ผู้เขียน หัวข้อ: CRVปี02ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับมีปัญหาจุกจิกเยอะไหม  (อ่าน 37488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
คือเห็นcrvตัวเก่าปี02ราคาถูกมากไม่ทราบว่ายังน่าสนใจอยู่ไหมครับ ปัญหาจุกจิกจะเยอะไหม  ตามรูปทั้งสองโฉมเลยครับตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
แล้วที่ติดแก๊สจะเหมาะไหมครับ คืออยากได้รถไว้ใช้ระหว่างรอดูpvpของแต่ละค่ายให้ครบก่อนไว้ค่อยตััสินใจแล้วขายคันนี้นะครับ 

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รถ 12 ปี มันจุกจิกหมดแหละ   พร้อมจะเสียทุกอย่าง

ถ้าทำใจได้กับการ ซ่อมไปใช้ไป   หาอู่ที่ไว้ใจได้

แต่ถ้าทนกับการซ่อมไม่ไหว  อย่าเล่นรถเก่า

ออฟไลน์ terroir

• Newbie
  • *
ผมใช้ตั้งแต่ปี 2002 จนปัจจุบัน ก็ 4xx,xxx กม.
เช็คตามระยะทาง เปลี่ยน นมค ทุก 10000-15000
็ปัญหาจุกจิกโดยทั่วไปก็ไม่ค่อยได้พบเจอนะครับ

พอดีรถติดแก๊สด้วย อาจมีตั้งระยะห่างวาล์ว ทุกครั้งที่เปลี่ยน นมค ครับ
 ราคาตอนนี้ลดลงมามาก

น่าสนใจครับ
ต้องเป็นรูปทางขวานะครับ ถึงจะเป็น G2

ผมใช้ตั้งแต่ปี 2002 จนปัจจุบัน ก็ 4xx,xxx กม.
เช็คตามระยะทาง เปลี่ยน นมค ทุก 10000-15000
็ปัญหาจุกจิกโดยทั่วไปก็ไม่ค่อยได้พบเจอนะครับ

พอดีรถติดแก๊สด้วย อาจมีตั้งระยะห่างวาล์ว ทุกครั้งที่เปลี่ยน นมค ครับ

น่าสนใจครับ
ต้องเป็นรูปทางขวานะครับ ถึงจะเป็น G2
อันตรากินน้ำมันกับแก๊สต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าจะเล่นรุ่นนี้ต้องทำใจเรื่องนึง กินน้ำมันโหดร้ายมาก
(รถญาติเป็นตัว 2003 ภายในสีน้ำตาล กินจนต้องพึ่งแก๊ส)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ terroir

• Newbie
  • *
Re: CRVปี02ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับมีปัญหาจุกจิ&
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:22:59 »

น่าสนใจครับ
อันตรากินน้ำมันกับแก๊สต่างกันเยอะไหมครับ
เท่าๆที่ คำควณเป็นระยะๆ ก็พอๆกันครับ
7-8 กม ต่อลิตร
ขับคงที่เรื่อยๆ มี ถึง 9 หน่อยๆ ครับ
แก๊สก็ 1.3-1.5 บาท ต่อ กม
ประหยัดไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Monn

เท่าที่รู้ G2 มีปัญหามาก เรื่องกินน้ำมัน น่าจะเพราะตัวใหญ่กว่า เครื่องแรงไม่พอ

พี่สาวใช้ G1 มา 10 ปี ซ่อมจนจะเท่าราคารถที่ขายไป หากได้รถที่ซ่อมมาหมดแล้วก็ใช้ได้ 1-2 ปีสบายๆ แต่หากไม่ ก็บอกตรงๆ แล้วแต่ดวงครับ รถญี่ปุ่น 10ปีขึ้น กำลังอยู่ในภาวะสุ่มเสี่ยง ซ่อมเยอะเลยทีเดียว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้รุ่นนี้ตอนปี 2546 - 2548 ก่อนจะขายครับ

จุกจิกไหม อายุขนาดนี้ก็ต้องมีบ้างครับ แต่เป็นอุปกรณ์ภายนอก เช่น ช่วงล่าง ยาง ระบบเบรคมากกว่า

