ผู้เขียน หัวข้อ: หารถให้คุณอา เครื่องไม่เกิน 1600 CC คันไหนดีครับ(ภายใต้เงื่อนไขเหล่านี้)  (อ่าน 11024 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เขามีคำถามผมมาอย่างนี้นะครับ(คิดไม่ออกเลย)
1 รถคล้ายๆ toyota innova แต่เครื่อง 1.6 มีไหมครับ
2 รถที่ใช้ แก๊ซ จากศูนย์ เครื่องไม่เกิน 1.6
3 รถเครื่องไม่เกิน 1.6 ที่น่าสนใจ

เงื่อนไขผู้ใช้
ผู้หญิง เป็นข้าราชการ สายวิชาการ
มีเงินเก็บเนื่องจากไปทำงานต่างประเทศมานานพอสมควร อายุ 54 แล้ว
ไม่มีลูก ใช้รถไม่เกิน 5 คน วิ่งแต่ในเมือง
เคยขับ Toyota corolla ตูดเป็ด เครื่อง 1.5 กับ Chevrolet Optra 1.6 ครับ

ควรใช้รถอะไรดี ผมแนะนำไม่ถูกเลย ตอนแรกๆ ว่าจะแนะนำให้ซื้อ March ตัว top เพราะแกขับน้อย
แต่บางทีแกต้องพาคุณตา ยาย ไปหาหมอ ครับ มันจะนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
นั่ง 3 แถวเครื่องไม่ถึง 1.6
ถ้าไม่ใช่กำลังภายในพิเศษแบบยัดโบช่วยนะ

ผมเชื่อว่ามันจะ "เร่งไม่ไป" "แดกน้ำมันแหลกลาน"
H.

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ที่คุณพูดมาทำไมผมคิดออกแค่ Honda freed เองอ่ะ :-\

ออฟไลน์ Buffy

Honda freed เหมือนกันครับ คุณตา คุณยาย ขึ้นลงง่าย

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
  proton  exora  ตรงตามความต้องการที่สุดเเล้ว   ถ้าไม่ติดเรื่อง band
 nissan tiida   ไม่ถึง สาม เเถว เเต่ ก็  เหมาะสำหรับคนแก่นั่ง
honda freed  ก็เป็นตัวเลือกที่ดี ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
 Honda Freed เหลือก็ตัวนี้แหล่ะ

เครื่องพันห้า แต่แรงม้าเท่าพันหก  ;D

หรือ Altis CNG ด้านหลังนั่ง 3 คนยังพอไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 19:23:23 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ H.

ทำม้าย ทำมาย innova เครื่องดีเซลมานไม่ทำตลาดต่อ  :'(
H.

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
1. Freed

2. Altis CNG , Lancer CNG

3. Jass , City , Tiida
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
ทำม้าย ทำมาย innova เครื่องดีเซลมานไม่ทำตลาดต่อ  :'(

ผมเคยขับของเพื่อนมาแล้วครับ รุ่นนี้ เครื่องดีเซล ตุ๊กๆแซงครับ เรื่องจริง ผมลองจับเวลา 0-100 22วิ ผมจะบ้าตาย

methus zaa

ผมเคยขับของเพื่อนมาแล้วครับ รุ่นนี้ เครื่องดีเซล ตุ๊กๆแซงครับ เรื่องจริง ผมลองจับเวลา 0-100 22วิ ผมจะบ้าตาย
โห ช้าเกินแล้วครับ ของผมก็ดีเซลทำไมจับได้ในเวลา 14-15 วิ ล่ะ 22 วิ นี่น้ำมันเครื่องมันไม่ดีป่าวครับ พุ่งนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นึกออกแค่ Exora ละครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Chariot

ถ้างบประหยัด และเน้นเครื่องไม่เกิน 1.6 ก็แนะนำ Avanza และ Tiida ครับ

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *

โห ช้าเกินแล้วครับ ของผมก็ดีเซลทำไมจับได้ในเวลา 14-15 วิ ล่ะ 22 วิ นี่น้ำมันเครื่องมันไม่ดีป่าวครับ พุ่งนะครับ

