ผู้เขียน หัวข้อ: ++เกียร์J32กลับบ้านเก่าแล้ว..รบกวนแนะนำศูนย์นิสสันครับ++  (อ่าน 9630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ขอท้าวความอาการก่อนนะครับ Teana 250XV คันนี้ปกติพ่อเป็นคนใช้ครับ นานๆผมจะได้เอามาใช้บ้าง ช่วงได้รถมาใหม่ๆ เคยเอาไปลองอัดหนักๆดู สังเกตุว่าหลังจัดหนัก(เบรกบ้าง สลับเหยียดมิด)ซักพักประมาณ 20 นาที จะเริ่มมีเสียงวี๊ดๆมาจากเกียร์ เสียงจะดังทุกครั้งที่กดคันเร่ง แต่ถ้าเรากลับมาขับด้วยความเร็วปกติ สักพักเสียงที่ว่าก็จะหายไปเอง ซึ่งตอนแรกผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น Safe Mode หรือป่าว? (ยอมรับตามตรงว่า..ถึงทุกวันนี้ก็ไม่รู้จริงๆว่า ตกลง Safe Mode แล้วจะมีอาการยังไงให้คนขับรู้ว่าอยู่ในโหมดนี้แล้วนะ เบาๆหน่อย)

หลังจากรถคันนี้วิ่งได้ประมาณ 75000 โล ระหว่างทางไปหนองคาย พ่อโทรมาบอกว่าเกียร์มันหอนวี๊ดๆเกือบตลอดเลยเวลาที่เร่งขึ้นเนิน หรือกดคันเร่งไปประมาณครึ่งนึง ผมเลยถามว่าขับรถเร็วรึป่าว เค้าบอกว่า ก็ปกติไม่เร็วเลย 120 ผมเลยแนะนำว่าถึงหนองคายแล้วเอารถไปเชคที่ศูนย์ดูแล้วกัน... วันรุ่งขึ้นก็เลยเอาไปเข้าศูนย์แต่ปรากฏว่าอาหารไม่ออก ช่างเลยบอกว่ารถปกติดี และด้วยความที่พ่อผมรีบก็เลยคิดว่าน่าจะหายแล้วจริงๆ ซึ่งมันก็ไม่มีอาการแล้วตอนที่ขับกลับมากทม.

อาการที่ว่ากลับมาอีกแล้วครับหลังจากที่ตอนนี้วิ่งไป 93000 โล ซึ่งตอนนี้ไมสามารถขับรถได้เกิน 100-110 เลย ถ้ามาถึงความเร็วระดับนี้จะต้องได้ยินเสียงเกียร์หอน วี๊ดๆ ตอนแรกผมไม่เชื่อ เมื่อวานก็เลยลองขับเองจากที่บ้านราชบุรีมากทม. ช่วง 40 กม.ก็ไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรเลยทั้งๆที่ลองพยายามเร่งถึง 140 บ้างก็ตาม จนช่วงเลยนครปฐมไปเลย คราวนี้ใช่เลย เสียงมาจริงๆด้วยขนาดไม่ได้ขับรถเร็วเลยด้วยซ้ำ ออกแนวประหยัดค่อยๆไล่ความเร็วขึ้นไป แต่ผมสังเกตุว่าเสียงดังน้อยกว่าตอนที่อัดหนักๆครับ แต่ดังในลักษณะที่คล้ายๆกัน

คิดว่าน่าจะมีสาเหตุจาก เกียร์ CVT แน่ๆ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่ามีศูนย์บริการดีๆที่ในในกทม. นครปฐม หรือ ราชบุรี แนะนำบ้างมั้ยครับ? ไม่รู้ว่าถ้าเอารถเสียบเข้าคอมพ์แล้วสามารถประมวลผลเบื้องต้นว่าเกียร์หรือตัวรถผิดปกติได้หรือป่าว เพราะเกรงว่า ถ้าออกไปลองรถในช่วงสั้นๆอาการอาจจะยังไม่ออก แล้วเดี๋ยวพี่ท่านจะบอกว่า "รถผมไม่เป็นอะไรอีก" อยากจะรีบแก้ไขให้มันจบๆไปครับเพราะมันจะแสนโลแล้วเดี๋ยวงานจะงอกหนัก อิอิ ;D

