ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนบอกว่าอย่าเพิ่งซื้อรถออกใหม่ๆ จริงหรือปล่าวครับ  (อ่าน 7311 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
มีคนบอกผมว่าอย่าเพิ่งไปซื้อรถ ออกใหม่ๆ เพราะว่าอาจจะมีปัญหาบางอย่างของเช่นตัวเครื่องในหรืออุปกรณ์ภายในช่วงแรกๆ ให้รอมีการปรับปรุงหรือ MC ไปก่อน จะได้รถที่การปรับปรุงที่ดีดีกว่าจริงหรือปล่าวครับ

ปล. ผมสมาชิกใหม่ ครับ ผมปลายปีนี้จะซื้อ รถคันที่2ของตัวเองแล้ว  คงมีคำถามตามมาเรื่อยๆกับการซื้อรถคันใหม่นี้ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
มีส่วนบ้างครับแต่ก็ไม่ใช่เสมอไปเพราะอย่างซีวิครุ่นหลังๆมาดันมีเสียงสับหมูที่ในรุ่นแรกๆไม่มีเลยเอาก็มี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่จริงเสมอไปครับ บางครั้งคนซื้อล็อตแรกๆโชคดีครับ

Tiida - ล้อตแรกเปิดเก๊ะนุ่มกว่า และไฟซีนอน
Altis 1.6J (ตัวเก่า) - ล็อตแรกมี ABS Airbag หลังจากนั้นตัดเรียบ
Vios J,E (ตัวใหม่) - ออปชั่นหายไปตามล็อตใหม่ๆ
Navara LE - ล็อตหลังๆกระจกมองหลังไม่มีเข็มทิศด้วย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
จริงๆแล้วแต่ดวงด้วยนะค่ะ รถล็อตใหม่ๆที่ไม่มีปัญหาก็เยอะนะค่ะ บางคนซื้อตอนผลิตมาปีสองปี ดวงซวยได้รถมีปัญหาก็มีค่ะ เพราะร้อยคันก็ไม่ได้มีปัญหาทั้งร้อยคัน (จากประสบการณ์ส่วนตัวและคนรอบข้างค่ะ) ^_^

ออฟไลน์ 6162002

เป็นแค่บางรุ่นน่ะครับ โดยส่วนตัวผมว่า จะซื้อรถ รุ่นใหม่มันออกมาแล้ว จะซื้อรุ่นเก่าก็เสียดายน่ะครับ  มัวรอรุ่นใหม่MC ยี่ห้ออื่นก็จะออกโมเดลใหม่ สรุปไม่ได้ซื้อซักที 555

ออฟไลน์ Satanic za'

ล๊อตแรกๆ จะได้งานที่ผ่าน QC เข้มกว่าปกติครับ (หมายถึงชิ้นส่วนต่างๆจาก supplier ครับ) ถ้าซื้อมาล๊อตหลังๆก็จะโดนงาน improvement ต่างๆ หรืองานลด cost นั่นเอง

แต่ถ้าแจ๊คพอต ล๊อตแรกๆก็อาจจะเป็นงานที่มีปัญหาครับ

ของแบบนี้ตอบไม่ได้ แล้วแต่ดวง แล้วแต่จังหวะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ปกติแล้ว บ้านผมจะซื้อรถรุ่นใหม่
หลังจากที่ออกใหม่ประมาณ 6เดือนถึง1ปี
เพื่อว่าจะได้ดู Defect หรือปัญหาของรถรุ่นนั้นๆจากผู้ซื้อรายแรกๆ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ผมว่าแล้วแต่รุ่น และดวงด้วย ผมเงินพร้อมบวกความต้องการใช้รถ
และรอคุณจิมมี่ รีวีว ก็ถอยเลยครับ แต่จะหาข้อมูลมากๆหน่อยครับ
ว่าคุ้มค่าไหม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่แน่เสมอไปครับ งานประกอบอาจไม่เนี๊ยบมาก แต่ QC เข้มกว่ากันมาก และอีกอย่าง lot แรกยังไม่ได้มีการลดต้นทุนนักแล้วก็ชิ้นส่วนบางชิ้นมาจากนอกกันเลยทีเดียวทำให้คุณภาพสูงกว่ากันในหลายๆจุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ watanachai19