ตัวรถเองยังไม่ไฮเทคเหมือนยุคปัจจุบัน จึงไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้ามากนัก เครื่องยนต์ถ้าดูแลดีๆ ก็ใช้ได้ยาวครับ

การกินน้ำมัน ผมว่ากลางๆ ไม่ประหยัด และก็ไม่กินมาก ทุกอย่างขึ้นกับ "เท้า" ของเราเองครับ

คือ CR-V รุ่นนี้ตั้งคันเร่งไวมาก คันหัวแม่เท้านิดเดียวเกียร์จะเปลื่ยนลงทันที กดแค่ครึ่งคันเร่งสมองกลเปลื่ยนให้สองเกียร์เพื่อเรียกอัตราเร่ง จุดนี้จึงทำให้กินน้ำมันครับ

ตัวรถมันใหญ่ เวลาปล่อยเบรครถจะอืดๆ หน่อยนึง นิสัยคนไทยส่วนใหญ่พอรถอืดๆ ก็กดลากเปลื่ยนเกียร์กัน 3000 - 3500 แบบนี้มันก็กินน้ำมันครับ

ถ้าขับแบบไปเรื่อยๆยอมให้คนอื่นแซงไป คุมเท้าตัวเองให้เปลื่ยนเกียร์ไม่เกิน 2000 - 2500 รอบ ทางไกลวิ่งไม่เกิน 110 กม/ชม ก็จะไม่ค่อยกินเท่าไร ผมขับแบบนี้อัตราสี้นเปลืองเคยแตะ 15 กม/ลิตร ก็มีให้เห็น

การใช้งานส่วนใหญ่ผมวิ่งในตัวเมืองจันทบุรี - ขลุง รถไม่ค่อยติด จึงได้อัตราสี้นเปลืองออกมาดี

ส่วนอัตราเร่ง ถ้ากดกันเต็มที่ มีเกิน 170 กม/ชม สมกับเป็นเครื่อง K20A4 ที่ชอบรอบจัดๆ เสียงก็เพราะมาก

และสังเกตไหมครับว่า วัดรอบขีดแดงจะเริ่มที่ 7000 และจบ ที่ 8000 ....แต่ ..... ทำไมหลังจาก 8000 รอบแล้ว ถึงมีแถบต่อเนื่องไปถึงช่วง 8500 รอบ ...แสดงว่าเครื่องนี้สามารถลากได้ครับ

ออฟไลน์ PREM

ป้าผมเคยใช้ G2 ตั้งแต่ปี 2002 เหมือนกัน ใช้อยู่ 10 ปีก่อนจะเปลี่ยนไปใช้ G4
ข้อเสียใหญ่ของรถรุ่นนี้เลยคือกินน้ำมันมาก ถ้าไม่ติดแก๊สค่าน้ำมันหนักมาก กิโลละ 5 บาทสบายๆ :o

อัตราเร่งค่อนข้างอืด รอบต่ำๆ จะไม่ค่อยมีแรงบิด ขับแล้วค่อนข้างหงุดหงิด ต้องคิกดาวน์ตลอดเวลา
แต่พอรอบสูงเรี่ยวแรงใช้ได้ เสียงเพราะ ลากรอบลื่นตามสไตล์ฮอนด้าเหมือนท่านข้างบนบอก เรดไลน์ 6800 แต่ลากทะลุไปได้ถึง 7200 ก็ยังไม่รู้สึกอั้น
0-100 ผมจับได้ 13.5 วิ เร่ง 80-120 เกือบๆ 11 วิถ้าจำไม่ผิด ท็อปสปีด 167 แต่ถ้ากล้าลากทะลุเรดไลน์ไปต่อได้ถึง 180

ช่วงล่างจะค่อนข้างนิ่ม เพราะฉะนั้นคนนั่งสบาย แต่คนขับเครียดเพราะโคลงมาก การเก็บเสียงไม่แย่ พอๆ กับ G4 ป้ายแดง
พวงมาลัยคม วงเลี้ยวแคบ ทัศนวิสัยดี จอดง่าย ซอกแซกง่าย

