ผู้เขียน หัวข้อ: การวางเท้าขณะใช้cruise control วางกันแบบใหนสบายและปลอดภัยสุดครับ  (อ่าน 5542 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
สงสัยครับเวลาขับรถแล้วเปิดใช้cruise control วางเท้ากันแบบใหน

1. วางเฉยๆ ไม่แตะทั้งคันเร่งและเบรก (สบายสุด แต่มีอะไรกะทันหันจะเบรกไม่ค่อยทันเพราะวางเท้าห่างจากเบรก)
2. แตะเฉยๆที่คันเร่งแต่ไม่ได้เหยียบ (ความรู้สึกก็ไม่ได้ต่างจากเหยียบคันเร่งเลย แถมเกร็งๆนิดๆเพราะน้ำหนักไม่ได้ลงที่คันเร่ง)
3. แตะที่เบรกแต่ไม่ได้เหยียบ (เกร็งและเมื่อยมาก เพราะเบรกจะชันกว่าคันเร่งและถ้าไปโดนเบรกนิดเดียวระบบก็ยกเลิกแล้ว)

หรือเพื่อนๆขับกันแบบใหนครับที่สบายที่สุดและลอดภัยที่สุด 8)

ออฟไลน์ suse

• Newbie
  • *
เราเอาเท้าวางไว้ระหว่างหน้าคันเร่งแป้นกับเบรคนะค่ะ ไม่ได้ยกไปแตะไว้มันจะเมื่อยค่ะ

ออฟไลน์ JIRATH

แล้วแต่สภาพของถนนครับ ถ้าโล่งๆผมถอยขาออกมาเลย ถ้ามีรถหน่อยก็วางๆไว้แถวๆคันเร่ง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
เหมือนข้างบนครับ ถ้ารถเยอะก็จะวางไว้ที่คันเร่ง ถ้าน้อยก็จะถอยออกมาให้วางเท้าสบายขาเลย

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ผมก็วางไว้ที่คันเร่งเลยนะครับ

การวางที่คันเร่งก็ไม่ได้วางแบบยกเท้าไว้นะ ก็ปล่อยน้ำหนักเท้าไปเลยไม่ได้เกร็งใดๆทั้งสิ้น
ปล่อยน้ำหนักตกไปที่คันเร่งเลย ผมก็ไม่รู้ว่าทำถูกไหม แต่ผมว่าเวลาผมจะเบรคมันยกเท้าไปได้ไวกว่าการเอาเท้าไปวางไว้ที่อื่น
อีกอย่างผมก็ไม่เห็นว่าการวางน้ำหนักทิ้งไปที่คันเร่งแล้วรถมันจะเร่งความเร็วเพิ่ม ผมก็เห็นมันวิ่งไปเท่ากับความเร็วที่เราล๊อคไว้นะครับ

ผิดถูกประการใดก็รบกวนชี้แนะอีกทีครับผม

ออฟไลน์ prai

ถ้า Volvo S80 ก็วางเฉยๆ ไม่ยุ่งกับคันเร่งและเบรกเลย เพราะรถมันชะลอให้เอง ตามความเร็วของรถยนต์คันข้างหน้า
ถ้าคันอื่นผมก็จะวางไว้ที่คันเร่งนะ วางเฉยๆ ทิ้งน้ำหนักเท้าปกติ ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยออกแรงด้วยแหล่ะ มันเลยอาจจะไม่ได้ไปกด

ออฟไลน์ udis

วางไว้ที่พื้นครับ ใช้นิ้วกดเอา จะเร่ง จะชลอ
เพราะความปลอดภัย ไม่ได้อยู่ที่ว่า เบรคทันเท่านั้น เพราะบางทีผมก็เร่งเพิ่มแทนเสียด้วยครับ (ปลอดภัยกับท้ายรถครับ)
เลยวางไว้ที่พื้่นครับ สบาย ปลอดภัยกลางๆ จะำไปทางเบรค หรือคันเร่งก็ได้ทั้งนั้นครับ

ขับสบายๆ สิ่งสำคัญก็การเว้นระยะห่างครับ อย่าไปจี้ตูดใครครับ ใช้ไปซักพักก็จะชินเองว่า
ระยะนี้จะเลือกกดลดความเร็วลง หรือกด Cancel เลย

เท่าที่ผ่านมา กระทันหัน ผมยังเบรคทันตลอดครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Terng

ล็อคแล้วนั่งขัดสมาถเลยครับ ;D ผมทำเป็นบางครั้งนะ เพราะขับบนมอเตอร์เวย์ช่วง 5 ทุ่มเที่ยงคืน รถจะน้อยมากๆ และผมก็ขับอยู่แค่ 90 ด้วย ฟังเพลงชิลๆไปเรื่อยๆไม่รีบไม่ร้อน.....

พอๆ เลิกๆ เอาจริงๆก็แค่วางขาไว้ใกล้ๆเบรคแหละครับ พอจะเบรคก็ยังทันนะไม่มีปัญหาเลย เคยเจอเหตุการณ์ที่เปิดครูซอยู่แล้วต้องเบรคกะทันหันมาแล้ว แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าต่างไปจากการขับขี่ปกติครับ เพราะส่วนตัวก็จะมองดูรอบๆตัวอยู่ตลอดเวลาเพื่อเตรียมตัวล่วงหน้าเผื่อเจออุบัติเหตุ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
แล้วแต่ครับถ้ารถไม่เยอะเอาเท้าออกมาครับมีแถม exercise นิดหน่อย ;D ถ้ารถเยอะหน่อยก็แป้นเบรคครับเพราะชิน อย่างน้อยมีอะไรก็ยังเบรคได้ทันครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมวางเท้ากับพื้นแต่อยู่ในตำแหน่งที่สามารถเหยียบเบรคหรือคันเร่งได้ทันทีอ่ะ