*แก้ไขเพิ่มเติม เท่าที่ทราบตอนนี้คือ นิสสันกรุงไทย รามอิรทรา จากการรีวิวของพี่แพนเท่านั้นเลยครับ ส่วนศูนย์ที่ออกรถอยู่ที่ระยอง อาจจะไม่สะดวกที่จะไป
ปกติถ้าต้องเปลี่ยนเกียร์จริงๆ ใช้เวลานานหรือป่าวครับ?

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 10:44:41 โดย Deaw_BenZ'' »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ลองถ่ายน้ำมันเกียร์แท้ๆตรงรุ่น ดูก่อน ถ่ายครั้งแรก ขับออกไปสัก 5 กม. แล้วกลับมาถ่ายอีกรอบ

เคยทำกับ แจ๊ส CVT หายได้ 2 หมื่นโล อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

รถที่บ้านเชคระยะที่ศูนย์บริการตลอดครับ คิดว่าช่างเค้าก็น่าจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ตรงรุ่นตามระยะทางที่กำหนดหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
รถที่บ้านใช้เกียร์ Xtronic CVT เหมือนกันครับ แต่เป็น Murano และ Serena c25 ....
อาการเป็นอย่างที่ จขกท. บอกเป๊ะ.....
คือ
1.วิ่งในเมืองไม่วี๊ด
2.วิ่งเกิน 70 กม. หรือ 40 นาทีไปแล้ว... 100-110 ไม่ดัง .. พอเกินไปจะวี๊ดมาก

เป็นอย่างนี้มาปีกว่าๆ แล้ว อายุเกียร์เฉลี่ยทั้ง 2 คัน 70000-85xxx km
= ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน nS-2 ทุกๆ 10000 km ก็ไม่หาย..=
= ยังไม่ได้ลอง Restore เกียร์ .. เดี๋ยวจะไปลอง =
= ผมเป็นรถนำเข้า .. ศูนย์นิสส้นที่อยุธยาก็ Update program จาก Consult ให้ครับ โดย Up link จากนิสสันญี่ปุ่นให้ครับ =

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยังอยู่ในช่วงรับประกัน 100,000 กม. ครับ เอาเข้าศูนย์ฯ ก่อนดีกว่า ให้ช่างเช็คให้

ลองดู นิสสันหนองแขมไหมครับ เห็นว่ามาจากราชบุรี ศุนย์นี้เป็นศูนย์เก่าของสยามกลกาลช่างเก่าๆ มีเยอะครับ

ถ้าเครมเกียร์ก็น่าจะได้เพราะอยู่ในช่วงประกัน  ส่วนสาเหตุผมว่าน่าจะเป็นที่คุณเอาไปอัดมากว่าครับ

รุ่นนี้ไม่เหมาะกับการอัดที่ความเร็วสูงอยู่ตลอดน่ะครับ ในClub ก็มีหลายคันที่มีปัญหาในการอัดเร็วๆ หลายคัน

แต่คุณยังทนอยู่ได้น่ะ เกียร์จะไปไม่ไปแหล่อยู่แล้วน่ะนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

วิ่งเข้ามากรุงเทพดีกว่าครับ หาศูนย์นิสสันที่มีพญาครุฑอยู่ด้านบนพวกนี้เป็นศูนย์เก่าของสยามกลการ ศูนย์ในเครือสยามกลการผมว่าดีทุกที่นะในการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ udis

ติด Oil cooler ให้เกียร์ CVT น่าจะหายไหมครับ
 :-\ :-\ :-\

หรือจะเป็นแบบนี้ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=508:-1-cvt-honda-jazz&catid=80:transmission-master&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 14:23:20 โดย udis »