• **
ไม่ต้องห่วงครับรถรุ่นแรกๆ นั่นละคุ้มค่าเรื่อง Option มากที่สุด
ส่วนปัญหาใหญ่ๆ นั้น จะถูกแก้ก่อน Phase PP (Pre-Production) แล้ว
แต่หลังจากนั้นนะสิครับ มีลดนั่น ตัดนี่ เพียบ ซึ่งเกิดจาก กระบวนการ VA/VE นั่นเอง

ออฟไลน์ LoveYouToo

ไม่ต้องคิดมากครับ ทุกอย่างในโลกย่อมเป็นไปตามกรรมที่ตัวเองเคยทำไว้แล้ว
ถ้าไม่มีกรรมที่ต้องชดใช้ในด้านเหล่านี้ ซื้อรถอย่างไงก็จะได้รถดีไม่มีปัญหา
แต่ในทางกลับกันถ้าคุณมีกรรมที่ต้องชดใช้ จะระวังหรือเลือกให้ดีแค่ไหน
ก็จะได้รถไม่ดีมีปัญหาแน่นอน 1ใน1,000 หรือ 1ในล้าน ก็อาจจะเป็นคุณได้

เหมือนอุบัติเหตุ ต่อให้เราขับดีแค่ไหนระวังมากแค่ไหน ถ้าถึงคราวจะต้องโดน
ยังไงก็โดน ยางแตก รถเสียหลัก รถฝั่งตกข้ามเสียหลักหรือแหกโค้งมาชน
ถ้าเป็นผม เมื่อถึงคราวจำเป็นที่จะต้องใช้รถ ผมก็จะออกเลยทันทีไม่คิดมาก
แต่ถ้ามีเหตุผลที่ควรรอผมก็จะรอ กล่าวคือจะต้องติดตามข่าวสารความเคลื่อนไหว
ของรถรุ่นที่เราจะซื้อก่อนว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรอีกบ้างหรือไม่ เช่น
กรณีมาสด้า3 ผมจะรอ เทคโนโลยีSkyactiveก่อน กรณี Lancer EX
ช่วงออกมาใหม่ที่จัดออฟชั่นพื้นฐานมาไม่เต็มแล้วคนออกมาบ่นกันเยอะ
แบบนี้ก็จะรอดูว่าจะมีรุ่นเพิ่มออฟชั่นมาเมื่อไหร่เป็นต้นครับ

ปล.สมาชิกใหม่แต่ติดตามอ่านมานานแล้วครับและซื้อรถตามรีวิวคุณจิมมี่มาแล้วคันหนึ่งครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ซื้อรถหลังๆ แล้วรถ ทำ Cost reduction  หา Local supply และสารพัดวิธีที่จะลด cost ที่จะคิดได้ครับ

ซื้อรถแรกๆใช่ว่าไม่ดีเสมอไป  ;D

ออฟไลน์ udis

ซื้อหลังๆ อะไรบ้างอย่างก็หายไปแบบไม่รู้ตัวครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ newnewnew

• Newbie
  • *
    • sbo

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมว่าเค้าหมายถึงเวลารถออกรุ่นใหม่มา อย่าเพิ่งรีบซื้อ ให้รอดูสักพักก่อนว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่ามากกว่าครับ
จะรอยันmcเลยคงไม่ต้องใช้รถกันพอดี

ปกติก้อรอดูสัก6เดือนก้อนานพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

รอได้ก็รอครับ รอไม่ได้ก็ซื้อครับ เพราะยังไงถ้ามีปัญหามันก็ต้องเครมกันไป แต่ก็อย่างว่าคงไม่มีใครอยากเครมโน้นเครมนี้หลายอย่าง
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นนะครับ พักหลังๆมาเนี่ยมักจะได้รับรู้ถึงปัญหาการผลิตรถเยอะ อาจจะเพราะการสื่อสารที่เร็วขึ้นก็ได้ หรือโรงงานอาจจะลดต้นทุนกันเยอะเกินพอดีไปซะแล้ว
defectเนี่ยเล่นเอาคนใช้รถอย่างผมเหนื่อยเลยนะ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
ถูกต้องดังที่หลายท่านกล่าวมาครับ ใน First Lot ทาง QC จะเข้มกว่าปกติเป็นพิเศษครับ แต่ส่วนมากทางบริษัทรถเขาจะมี Unstable control ของแต่ละ Model ประมาณ 3-6 เดือนครับ