ปัญหาหลักๆ ที่พบตลอด 10 ปีที่ใช้คือคอมแอร์เสีย เสียตอนไปเที่ยวตจว.ด้วย ขับเปิดกระจกกลับกรุงเทพ 10 ชม. :D กับไฟหน้าดับ นอกนั้นเปลี่ยนตามระยะเวลาที่กำหนด
ป้าผมชอบมาก ที่เก็บของใหญ่มาก ยัดอะไรก็ได้ ที่เก็บของกระจุกกระจิกเยอะแยะทำนู่นทำนี่หายในรถตลอด ไม่จุกจิก ศุนย์บริการดี เสียอย่างเดียวเปลืองน้ำมัน

ส่วน G1 ผมเคยขับตัวนำเข้าปีแรกๆ ที่ยังไม่ใช่เครื่อง VTEC คิดว่าการขับเทียบ G2 ไม่ได้ อืดกว่ากันพอควร ช่วงล่างไม่มั่นใจยิ่งกว่า
แต่ภายในสัมผัส quality มากกว่า (อาจจะเพราะนำเข้า) แต่ก็เล็กกว่า ถ้าให้เลือกผมเอา G2 ดีกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Highway Star

น่าเล่นครับแต่เอาg2ดีกว่าราคาผิดกันไม่มากแต่ขับต่างกันอยู่  ข้อดี เอนกประสงค์ ขับตล่องแบบเก๋ง อัตราเร่งพอได้ไม่ได้แรงสุดๆแต่ก็ไม่อืดแต่เครื่องตัวนี้ก็ยังพัฒนาใช้มาถึงตัวปัจจุบันนะครับข้อเสียจริงๆคงจะอยู่ที่อัตาสิ้นเปลืองเพราะเครื่องสองพันในบอดี้แบบนี้มันใหญ่ไป กับลุยหนักไม่ได้ แล้วก็อาจจะรู้สึกโคลงในความเร็วสูงถ้าขับเก๋งมาก่อนแต่จริงๆรถมันก็เเอาอยู่นะ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
Re: CRVปี02ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับมีปัญหาจุกจิกเยอะไหม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 19:13:06 »
รถแม่ผม G1 รุ่นนำเข้า ปี97 ใช้มาถึงทุกวันนี้ เลขระยะทางรวม 310,000Km. ไม่ได้ติดแก๊ส
มีซ่อมนอกจากปกติก็จะมี หม้อน้ำซึม และซ่อมเครื่องท่อนบน ตอนเกือบ3แสนโลเพราะควันขาวแล้ว ฝาสูบร้าวจากการฮีท
มอเตอร์สตาร์ท คอมแอร์ ยังไม่เคยเสียเลย

เป็นรถที่ขายไม่ลง ทนทาน ขับง่าย จะให้แม่เปลี่ยนไปตอนG3ออกใหม่ ก็ไม่เอา G4ออกมา ก็ไม่เอา คันใหญ่เกินจำเป็น G1ขนาดกำลังดี
ได้แต่รอดู Vezel ว่าจะโอเคมั้ย ถ้าไม่ได้ดีกว่าคันเดิมก็ไม่มีเหตุผลที่จะเปลี่ยนไปออกรถใหม่คันละเกือบล้าน จะใช้ไปเรื่อยๆอย่างนี้แหละ

ข้อเสียก็มีนะ หน้าเบา ขับเร็วแล้วลอย เก็บเสียงไม่ดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: CRVปี02ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับมีปัญหาจุกจิกเยอะไหม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 19:34:07 »
ป้าผมเคยใช้ G2 ตั้งแต่ปี 2002 เหมือนกัน ใช้อยู่ 10 ปีก่อนจะเปลี่ยนไปใช้ G4
ข้อเสียใหญ่ของรถรุ่นนี้เลยคือกินน้ำมันมาก ถ้าไม่ติดแก๊สค่าน้ำมันหนักมาก กิโลละ 5 บาทสบายๆ :o

อัตราเร่งค่อนข้างอืด รอบต่ำๆ จะไม่ค่อยมีแรงบิด ขับแล้วค่อนข้างหงุดหงิด ต้องคิกดาวน์ตลอดเวลา
แต่พอรอบสูงเรี่ยวแรงใช้ได้ เสียงเพราะ ลากรอบลื่นตามสไตล์ฮอนด้าเหมือนท่านข้างบนบอก เรดไลน์ 6800 แต่ลากทะลุไปได้ถึง 7200 ก็ยังไม่รู้สึกอั้น
0-100 ผมจับได้ 13.5 วิ เร่ง 80-120 เกือบๆ 11 วิถ้าจำไม่ผิด ท็อปสปีด 167 แต่ถ้ากล้าลากทะลุเรดไลน์ไปต่อได้ถึง 180