ออฟไลน์ Newhang

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เมื่อบ่ายนี้เอาไปเข้าศูนย์มาแล้วครับ ที่นิสสัน พระนคร 2000 พุทธมณฑลสาย4 ไม่รู้ว่าเป็นของสยามกลการเก่ารึป่าว ใจจิงอยากเอาไปที่รามอินทรา แต่พ่อบอกว่าไกลไปนิสส ก็เลยลองเอาไปที่นี่แทนครับ ผจก. ออกมาต้อนรับดีมากครับ ตอนนี้ทิ้งรถไว้แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรไปถามว่าเป็นยังไงบ้าง แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เมื่อบ่ายนี้เอาไปเข้าศูนย์มาแล้วครับ ที่นิสสัน พระนคร 2000 พุทธมณฑลสาย4 ไม่รู้ว่าเป็นของสยามกลการเก่ารึป่าว ใจจิงอยากเอาไปที่รามอินทรา แต่พ่อบอกว่าไกลไปนิสส ก็เลยลองเอาไปที่นี่แทนครับ ผจก. ออกมาต้อนรับดีมากครับ ตอนนี้ทิ้งรถไว้แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรไปถามว่าเป็นยังไงบ้าง แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังนะครับ

เฉพาะศูนย์ของสยามกลการที่มีพญาครุฑบนหลังคา เป็นวิธีหาว่าศูนย์ไหนเป็นของสยามกลการแบบง่ายที่สุดครับ ของดีลเลอร์เจ้าอื่นจะไม่มีพญาครุฑอ่ะ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5

จขกท.ครับ...
รบกวนขอทราบด้วยนะครับ ว่าช่างได้แก้ไขอย่างไร?
ผมจะได้เอาไปปฎิบัติกับรถผมได้บ้างครับ

ขอขอบคุณ

จขกท.ครับ...
รบกวนขอทราบด้วยนะครับ ว่าช่างได้แก้ไขอย่างไร?
ผมจะได้เอาไปปฎิบัติกับรถผมได้บ้างครับ

ขอขอบคุณ

ตอนนี้บอกตามตรงว่ายังไม่ทราบจริงๆครับ เพราะไปถึงศูนย์แล้วทิ้งรถไว้ ไม่ได้ไปลองกับช่างเลยครับ เท่าที่โทรไปถาม มีแค่แจ้งว่าตอนนี้ส่งเรื่องไปให้ทาง สนง.ใหญ่อนุมัติเพื่อเบิกอะไหล่ ผมเลยถามกลับว่า หมบยควว่าต้องเปลี่ยรเกียร์ใช่มั้ย ช่างตอบกลับแบบน้ำเลียงไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ว่า ประมาณนั้นมั้งครับ และพูดต่อว่าทุกอย่างน่าจะเรียบร้อยรวมเวลาเปลี่ยนเกียร์และทดลองวิ่งอีกครั้งวันเสาร์นี้บ่ายๆน่ะครับ

เดี๋ยววันไปรับรถแล้ว จะถามมาให้ละเอียดแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ ^__^

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
กำลังจะมาบอกว่าให้ไป รามอินทรา  แต่เอาเข้าใกล้ๆบ้านก็ดีครับ จะได้ตามงานง่ายๆ
ขอให้การแก้ไขออกมาดีนะครับ ถ้ารับรถแล้วรบกวนเอาข่าวมาบอกบ้างนะครับ   ;)

กำลังจะมาบอกว่าให้ไป รามอินทรา  แต่เอาเข้าใกล้ๆบ้านก็ดีครับ จะได้ตามงานง่ายๆ
ขอให้การแก้ไขออกมาดีนะครับ ถ้ารับรถแล้วรบกวนเอาข่าวมาบอกบ้างนะครับ   ;)

ขอบคุณครับ ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาบอกนะครับ :-)