ออฟไลน์ Zardus

ตอบท่าน จขกท.นะครับ

คือที่เขาพูดกันเนี่ย เค้าหมายความกันว่า เวลารถออกรุ่นใหม่ๆมาแล้ว เค้าจะให้รอเผื่อรถมี Defect อะไรน่ะครับ
อีกอย่าง รอการปรับปรุงต่างๆด้วยครับ

เช่น

Mitsubishi Lancer
ผมเองใช้มาแล้ว ตัวแรกตอนแรกเลย ออกมา
- เบรก หน้าเป็นดิสก์ หลังเป็นดรัม พอMC ออกก็กลายเป็น Disk หมด
- วิทยุ ตอนแรกให้แบบเล่นเทป ทั้งที่ยี่ห้ออื่นเป็น CD หมดแล้ว พอ MC ถึงกลายเป็น CD
- ภายในตอนแรกมีแต่สีเบจ พอ MC ก็มีสีดำออกมา
- etc.

Mercedes Benz
เท่าที่ดูมา ชัดมากๆก็ E/C Class ปัจุบันน่ะครับ
- C Class นี่ พอ MC แล้ว ภายในเปลี่ยนไปซะหมด หลังจาดมีเสี่ยงบ่นซะเยอะว่า "ทำไม MB ทำได้แค่นี้กับภายใน"
- E Class นี่ พอ MC แล้ว ก็ ให้เกียร์จาก 5Speed เป็น 7Speed แทน

BMW
อันนี่เพื่อนผมเจอมา
- 320i se เพื่อนซื้อตอนออกมาแรกๆ ออพชั่นแทบเรียกได้ว่าไม่มีอะไรเลย
- ตอนนี้เพื่อนอีกคนซื้อ รุ่นเดียวกันยเลย Option มาซะเต็มคัน แถมราคามันบอกว่าถูกกว่านิดหน่อย

คือ ผมว่าที่บอกให้รอเนี่ย รถทุกคันเมื่อเวลาผ่านไปจะมีเกิดขึ้นได้2อย่างครับ
1. แก้ไขจุดที่เป็นข้อบกพร่อง ที่อาจแสดงให้เห็นเมื่อมีผู้ใช้ไปซักระยะ
2. ปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้นในบางจุดบางส่วน

แต่ก็อย่างที่หลายๆท่านแนะนำไว้ด้านบนครับ ว่ามันก็อาจจะห่วยลงตอนหลังๆก็ได้ ซึ่งเป็นเรื่องจริงครับ

ผมแนะนำว่า ลองดูๆ หลังจากมันออกมาแล้วซัก 6เดือน - 1ปี ครับ แล้วค่อยซื้อ ระหว่างนั้นก็ศึกษาหาข้อมูลและตัดสินใจเปรียบเทียบไปเรื่อยๆ และอย่าไปยึดติดกับมันครับ รักษาแค่ระดับก็พอ ไม่งั้นเละเทะเลย
ถ้าสนใจ Camry ก็ลองเทียบกับ Accord - Teana ดู อย่ายึดติดว่าต้องเป็น Camry
ถ้าสนใจ Benz ก็ลองเทียบกับ BMW - Volvo - Lexus ดู
สุดท้ายท่านจะได้รถที่ดีที่ถูกใจและคุ้มที่สุดครับ

แต่ถ้ามั่ว Line แล้วก็เละครับ เช่น
C-250 CDI กับ Camry พอเทียบไปมา ออกมาเละเลยครับ เพราะตัวเทียบมันจะเพียบ สุดท้าย ศึกษาไม่ไหว เละไปหมดแน่ๆ

ยังไงก็ลองดูนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