ

ีขอบคุณครับ ผมก็หาตั้งนาน นึกว่าพลาดไปตอนไหนว้าาา เห็นแต่ที่ทดลองขับในญี่ปุ่น

ออฟไลน์ piakpiak

• **
ผมว่านะ คนส่วนใหญ่จะดูอัตราสิ้นเปลืองจากหน้าจอ ซึ่งผมว่าไม่ค่อยแม่นยำเท่าไหร่ ที่ดีที่สุดน่าจะคำนวนจากระยะทางที่วิ่งได้จริง หารด้วยจำนวนน้ำมัน(ลิตร)ที่เติมกลับ

ออฟไลน์ Terng

ผมตอบให้ก็ได้ครับ เพิ่งขับไปกลับฉะเชิงเทรา-ชลบุรีมา ล็อคครูซไว้ที่ 100 km/hr แทบตลอดทาง มีตอนเร่งแซงกดไป 120-130 บ้าง นอกนั้นก็ขับแบบล็อคครูซไว้ตลอด ใช้โหมด Eco นะครับ ทำได้ 25กม/ลิตร ผู้โดยสาร 3 คน เป็นผู้ใหญ่หมด น้ำหนักรวมกันประมาณ 180 กก. ไม่บรรทุกของใดๆครับ

น้ำมันถังหนึ่งเติมประมาณ 33 ลิตร บวกลบ 3 ลิตรได้ (เติมเมื่อไฟเตือน) จะวิ่งได้ระยะทาง 750 กม. เป็นอย่างน้อยครับ ถังที่ดีที่สุดที่ทำเอาไว้ ณ ตอนนี้คือ 790 กม. ใช้น้ำมันไป 31 ลิตรหน่อยๆครับ หรือตกประมาณ 25 โลลิตรกว่าๆ (ถ้าจำผิดขออภัย แต่เลขประมาณนี้ครับ คุณพ่อเป็นผู้ใช้งาน และจดบันทึกเอาไว้ตลอดทุกถัง)

ผมทำ mini review สั้นๆ ลงไว้ใน Thai Prius Club ตั้งแต่เมื่อตอนเมษายนที่ผ่านมา ลองดูคร่าวๆตามลิงค์นี้ก่อนได้ครับ กำลังเก็บข้อมูลการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากการใช้งานจริงหลายๆถังก่อนสรุปทำเป็น User's Voice เวอร์ชั่นเต็มครับ  ;)

http://thaipriusclub.com/webboard/index.php?topic=1742.0
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Terng

ผมว่านะ คนส่วนใหญ่จะดูอัตราสิ้นเปลืองจากหน้าจอ ซึ่งผมว่าไม่ค่อยแม่นยำเท่าไหร่ ที่ดีที่สุดน่าจะคำนวนจากระยะทางที่วิ่งได้จริง หารด้วยจำนวนน้ำมัน(ลิตร)ที่เติมกลับ

ยืนยันว่าไมล์เพี้ยนไม่มากครับ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่วัดได้บนหน้าปัดเท่าที่สังเกตเปรียบเทียบเอาไว้ พบว่าจะคลาดเคลื่อนไม่ถึง 1 km/l แล้วนะครับ ถ้าเป็นอัลติสที่ผมใช้อยู่ ความคลาดเคลื่อนมันค่อนข้างจะแกว่งตั้งแต่ 0.1 - 1.8 km/l เลยทีเดียว ของพรีอุสที่ลองสังเกตดูจะแตกต่างกันอยู่ประมาณ 0.4 km/l เท่านั้นครับ สำหรับผมถือว่าเชื่อถือได้ครับ ไม่ต่างมากจนโอเว่อนะ  ;)

=========

เพิ่มเติมนิดนึงว่า เป็นรุ่น TRD จึงไม่รู้ว่าล้อแม็กจะเกี่ยวข้องกับตัวเลขที่เพี้ยนไปหรือเปล่าครับ เพราะเป็นล้อขนาด 16 นิ้ว ใหญ่กว่ารุ่นปกตินิ้วนึงครับ เคยได้ยินว่ามันมีผลต่อการกินน้ำมันเพิ่มขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 01:27:11 โดย Terng »
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

jaesz

ผมตอบให้ก็ได้ครับ เพิ่งขับไปกลับฉะเชิงเทรา-ชลบุรีมา ล็อคครูซไว้ที่ 100 km/hr แทบตลอดทาง มีตอนเร่งแซงกดไป 120-130 บ้าง นอกนั้นก็ขับแบบล็อคครูซไว้ตลอด ใช้โหมด Eco นะครับ ทำได้ 25กม/ลิตร ผู้โดยสาร 3 คน เป็นผู้ใหญ่หมด น้ำหนักรวมกันประมาณ 180 กก. ไม่บรรทุกของใดๆครับ

น้ำมันถังหนึ่งเติมประมาณ 33 ลิตร บวกลบ 3 ลิตรได้ (เติมเมื่อไฟเตือน) จะวิ่งได้ระยะทาง 750 กม. เป็นอย่างน้อยครับ ถังที่ดีที่สุดที่ทำเอาไว้ ณ ตอนนี้คือ 790 กม. ใช้น้ำมันไป 31 ลิตรหน่อยๆครับ หรือตกประมาณ 25 โลลิตรกว่าๆ (ถ้าจำผิดขออภัย แต่เลขประมาณนี้ครับ คุณพ่อเป็นผู้ใช้งาน และจดบันทึกเอาไว้ตลอดทุกถัง)

ผมทำ mini review สั้นๆ ลงไว้ใน Thai Prius Club ตั้งแต่เมื่อตอนเมษายนที่ผ่านมา ลองดูคร่าวๆตามลิงค์นี้ก่อนได้ครับ กำลังเก็บข้อมูลการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากการใช้งานจริงหลายๆถังก่อนสรุปทำเป็น User's Voice เวอร์ชั่นเต็มครับ  ;)

http://thaipriusclub.com/webboard/index.php?topic=1742.0

ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ pongrsu

• **
ผมใช้ความเร็ว 110-120 เดินทางตลอด
แต่ใช้อีโคโหมดนะ
ก็ได้ประมาณ 22 km/L

แล้วที่มีคนสงสัยว่า ขับ 60 ถึงได้ 24 km/L
ไม่จริงครับ เพราะผมเคยขับ ประมาณ 70 km/L ดินแดง-รังสิต
ได้ประมาณ 31 km/L  :) เปิดแอร์ที่ 23 องศา ระดับ 3 นั่ง 2 คน
ผมหนัก 80 น้องสาวหนัก 53

ในเวปคลับเคยมีคนเอาตัว scanguage ไปวัดที่ ความเร็ว 100 km/hr
ได้รอบเครื่องประมาณ 1500 rpm

ออฟไลน์ yoyoyoyo

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