ช่วงล่างจะค่อนข้างนิ่ม เพราะฉะนั้นคนนั่งสบาย แต่คนขับเครียดเพราะโคลงมาก การเก็บเสียงไม่แย่ พอๆ กับ G4 ป้ายแดง
พวงมาลัยคม วงเลี้ยวแคบ ทัศนวิสัยดี จอดง่าย ซอกแซกง่าย

เข้ามายืนยันเลย เคยขับ G2 ครับ ขับในเมือง รถมันไม่ค่อยไป ต้องลากรอบสัก 3-4 พันขึ้นไป ครับ จะไปได้ดี

เสียเครื่องเงียบแต่สะใจ เพราะมาก ผมลากไป 6 รอบประจำ คันเก่านะครับ

โดยรวม G2 ดีกว่าครับ :D

ออฟไลน์ tp09

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 19:42:12 »
G2 ขับดีกว่ามากมายครับ นิ่มกว่าเงียบกว่า ขับสบายกว่า เก็บของได้กว้างขวางมาก
เบาะหน้าเบาะหลังนั่งสบายกว้างมาก ใช้ทางด่วนขับด้วยความเร็ว 100 กิโล ได้ 9-10 กิโล/ลิตร

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 20:52:57 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ให้คำแนะนำครับ
คือที่คิดไว้รถคันนี้จะเอาไปใช้จะว่าหนักก็หนักแต่แปบเดียวนอกนั้นอาจจะจอดเป็นส่วนใหญ่ กะว่าจะเอาวิ่งไปจ่างจังหวัดสักอาทิตย์ขึ้นเหนือล่องใต้ไกลหน่อยเพื่อหาสินค้า แล้วไว้ไปเที่ยวปีละสองครั้ง ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีโอกาศกินข้าวลิงเยอะไหมครับ และในราคาระดับนี้มีตัวเลือกไหนดีกว่านี้ไหมครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 00:59:26 »
G2 ที่ฝาปิดยางอะไหล่รถจะมีโต๊ะปิคนิคให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:45:42 »
จากประสพการณ์ใช้เจ้า G2 วิ่งต่างจังหวัดอย่างจันทบุรี - ขลุง - ศรีราชา - กรุงเทพ ตัวรถก็ไม่งอแงนะครับ อาจเพราะเค้าออกแบบมาให้ทนมากกว่ารถเก๋งระดับนึง จึงไม่ค่อยมีอะไรมากนัก

โอกาสกินข้าวลิงกับรุ่นนี้แทบไม่มีครับ (ถ้าดูแลตามระยะ) เพราะตัวรถยังไม่ไฮเทคมากเหมือนรถปัจจุบัน ระบบขับเคลื่อนก็พี้นๆ ไม่มีอะไรซับซ้อน ขอแค่หมั่นถ่ายน้ำมันเกียร์ // น้ำมันเฟืองท้าย เช็คซีลเพลาทั้งสี่ล้ออย่าให้รั่ว นอกนั้นก็ดูแลทั่วไป

ถ้าใช้งานเยอะ แนะนำเอาไปติดแก๊ส จะช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายได้เยอะมาก ยิ่งเจ้า G2 ยางอะไหล่อยู่ด้านนอก ก็สามารถติดถังแก๊สแบบโดนัทได้ครับ

เรื่องอะไหล่ เข้าศูนย์ฮอนด้าได้ทั่วประเทศครับ มีครบทุกจุด

ส่วนงบขนาดนี้ หารถที่เหมือน CR-V ยากครับ เพราะถ้าไม่รถเก๋ง ก็คงเป็นพวกกระบะไปเลย ยิ่งต้องหาของตามต่างจังหวัด เราต้องใช้รถที่เน้นเรื่องการบรรทุก + มีเครื่องยนต์ที่ใหญ่เพื่อเร่งแซง G2 จึงเหมาะมากครับ