ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ เรื่องขึ้นเนินหลังเต่า  (อ่าน 6953 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
เวลาก่อนขึ้นเนินหลังเต่าทุกคนเบรคก่อน
แล้วพอถึงเนินก็ปล่อยเบรคให้รถขึ้นไป

หรือ เบรคจนขึ้น-ลง เนินเสร็จเลยครับ  ;D

เห็นอ่านมาเค้าบอกว่าถ้าเบรคจนขึ้น-ลงเสร็จ
โช๊คหน้า กับ เบรค จะเสียเร็ว
เพราะเวลาเบรครถถ่ายน้ำหนักมาด้านหน้าเยอะมาก
ทำให้โช๊คกับเบรคต้องรับน้ำหนักมากเกินไป

ช่วย comment ด้วยนะครับว่าจริงรึเปล่า
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ถามหน่อยครับ เรื่องขึ้นเนินหลังเต่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:28:15 »
มันก็ขึ้นอยู่กับคุณมาเร็วแค่ไหนด้วยแหละครับ
มาเร็วเบรคแรงยังไงๆน้ำหนักก็เทมาด้านหน้ามากปรกติถ้ารถไม่ได้โหลดหรือมี spoiler ผมก็ชลอๆเอาครับ

ปล ถนนส่วนมากที่มีหลังเต่าก็เพื่อไม่ให้ขับเร็วอยู่แล้วคุณมาเร็วขนาดไหนล่ะครับถึงต้องเบรคหนักขนาดนั้น ???

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ถามหน่อยครับ เรื่องขึ้นเนินหลังเต่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:32:39 »
ให้เบรคก่อนครับ โดยใช้น้ำหนักเบรคประมาณว่าสามารถทำให้รถไปได้ถึงกลางเนินหลังเต่า ไม่ขาดไม่เกิน
ขณะรถอยู่ที่กลางเนินหลังเต่าเราค่อยกดคันเร่งต่อครับ

ปล.นอกจากโช้คหรือเบรคแล้วควรคำนึงถึงช่วงล่างส่วนอื่นๆที่จะพังก่อนเวลาอันควรด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 08:39:35 โดย redsun »

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:08:00 »
ของผม ต้องดูที่เนินด้วยครับ ถ้าเนินสูงก็ต้องเบรคก่อนเนินพอประมาณ แต่ถ้าเนินไม่สูงมากเวลาใกล้ๆถึงเนินผมค่อยเบรค
ลงเนินเสร็จผมก็เหยียบคันเร่งมิดเลย(ล้อเล่นๆนะ) ;Dก็เหยียบคันเร่งธรรมดาละครับ :D

เนินหลังเต่าบางที่ก็ต้องระวังหน่อยนะมันจะมองไม่ค่อยจะเห็นผมโดนมาแล้ว :'(

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:59:35 »
ผมขับตรงไปเลย ไม่เบรค ไม่รู้จะมีผลเสียอะไรมั้ย

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:52:47 »
มันคงไม่เสียเร็วมากหรอกครับ

เพราะโช็คและช่วงล่างมันก็มีไว้สำหรับรองรับการกระแทกอยู่แล้ว นี่ครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:59:59 »
เคยเจอตอนมืดๆ เนินหลังเต่าสีเดียวกับถนน ไม่ทาสีสะท้องแสงบอกด้วย แถมนูนซะสูง ... วันนั้นแทบจะบินเลยครับ

----

ส่วนตัวแล้วผมจะเบรคมาก่อน แล้วให้แรงเฉี่อยพารถขึ้นเนินไปครับ
พอลงเนิน ก็กดเร่งนิดหน่อยให้ล้อหลังขึ้นตามมา ผมเน้นค่อยๆขึ้นครับ
รถเก่าแล้ว คนก็กรอบแล้ว เดี๋ยวจะมีอะไรพัง ยังไม่อยากกินแกลบ..

ก่อนหน้านี้ใช้ 505 ของคุณพ่อ เจอเนินนี่ไม่ต้องเบรค ผ่านไปได้แบบนิ่มๆสบายๆเลย
พอซื้อรถมาขับเอง นี่เบรคหยอดกันจนแทบจะหยุดถนอมสุดๆ เพราะต้องซ่อมเอง  :P 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 12:04:45 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:32:17 »
ผมเบรคก่อนแล้วปล่อยไหลจนผ่านลูกระนาด แล้วเร่งออกไป แต่ไม่เบรคขณะรถวิ่งกระแทกลูกระนาดคับ น้ำหนักกดทับมันทำให้พังเร็วแน่ๆ

แล้วตอนนี้ใส่ล้อ 19 ไม่กล้าซ่าแล้วคับ หยอดทุกหลุม แต่ตอนขับโซลูน่า วิ่งหาหลุมอย่างเดียว ลงไม่มีหยุดจัดเต็มทุกหลุม ใช้มา5ปีไม่เคยพัง  ;D

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:36:54 »
นึกถึงที่บ้านเลยครับ นะเยอะไปไหนเนี่ย นับได้ 13 ลูกกว่าจะเข้าบ้านได้ บางอันสูงซะต้องเข้าแบบเอียงๆไม่งั้นท่อไอเสียครูดแน่ๆ ทุกปีตอนกลับบ้านต้องให้ช่างที่บ้านจัดให้ใหม่ สงสัยต้องออกรถยกสูงซะแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 19:00:24 »
ผมขับตรงไปเลย ไม่เบรค ไม่รู้จะมีผลเสียอะไรมั้ย

แปลว่าคุณยังไม่เคยเจอหลังเต่าที่สุวรรณภูมิ ;D ไปลองโดนดูครับแล้วจะรู้ว่าเค้าทำไว้ให้เบรค

ปล ทำไมเจอเนินหลังเต่าแล้วไม่เบรคละครับ เค้าทำไว้ให้คุณชลอความเร็วนะครับ :-\

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:27:40 »
แล้วแต่ความเร็วที่มากับความสูงของหลังเต่า
ถ้ามาสัก 30-40 ไม่สูงมากบางทีก็รูดเลย