ก็น่าจะมีส่วนนะครับ เพราะตอนนั้นผมลองเช็คนมเครื่องมันดู โคตรดำเรยครับ ผมก็เรยพามันไปเปลี่ยนเป็น mobil1 ก็รู้สึกว่าแรงขึ้นนะครับ แต่ไม่มาก และไม่ได้ลองจับเวลาใหม่ครับ แต่ผมจำได้ จาก140-160 ลากอยู่นานเป็นนาที

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ diow_1991

แนะนำ Avanza 1.5 ถ้าอยากได้แก๊สจากโรงงานก็ Lancer CNG กับ Altis CNG

GreenG

คุยแล้ว แนวโน้ม น่าจะเป็น

1. Lancer CNG

กับ

2. March ตัว top ครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

กับ
อืม.... กะใช้รถนานไหมครับ? ขับน้อย คือน้อยแค่ไหน ขับเท่าไหร่ก่อนจะขาย? ถ้ากะใช้นานๆ (7-8 ปีขึ้นไป หรือ 2 แสนโลขึ้นไป)

สองตัวนี้อาจมีปัญหาหนักอก และค่าใช้จ่ายหนักๆตามมากับเรื่องเกียร์นะครับ CVT ทั้งคู่เลย

ตัวเลือกใกล้ๆ กันก็มี Toyota Corolla Altis 1.6E Advanced CNG ครับ เกียร์อาจไม่ฉลาดเท่า แต่ทนกว่านะ

ถ้างบพอ ไม่สนเก๋งดีเซลหรือครับ? กินน้ำมันกว่ามาร์ชนิดเดียว ยิ่งได้เติมน้ำมันราคาถูกกว่าอีก กลายเป็นว่าประหยัดพอๆ กันครับ

เช่น Ford Focus กับ Chevrolet Cruze เป็นดีเซล 2.0 แต่กินเงินเท่าเบนซิน 1.2 ครับ (ย้ำว่า ถ้างบพอนะครับ เพราะมันแพงกว่าตัวเลือกที่ให้มาร่วม 4-5 แสน)

******แก้ไขเพิ่มเติม******

ขอโทษครับ ลืมอ่านเงื่อนไขครูซเบาะหลังนั่งไม่สบายครับ ตัดทิ้ง

ออฟไลน์ Amj

คุยแล้ว แนวโน้ม น่าจะเป็น
 กับ

ถ้าเหลือแค่ 2 ตัวนี้ ผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ
ให้ไปลองขับทั้ง 2 ตัว โดยให้มีผู้ใหญ่นั่งในรถทั้งหมด 5 คนครับ แล้วจะได้คำตอบว่าจะซื้อคันไหน
ถ้านั่งแล้ว สบายดีเหมือนกันทั้ง 2 คัน

ผมบอกได้เลยว่าออกที่ March แน่นอน เพราะอะไร ลองขับดูครับ
อาผมมีทั้ง 2 คัน

ขับขนคน 5 คนลองดูแล้วจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ H.

22วิ  :o :o :o :o :o
H.

ออฟไลน์ delete

altis CNG สถานเดียวครับ
ปกติขับคนเดียว ผมว่ารถเก๋งคันเดียวเหลือๆครับ
ไม่น่าจะมีความจำเป็นต้องไปหาพวก7 ที่นั่งใหญ่ๆเลยกินน้ำมันเปล่าๆ
เบาะหลังก็พอสบาย ติดแก็สมาแล้วอีก

GreenG

ตกลงแกจะเอาเครื่อง 1.6  ไม่ใช้แก๊ซแล้วครับ

นอกจาก Altis 1.6 แล้ว

ยังมีรถรุ่นไหนอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ diow_1991

ตกลงแกจะเอาเครื่อง 1.6  ไม่ใช้แก๊ซแล้วครับ

นอกจาก Altis 1.6 แล้ว

ยังมีรถรุ่นไหนอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

งั้นก็เอา ทีด้า5D 1.6 กว้างกว่า นั่ง 5 คนสบาย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เข้ามาเชียร์ทีด้า 5 ประตูด้วยอีกคนครับ นุ่มสบาย เบาะก็สบาย เหมาะกับคนแก่มากเลยครับดูเป็นรถครอบครัวดีด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
เข้ามาเชียร์รถตัวเองบ้าง
Toyota Porte ครับ ^^

(นอกเรื่องป่าวหว่า = =)